What's new

Hành trình xuyên Campuchia bằng xe máy

Lời đầu tiên chúc mừng nhóm chúng ta đã chuyến đấu an toàn trở về :D.
Cảm ơn tất cả thành viên của Nhóm -Tonytrinh,em Hùng,phi hồng,trhien82,phet lac- đã hợp tác, hỗ trợ lẫn nhau tốt để chuyến đi thành công.
Cảm ơn a Phet lác đã đưa em đến nơi về tới chốn an toàn.
Cảm ơn tonytrinh,phetlac đã lì xì cho cả đoàn.

Xin chào bà con , cô bác nhà Phượt..
Với trình độ văn chương ''lai láng'' thường được học nâng cao dành cho những học sinh dở văn:LL, hôm nay ‘’liều mạng’’ đai diện nhóm viết hồi ức cho bà con nhà Phượt đọc:)).
Với tinh thần đây là một chuyến open tour,kế hoạch ban đầu của nhóm là Campuchia - Thái thế nhưng vì sợ bom rơi đạn lạc, vì vậy nhóm đã từ bỏ kế hoạch ngắm các ‘’em gái Thái xinh xinh’’ =)), hẹn các em lần khác nhé:)).
Trong chuyến đi có nhiều điều vô cùng hấp dẫn đáng sợ, đưa nhóm từ ngạc nhiên này đến nỗi sợ khác:D.
Hành trình của nhóm bắt đầu từ mồng 2 đến mồng 7 tết/2011. Nhóm đã vượt 1900 km bằng xe máy về đến nhà an toàn. Sau đây là lịch trình sơ lược mà nhóm đã qua:
Ngày 1: Sài Gòn - Siem Reap
Ngày 2: Tham quan Siem Reap
Ngày 3: Siem Reap - Phnom Penh
Ngày 4: Tham quan Phnom Penh - Siihanoukville
Ngày 5: Siihanoukville - Hà Tiên
Ngày 6: Hà Tiên - Sài Gòn
Kế tiếp là chi tiết hành trình phượt của nhóm, mọi người post hình theo thứ tự nhé, kết thúc mỗi ngày là đúc kết kinh nghiệm(BB).

Last edited by a moderator:
@anh tonytrinh: anh cứ viết đi ạ. Trong này cần trải nghiệm và xúc cảm. Không cứ gì phải là văn vẻ anh ạ. Sự thật ấm lòng mà. Mà em thấy tường thuật của anh hồi hộp hấp dẫn lắm đấy chứ. Tiếp tục chờ câu chuyện của các anh em.

Bây giờ nhắc đến ngày đầu tiên mà trong lòng em còn cảm thấy sợ:(, nhớ lắm ''giò thủ+cơm cháy''(c), ngon tuyệt, cám ơn chủ thớt rất nhiều. Lúc này là 8h tối, ngoài trời tối đen như mực, rất ít nhà cửa, xe thì đang xì hơi, còn cách Siem Reap 80km.

Gửi lời cảm ớn đến chị Mơ, đã hướng dẫn cho nhóm tìm khách sạn trước khi đi. Trong khi đó nhóm chị Mơ đã không tìm được ks:D:D. Khách sạn Guest 10, giá phòng 2 người quạt 6 usd, 3 người 7 usd, máy lạnh thêm 3 usd, khách sạn này rất gần với chợ Đêm, tiện lợi cho việc tham quan, chơi bời ban đêm:D.

Vì vào dịp tết khách du lịch rất đông việc tìm phòng là cực kì khó khăn, nhóm chị Mơ mất 4h mới tìm được ks. Nếu ko đặt trước ks thì nhóm đã ko thể gặp lại phihong và trhien.

Em chỉ có hình thôi. Ăn sáng ở Siem Riep:

1 góc khu phố Tây sáng sớm

Quán Phở đây:

Giá cả, chủng loại rõ ràng. Các bạn lựa chọn nhé, cứ trả USD cho dễ dàng thuận tiện.

Em thích loại này

Khi chưa đi thấy các bạn nói xe ô tô ở Cam chạy rất ẩu ,cũng sờ sợ. Công nhận xe ô tô ở Cam chạy nhanh thiệt , hành khách và hàng hóa chất vô tư,đường không lớn nhưng tương đối tốt, họ nghèo mà đâu có nhiều xe siêu cường siêu trọng như ở V N, Đường tốt xe vắng, không chạy nhanh mới là chuyện lạ !!!.
Bọn mình ở Cam 5 ngày ,đi hơn 1500 km nhưng không thấy vụ tai nạn giao thông nào ,có một lần thấy 1 xe tay ga nằm ở ven đường lúc đi cảng Xihanucvin bên cạnh có mấy người dân,chắc là va chạm nhỏ hoặc tự té thôi. dọc đường đi mình có nhìn thấy 2 - 3 vệt sơn kẻ dấu hiệu của các vụ TNGT nhưng vệt sơn đã mờ!... ( Không biết có phả là...Thầy bói xem voi... )
Bên Cam chạy xe đường dài đã lắm ,trừ khu vực các thành phố và các khu thị tứ còn lại đường khá vắng xe,bạn chạy bao nhiêu tùy ý..Không tin bạn cứ... thử xem.
Đó là cảm nhận của riêng mình!!!

:DXin tự giới thiệu : em là Hùng , thành viên nhỏ tuổi nhất của chuyến đi , và cũng là con trai của chủ thớt . E cũng có ít hình xin được góp vui cùng mọi người , vì văn e rất tệ nên nghĩ gì ghi đó , mong mọi người thông cảm , có gì ko hay thì bỏ wa cho em . (S) :Dam..

Bữa cơm đầu tiên tại Cam ... hương vị lạ nhưng rất ngon ( lúc này đói lắm rồi nè )

(tiếp theo)

.... Và rồi thì :gun đầu tiên đã đến ... nhưng ko thành vấn đề , vì đã có sự chuẩn bị từ trước[/SIZE]

... Và rồi đoàn đã bị lạc nhau từ đây ... ... nhưng rất may nhờ chủ thớt đã nhờ anh phihồng đặt phòng nên khi đến Siêm Riệp đã có thể tìm lại nhau để cùng ngồi uống bia AngKor ...

Dạo chơi ở khu phố Tây náo nhiệt

Giá cả thị trường ...

Đây là bữa sáng ( phở Việt trên đất Cam) sau một giấc ngủ thật ngon ...
bằng chứng : nhìn vào mắt của các thành viên sẽ rõ ...

Hồi Tết, nhóm Cam-Thái bằng Bus mong gặp đoàn các bạn ở Siemrep mùng 4, nhưng chị Mơ nói là nhóm xe máy đã đi PNP rồi, tiếc nhỉ vì ko gặp các chiến sĩ...
Mà hồi về mùng 5, từ cửa khẩu Bavet thấy 1 nhóm cưỡi ngựa sắt( bảng số SGN) tưởng đoàn các bạn ấy chứ, làm trên xe nhóm mình chỉ trỏ í ới luôn, heheheheh.............

Ở Siemrep mê nhất là đền Bayon buổi chiều tà( đẹp mê hồn), ko thích Angkok bằng Bayon... VÀ chợ Đêm thì quá good nhưng ít hàng để shopping ( áo toàn giống nhau cứ vài style lặp đi, lặp lại).

Chào Mắt Kiếng!
Trước tết bọn mình dự định tối ngày 04 sẽ gặp nhóm các bạn ở Siemriep cùng nhóm bạn Summer .Sau đó sẽ đi Poipet
.Do tình hình Cam -Thái có va quyệt mình sợ các ảnh buồn buồn đóng cửa biên giới , mình ko qua được...uổng công, nên thay đổi lịch trình..
.Hôm offline mấy đoàn đi Cam do bạn Summer tổ chức ở cafe lavender bọn mình cũng ko gặp được các bạn ..
.Mình vẫn thường xuyên theo dõi hồi ức " Hành trình luyện mông..." của các bạn thấy rât vui ,nhiều hình ảnh đẹp, bọn mình lại ước... giá mà .
Hẹn găp trong dịp khác nhé! Thân.

Ngày thứ 2
Sáng 7h chúng tôi đi ăn sáng ở khu phố tây- món phở khá ngon ( ảnh của bạn Phi hồng) giá 1,75$/ tô.Sau đó chúng tôi đi mua vé tham quan Ang co ( 20$ /người) có in mẹt của mình ttrên vé cái này chắc các bạn đều biêt rùi. Chúng tôi đợi đoàn của bạn Summer rồi cùng tiến về khu vực đền ...
Khi đến cổng Thành phía nam chúng tôi bị Police vẫy vào bên đường , chúng tôi đưa giấy tờ xe,bằng lái v v...( Phần này bạn nào là học sinh giỏi văn cấp..ấp hoặc phường trở lên viết lại chăc có tiền" nhuận bút "đủ đi phượt trong quận ) .sau một hồi ta tây lẵn lộn vung tay, múa chân, vặn người ,các anh í cũng không hiểu ,có một sếp cầm biển số xe của tôi lắc mạnh ( chăc nghi đồ giả ) thì ra các bạn í cũng ko khoái tiếng ăng lê.,,, 1 chú có vẻ thông minh hơn,chạy đi một chút rồi chở về một cô gái biết nói tiếng Việt .Sau mấy câu trao đổi của người đẹp nơi đất khách các chú Police vui vẻ trả lại giấy tờ xe cho bọn mình và nhắc nhở bọn mình đội nón bảo hiểm ( thấy ở Cam nhiều người ko đội nón bảo hiểm nên bọn mình để nón ở k sạn...một sai lầm!!!).Cô gái nói là người bán kính mát ở cổng đền ,trong lúc trao đổi với cảnh sát Cam vì tế nhị sợ hiểu lầm nên chúng tôi ko dám ghi hình, thât tiếc ko chụp được tấm hình nào của người bạn gái- rât nhiệt tình giúp đỡ bọn mình lúc gặp khó khăn,chỉ nhận được lời cám ơn vội vàng.Bọn mình định lúc quay về tìm gặp người đẹp để cảm ơn chụp vài tấm hình kỷ niện, nhưng lúc về vui quá quên luôn...Xin gửi lời cám ơn đến bạn dù biết bạn ko đọc những dòng chữ này !( À quên thời gian Police Cam làm thiệt hại của chúng tôi khoảng 30p ).- Hoan hô Police Cam !!!
Chúng tôi đi thăm quan đền vào khu du lịch gửi 3 xe = 6000 ria ( =30.000 vnđ ) các đền ở khu du lich này cách nhau cũng khá xa nhưng chúng tôi có xe máy nên cơ động cũng nhanh.
Nói cảm nhận về khu du lịch này nhiều người đã viết.. .Lịch sử,kiến trúc,điêu khắc hội họa tôi ko dám luận bàn.chỉ nói gọn một câu: hùng vĩ, đáng nể cho sự lao động sáng tạo của cha ông họ vì đây là công trình của hàng gần nghìn năn về trước..Cái gì đằng sau nụ cười huyền bí của các bức tượng...Tiếc rằng con người và thời gian đã tàn phá khá nhiều những công trình kiến trúc vĩ đại í.Trộn vía - nếu có một trận động đất khoảng 5 độ richter hay một trận bão cỡ lớn lớn như của Vn ghé thăm...nghĩ dại - . Không biết các bạn có thấy ko những chỗ đã trùng tu tôi chẳng thấy người tham quan ,buồn thật ngần ngàn năn sau con cháu vẫn ko nhái được hàng của các cụ!
Có một sơ suất nhỏ do ko nói rõ trước lúc vào đền Angcovat nên có hai bạn cứ tưởng đón hoàng hôn ở Angcovat vì vậy chúng tôi ko kịp lên đỉnh bà keng .Để dành dịp khác, đành xem ké hình của các bạn vậy!!!
Tối về cùng đi chơi chợ đêm -chợ gì nhỉ tôi quên mất tiêu rồi -thưởng thức các món nướng, giao lưu cùng nhón bạn Summer, quá vui ,tiếc rằng một ngày chỉ có 24h!!!
Chờ không thấy các bạn viết ,tôi ghi tiếp đôi dòng các bạn bổ xung thêm nhé ,Hình ảnh du lịch,đêm giao lưu ...các món nướng ,giá cả v v...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back