What's new

Hành trình xuyên Campuchia bằng xe máy

Lời đầu tiên chúc mừng nhóm chúng ta đã chuyến đấu an toàn trở về :D.
Cảm ơn tất cả thành viên của Nhóm -Tonytrinh,em Hùng,phi hồng,trhien82,phet lac- đã hợp tác, hỗ trợ lẫn nhau tốt để chuyến đi thành công.
Cảm ơn a Phet lác đã đưa em đến nơi về tới chốn an toàn.
Cảm ơn tonytrinh,phetlac đã lì xì cho cả đoàn.

Xin chào bà con , cô bác nhà Phượt..
Với trình độ văn chương ''lai láng'' thường được học nâng cao dành cho những học sinh dở văn:LL, hôm nay ‘’liều mạng’’ đai diện nhóm viết hồi ức cho bà con nhà Phượt đọc:)).
Với tinh thần đây là một chuyến open tour,kế hoạch ban đầu của nhóm là Campuchia - Thái thế nhưng vì sợ bom rơi đạn lạc, vì vậy nhóm đã từ bỏ kế hoạch ngắm các ‘’em gái Thái xinh xinh’’ =)), hẹn các em lần khác nhé:)).
Trong chuyến đi có nhiều điều vô cùng hấp dẫn đáng sợ, đưa nhóm từ ngạc nhiên này đến nỗi sợ khác:D.
Hành trình của nhóm bắt đầu từ mồng 2 đến mồng 7 tết/2011. Nhóm đã vượt 1900 km bằng xe máy về đến nhà an toàn. Sau đây là lịch trình sơ lược mà nhóm đã qua:
Ngày 1: Sài Gòn - Siem Reap
Ngày 2: Tham quan Siem Reap
Ngày 3: Siem Reap - Phnom Penh
Ngày 4: Tham quan Phnom Penh - Siihanoukville
Ngày 5: Siihanoukville - Hà Tiên
Ngày 6: Hà Tiên - Sài Gòn
Kế tiếp là chi tiết hành trình phượt của nhóm, mọi người post hình theo thứ tự nhé, kết thúc mỗi ngày là đúc kết kinh nghiệm(BB).

Last edited by a moderator:
Bác tài công trẻ của đoàn

Em bé bán nước, em phi thân sang ghe lớn như làm xiếc.

Sony muôn năm, Hehehehe

Bên trong trường học Việt Nam

Hẹn các em lần sau nhé

Xin có đôi lời với các bạn nhóm xe máy đi CAM !

Ngay từ ngày lên đường. Tôi đã nhờ bạn Chunghưahoang làm thư ký nhật trình, về thay mặt nhóm viết " Hồi ức chuyến đi" sau đó các bạn trong nhóm bổ xung... Do bạn chunghưahoang bận công chuyện chưa viết được nhiều..mình sợ chờ lâu hồi ức bị loãng... các bạn phượt tưởng mình... chảnh. Nên tôi viết đại đôi dòng và mong các bạn sẽ cùng chia sẻ cảm xúc của mình trong chuyến đi, Riêng tôi chuyến đi này hơi bị" vô tư ", Trưởng đoàn giao cho Phi hồng khi Phi hồng về trước giao cho Phetlac, bản thân là ôm kiêm thủ quỹ nên rất thỏai mái, Nói thật do tiếng ăng lê quá tệ, tiếng Cam mù tịt ngay chỗ nghỉ ở Nongpeng, ở cảng Xihanucvin hay mấy chợ gì gì ấy tôi chỉ đi theo các bạn thôi ko để ý ghi nhận chi cả, nên bây giờ mà viết hồi ức thì thật là... quá khó.

Đi Phượt bằng xe gắn máy bây giờ là trào lưu của mọị người, Không phân biệt tuổi tác hay nam nữ. ko những ở trong nước mà còn cả ra nước ngoàI ….

Khi lập toppic " Đi du lịch bụi CPC bằng xe máy...", thời gian đầu có lúc tôi đã nghĩ mình thất bại, lục tìm thông trên mạng về việc mang xe máy qua cửa khẩu mỗi nơi mỗi khác. Người đăng ký qua toppic và điện thoại thì nhiều song do nhiều lý do nên vơi dần, thú thực đến đúng 6 h sáng ngày mùng 2 tết ra điểm hẹn thấy… Bốn bạn đứng đợi tôi mới thở phào nhẹ nhõm và biết mình đã thành công bước đầu
Tôi đã có được các bạn đồng hành và chuyến đi đã thành công" Trên cả tuyệt vời"

Một lần nữa tôi xin cảm ơn" Phượt.com" cám ơn các bạn Phượt đã chia sẻ thông tin, khích lệ động viên cổ vũ cho tôi hoàn thành chuyến đi...

Viết "Hối ức " là ý thích và "quyền" của mỗi người…. Mình muốn nhận thông tin của các bạn vậy mình cũng nên chia sẻ chứ nhỉ?

Vì vậy biết mình viết dở tôi vẫn cố viết, không tham vọng làm vừa lòng tất cả các bạn lỡ lạc vào "Hồi ức" này. Mà chỉ muốn kể lại chuyến đi bằng xe máy sang Cam pu chia chủ yếu là chuyện trên đường đi, những khó khăn, trở ngại mà chúng tôi đã gặp...Cũng không có đáng kể… Biết đâu có bạn cũng muốn biết thông tin này để an tâm cho chuyến xuất ngoại... như mình đang tìm thông tin mang xe máy sang Lào trong thời gian tới !!!

Mong các bạn trong nhóm dành một chút thời gian, chúng ta chia sẻ nhé, Các bạn viết thêm cho hồi ức của mình sinh động. Cả nhóm của bạn Summer nữa, mình thấy nhóm của các bạn có nhiều phó nháy chuyên nghiệp lắm. Bạn Chumbao, Cacathinh.vv..các bạn post hình lên cho bọn mình xem ké với nhé!!!
Cám ơn các bạn đã đọc và góp ý!.
Thân
!

Nhìn các bạn nhỏ nói là người việt Nam mà '' con không biết việt Nam ở đâu'' nghe mà muốn rơi nước mắt.Trong khi biển hồ tonlesok cách việt Nam ko xa, bà con người việt nam ở cpc còn rất nhiều khó khăn.Anh em nhà phượt nếu có đi biển hồ nhớ mua quà cho các em nhé,đặc biệt là sách ,vở, bút...em nghỉ là sách cũ cũng ok nhưng chỉ những loại mới phát hành và cải biên nhé.

Anh Phi Hồng post dùm em Hình ở Nam Vang nhé.Sau đó em sẽ viết bài viết về Hành trình từ pongphenh đi shihanouk

Mình xin tiếp sức với các anh em nè :D

Đoàn mình đến PhnomPenh thì ở tại nhà khách Capitol, địa chỉ 14 Road 182, gần chợ trung tâm của PhomPenh (Central Market), nhà khách này sạch đẹp mà giá cũng mềm (13USD/1 phòng 3 người ) lại nằm gần các điểm tham quan.
Tới PhnomPenh khi trời đã tối, sau khi nhận phòng nhóm mình thả bộ ra chợ trung tâm ăn tối rối đi dạo gần đó, đường phố ở đây cũng nhộn nhịp xe xộ, hàng quán nhìêu như ở Sài Gòn.
Sáng ngày thứ 4 của hành trình, cả nhóm kéo nhau ra chợ tìm ăn hủ tíu Nam Vang, vì trong nhóm có vài bạn nào giờ chỉ ăn hủ tíu Nam Vang (PhnomPenh) ở Việt Nam, giờ mới có cơ hội thưởng thức tại ngay quê hương của hủ tíu Nam Vang.
Tầm 7h30 AM, nhóm xuất phát ra các điểm tham quan đầu tiên là : đài tưởng niệm chiến sĩ tình nguyện Việt Nam, Cung điện Hoàng Gia, chùa Vàng Bạc, 3 địa điểm này nằm gần nhau nên nhóm vào gửi xe trong 1 trường đại học gấn đó rối đi bộ tham quan.
Đứng trước đài tưởng niệm tôn nghiêm ngay giữa thủ đô và ngay cạnh cung điện Hoàng gia,nơi có rất nhiều du khách nước ngoài qua lại,ta sẽ cảm nhận được sự trân trọng, lòng biết ơn của nhân dân Cam dành cho những người lính Việt Nam đã hy sinh trong cuộc chiến chống lại Khmer Đỏ.
Tham quan cung điện Hoàng gia + chùa Vàng Bạc phải mua vé, 25.000riel/1vé. Vào điểm này thì gặp vài đoàn khách Việt Nam, mình bám theo để nghe hướng dẫn viên họ giới thiệu :) đỡ phải thuê hdv (giá tầm 10USD/nhóm 6 người). Sau khi tham quan sảnh chính của cung điện nơi tổ chức lễ lên ngôi của các Vua, cũng là nơi nhà Vua tiếp khách chúng tôi tiếp tục tham quan chùa Vàng Bạc, nơi có rất nhiều tượng Phật quý hiếm, đặc biệt có tượng phật bằng ngọc bích là quốc bảo của Cam. Điều đặc biệt là nơi này có rất nhiều hiện vật trưng bày quý nhưng bạn sẽ không hề thấy bóng dáng của lực lượng an ninh cũng như là các thiết bị camera quan sát. Mất khoảng 1 giờ tham quan, nhóm lấy xe để sang điểm tham quan tiếp theo. Trước khi đi nhóm cũng không quên làm vài tấm hình tại quảng trường phía trước cung điện, có rất nhiều bồ câu ở đây, và bạn có thể mua ngô cho chúng ăn, rất thú vị :)
Điểm tham quan tiếp theo là trại giam Tuol Sleng, hay còn gọi là nhà tù S21, trước là trại tập trung của bọn diệt chủng Khmer Đỏ. Bước vào đây cảm giác đầu tiên mình cảm thấy là không khí khá nặng nề, u ám. Dù thời gian đã qua rất lâu nhưng ở đây vẫn giữ được cái mùi "tù" trước đây của nó. Tại đây, qua những hình ảnh, tư liệu trưng bày những tội ác của Khmer Đỏ, làm người xem có cảm giác rùng mình. (à, vé vào cổng ở đây là 6000riel/người)
Ra "tù" chúng tôi về lại nhà khách lúc 11g để trả phòng và ăn trưa. Theo kế hoạch sau khi ăn trưa chúng tôi sẽ khởi hành đi Shihanouville, nhưng với chỉ 05 thành viên vì anh PhiHong theo kế hoạch đã chia tay đoàn chúng tôi tại PhnomPenh để về lại Sài Gòn, mặc dù không ai nói ra nhưng những anh em ở lại cũng hơi bùn và luyến tiếc một chút. Tranh thủ khoảng 1 tiếng sau bữa trưa, nhóm đi vào chợ trung tâm xem có gì hay để mua về làm quà rồi mới xuất phát đi Shihanouville. Chạy ra tới cửa ngõ của thủ đô PhnomPenh 03 xe ghé vào đổ xăng và thay nhớt, tới lúc này thì chúng tôi đã đi được 1000km của cuộc hành trình.Một chuyện khá thú vị là trên đường ra khỏi PhnomPenh có ghé hỏi đường tại một xe thuốc lá, hỏi đường 02 vợ chồng bằng tiêng Anh một hồi họ nhìn biển số xe thì "Ồ! hóa ra là Việt nam", mọi người lại chuyển sang trò chuyện bằng tiếng Việt, ở PhnomPenh có khá nhiều người gốc Việt và dân Cam biết tiếng Việt.Có 02 đường để từ PhnomPenh xuống Shihanouville là quốc lộ 3 và 4, sau khi xem bản đồ trên Lonely Planet, nhóm quyết định chọn QL 4, sau này nghĩ lại thấy nhóm đã quyết định rất đúng!

Nhìn các bạn nhỏ nói là người việt Nam mà '' Con không biết việt Nam ở đâu'' nghe mà muốn rơi nước mắt.Trong khi biển hồ tonlesok cách việt Nam ko xa, bà con người việt nam ở cpc còn rất nhiều khó khăn.Anh em nhà phượt nếu có đi biển hồ nhớ mua quà cho các em nhé,đặc biệt là sách ,vở, bút...em nghỉ là sách cũ cũng ok nhưng chỉ những loại mới phát hành và cải biên nhé.

- Con tên….
- Con là người Việt nam….
- Con không biết Việt nam ở đâu….
- Con không biết khi nào sẽ được về thăm Việt nam, tiền đâu mà về (?) ….

- Con có 4 (5,6,7…) anh chị em,…
- Ba má con đi bắt cá,…
- Chị (anh, em,..) con đi xin ăn,…
- Con không có tiền mua gạo,…
- Con không biết lớn lên sẽ làm gì,….

Bạn chunguahoang nhắc đến làm lòng mình chợt nhói lên....

Những mẩu đối thoại ngắn mà tôi nghe được trong chuyến thăm ngôi trường Việt nam trên biển hồ Tông-lê Sáp cứ theo tôi suốt chặng đường về...cho đến tận bây giờ.....

Nó len cả vào trong giấc ngủ,…cứ nhắm mắt là tôi lại nhìn thấy những khuôn mặt đen đúa còn đầy nét ngây thơ, những đôi mắt trong veo nhìn những khách lạ một cách tò mò,…Nỗi cám cảnh cho những mảnh đời của những người con chung dòng máu Việt nam sống lưu lạc nơi xứ người làm cho trái tim tôi thắt lại…

Nhìn bọn trẻ, tôi thấy mình vẫn còn quá hạnh phúc và trở nên yêu quí cuộc sống này hơn bao giờ….

Tôi muốn quay lại nơi ấy.............!!!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back