What's new

[Chia sẻ] Hướng dẫn bơi, lặn

Hồ hồ mọi người đi đà lạt về có gì vui không ?
Thứ 4 này vẫn học bình thường chứ? Thứ 3 thì vinh bận rồi không đi được.

Hic hic, tình hình là P. Lý và Trứng đều đang bị cảm, nên xin phép thầy cho 2 đứa nghĩ buôi chiều nay. Cảm ơn Thầy Quyền rất nhiều.

Mọi việc vẫn bình thường. Cuộc sống vẫn trôi, cuộc đời vẫn đẹp tươi!

@trungcao, tối thứ 4 này có vào hồ bơi ko? Trungdadieu có quà sinh nhật đấy!

Éc, để em nt hỏi xem quà SN là gì cái đã! Mắc công chạy vô, Trungdadieu chạy ra, "Em đây!!!"...chắc em...cắn lưỡi luôn quá...hé hé...

Anh Trung cắn lưỡi ai ?

híc mém chút là em vô bơi một mình rồi, may mà gọi cho anh Trần Quyền mới biết mọi người nghỉ hết do di chứng của đợt đi đà lạt.

Kính thầy Trần Quyền,hiện rất nhiều ae ở miền Bắc cũng muốn được thầy hướng dẫn bơi nhưng khó tập trung đc 1 buổi và nhiều lý do khác nữa,vậy thầy có thể chia sẽ trực tiếp trên diễn đàn 1 số kỹ năng bơi đơn giản hay các lưu ý đơn giản trong khi bơi để tiết kiệm sức +bơi tốt hơn được không ạ??
Kính thầy!!!

Không biết bác đang bơi ở trình độ nào, nhưng tôi cũng xin chia sẻ vài kinh nghiệm học bơi của tôi.

Thứ 1: dựa vào các video clip dạy bơi. Nếu chỉ đọc sách dạy bơi, hay nghe nói về cách bơi thì rất khó hình dung. Cứ phải nhìn thấy, quan sát thật kỹ thì mới được. Vì không có thầy dạy trực tiếp thì ta đành xem video vậy.
Cách đơn giản nhất là vào youtube.com và search với các từ khóa "breastroke", "freestyle stroke", "butterfly stroke". Trên đó cũng có rất nhiều clips hay rồi. Tuy nhiên bạn cũng có thể tìm kiếm từ nhiều nguồn khác nữa để có những video chất lượng cao hơn. Tôi thì kiếm link torrent cũng với những từ khóa trên, và tôi thấy thế là đủ. Không cần nhiều quá làm gì.
Thứ 2: Xem video kết hợp với nghe người ta thuyết minh. Nếu chỉ xem video thì lúc đầu chỉ thấy hay, thấy đẹp, thấy rất là thích, nhưng mà khi nhảy xuống nước làm theo thì ... lại chả làm được. Vậy nên cần nghe thuyết minh, chỉ dẫn cặn kẽ, vì sẽ có những lưu ý, những yếu quyết quan trọng. Nếu như khó khăn trong việc nghe thuyết minh, thì bạn có thể tham khảo những nguồn tài liệu khác. Lúc này thì sách vở rất hữu ích. Bạn có thể vào trang eboi.vn, người ta có những video và text hướng dẫn rất hay.
Thứ 3: Hãy đến bể bơi, thực hành những điều đã học được. Nhất thiết là phải có kính bơi. Loại thường thôi chả cần loại xịn đâu, đằng nào thì dùng 1 thời gian nó cũng mờ. Còn nếu như bạn có người quen mua đc kính xịn ở nước ngoài thì tốt, ở VN mua kính xịn ở Parkson giá khá chát. Còn mua ở Trịnh Hoài Đức thì toàn kính Tàu. Thế nên cứ loại rẻ tiền, tầm 100k là OK rồi. Khi ở bể bơi, cần nhất là kiên trì tập luyện. Có 1 cái quan trọng nữa là hãy túm lấy những người mà mình thấy bơi giỏi mà hỏi. Ai cũng vui vẻ hướng dẫn cho bạn. Hãy hỏi cụ thể 1 chút, về cái tay quạt nước, về cái chân đạp, về cách thở, ... Tôi thấy những người bơi giỏi là những người kiên trì tập luyện và chăm học hỏi.

Học bơi ếch rất nhanh, chỉ tầm 3 đến 5 buổi là xong. Thậm chí, với nhiều người đã "hơi" biết bơi, tức là bơi được 1 đoạn nhưng mà bơi sai, bơi ko bền và tốn sức, thì chỉ cần hướng dẫn qua và tự tập trong 1 buổi là đã có thể cơ bản bơi đúng rồi. Bơi sải, bơi bướm thì khó hơn nhiều, các kỹ thuật phức tạp hơn và để tập cũng cần nhiều thời gian hơn, kiên trì hơn, nhưng 1 khi đã say mê bơi rồi thì thời gian không còn quan trọng nữa. Có thể mất 1 vài tháng, thậm chí 1 năm, nhưng cứ sau mỗi buổi bơi mà mình thấy tiến bộ lên 1 chút là sướng rồi. Rồi sẽ đến 1 lúc, khi mà ta thấy cơ thể mình lướt đi nhẹ nhàng dưới làn nước, được trải nghiệm 1 cảm giác mà không phải ai cũng có được, thì ta có thể tự hào mà nói rằng "Ồ, bơi thật là sướng!"

Không biết bác đang bơi ở trình độ nào, nhưng tôi cũng xin chia sẻ vài kinh nghiệm học bơi của tôi.

Ak ak ak, định trả lời cho vietneo, nhưng Bác zin vào làm rồi.
Dạ em xin thưa, em ko dám dùng từ "trình độ" đâu ah, Bác nói em Trình độ nào em mắc cở quá, hổ thẹn lắm, vì em không có trình độ như Bác ạ.
Bác hướng dẫn cách này cũng được đấy. Thay mặt những người không có trình độ như mình cám ơn Bác nhé.

@all, Trần Quyền, còn nhỏ, dưới quê bơi lội lung tung. Khi vào đại học, học hàng hải, được thầy dạy cho bài bản. Rồi đi làm, được cơ quan cho học các lớp cứu sinh, cứu hỏa... chứng chỉ quốc tế cấp.
Nói chung, 2 chữ Thầy Quyền mình ko dám nhận, chỉ là có chút kinh nghiệm, giúp nhau vượt khó vậy - xem lại tất cả bài viết, mình hạn chế dùng từ "dạy" mà dùng từ "hướng dẫn", nếu tinh ý thì hiểu bản thân mình nghĩ gì rồi.
Nhưng mình cũng dựa trên giáo án đàng hoàng, cách của mình là đặt mình vào vị trí người học bơi, xem mong muốn họ, họ cần phải làm gì? và khắc phục nhược điểm của họ, kèm với hướng dẫn về kỹ thuật, quan trọng nhất người bơi phải tự rèn mình.
That's all.

Bác Trần Quyền trình độ thế thì ngon quá rồi còn gì. Thật may cho ai được bác hướng dẫn. Trên kia là mình nói với bạn vietneo, hỏi bạn ý trình đến đâu để hướng dẫn cho dễ thôi :) Và chia sẻ kinh nghiệm của mình là dành cho các bạn không có thầy hướng dẫn, chứ có thầy thì nhất rồi hehehe.

Tiếc quá không có nút thank để nhấn thôi thank anh bằng mồm vậy, cảm ơn anh trần quyền vì tinh thần "hướng dẫn" của anh nhé, cố gắng phát huy đến khi nào em và mọi người bơi thành thạo nhé.

Tuần này vẫn học bình thường chứ mọi người?
Hình như hơi ít người học chắc để dụ thêm một số dân phượt biết bơi sơ sơ đi luôn được không anh Trần Quyền?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,918
190,265
Latest member
sao_store
Back