What's new

Hành trình xuyên Campuchia bằng xe máy

Lời đầu tiên chúc mừng nhóm chúng ta đã chuyến đấu an toàn trở về :D.
Cảm ơn tất cả thành viên của Nhóm -Tonytrinh,em Hùng,phi hồng,trhien82,phet lac- đã hợp tác, hỗ trợ lẫn nhau tốt để chuyến đi thành công.
Cảm ơn a Phet lác đã đưa em đến nơi về tới chốn an toàn.
Cảm ơn tonytrinh,phetlac đã lì xì cho cả đoàn.

Xin chào bà con , cô bác nhà Phượt..
Với trình độ văn chương ''lai láng'' thường được học nâng cao dành cho những học sinh dở văn:LL, hôm nay ‘’liều mạng’’ đai diện nhóm viết hồi ức cho bà con nhà Phượt đọc:)).
Với tinh thần đây là một chuyến open tour,kế hoạch ban đầu của nhóm là Campuchia - Thái thế nhưng vì sợ bom rơi đạn lạc, vì vậy nhóm đã từ bỏ kế hoạch ngắm các ‘’em gái Thái xinh xinh’’ =)), hẹn các em lần khác nhé:)).
Trong chuyến đi có nhiều điều vô cùng hấp dẫn đáng sợ, đưa nhóm từ ngạc nhiên này đến nỗi sợ khác:D.
Hành trình của nhóm bắt đầu từ mồng 2 đến mồng 7 tết/2011. Nhóm đã vượt 1900 km bằng xe máy về đến nhà an toàn. Sau đây là lịch trình sơ lược mà nhóm đã qua:
Ngày 1: Sài Gòn - Siem Reap
Ngày 2: Tham quan Siem Reap
Ngày 3: Siem Reap - Phnom Penh
Ngày 4: Tham quan Phnom Penh - Siihanoukville
Ngày 5: Siihanoukville - Hà Tiên
Ngày 6: Hà Tiên - Sài Gòn
Kế tiếp là chi tiết hành trình phượt của nhóm, mọi người post hình theo thứ tự nhé, kết thúc mỗi ngày là đúc kết kinh nghiệm(BB).

Last edited by a moderator:
1 trong những nụ cười Bayon

Voi khắc trên tường đền Bayon

Voi đá ở sân Voi

Các ngà voi đã bị gãy theo thời gian

Do cổng thành vào thăm đền rất hẹp,chỉ xe vừa đủ cho xe một chiều qua.vì vậy nơi này sẽ có đội ngũ cảnh sát điều tiết giao thông.Do nhóm không tuân thủ quy định của họ:( nên xảy ra sự cố là bị cảnh sát bảo vệ đền giữ lại:gun.Họ yêu cầu xem giấy tờ xem và bằng lái;lúc này tờ giấy tạm nhập có ý nghĩa cực kì quan trọng(được cấp ở hải quan cửa khẩu 200k/xe), chứng minh hợp pháp việc mang xe của mình qua nước bạn.Khi đưa tờ giấy này thì cảnh sát đã gọi điện kiểm tra.Rất may là cảnh sát đã gọi một cô bán mắt kính trước cửa thành vào phiên dịch cho nhóm mình, cô này ở quận 5 qua cam bán mắt kính cho khách du lịch 10 năm rồi, rất tiếc là nhóm không chụp hình kỷ niệm với cô, vì cho đi được mừng quá:D

Last edited:
Về kinh nghiệm ngày đầu tiên :
-Nên đi cửa khẩu Xamat hướng Tây Ninh, đi hướng này các bạn sẽ không bị chờ đợi lâu khi làm thủ tục như cửa khẩu Mộc Bài, gần hơn khoảng 50km ,đường cũng dễ đi hơn.
- Ruột xe khi đi xa nên sử dụng ruột chưa vá lần nào (ruột mới càng tốt) vì khi đi quá lâu, sẽ sinh ra nhiệt độ cao làm nóng chảy keo từ miếng vá.
- Về tốc độ xe chạy trung bình là khoảng 50 km/h, đường tốt nhưng chạy xe đường nắng sẽ rất mệt, cứ chạy 50 phút với tốc độ 70 km/h tùy theo, nghỉ 10 phút.
- Chuẩn bị nước uống đầy đủ, không nhất thiết là phải mua mang theo vì giá cũng rẻ chai lớn 1500ml 3000riel, có loại 500ml mình mua trên đường có 500 riel thôi.
- Nên chuẩn bị một ít thức ăn đề phòng khi gặp bất trắc.
- Nên đi sớm, tới giờ hải quan làm việc thì có mặt tại của khẩu vì ban đêm đường ko có điện chạy rất nguy hiểm, lúc này chỉ chạy tối đa 50km/h, lúc đầu còn khỏe nên chạy nhanh
- Lập kế hoạch chi tiết từng chặng nghỉ, xe dẫn, chốt đoàn.
- Khi qua cửa khẩu thì nên mua sim điện thoại ngay, ở Cam người ta bán sim và tài khoản riêng, ít nhất là xe dẫn đoàn và chốt đoàn phải có điện thoại để tiện liên lạc.

Các thành viên của nhóm bổ sung nhé, thank.

Về việc sim điện thoại mình vote cho metfone của viettel. Khi mình mua simcard với giá 3 usd thì trong tải khoản có sẵn gần 6 usd và gọi nội mạng metfone khá rẻ. Trong khi đó chị Mơ và kakathinh mua của beeline cũng chừng đó tiền nhưng tài khoản không có đồng nào cả! Như vậy theo mình nếu đi một nhóm thì cả nhóm nên mua sim của một hãng thôi để liên lạc cho rẻ.

Các bác viết hay quá làm cháu cứ ngóng mãi . Hôm mùng 2 cả đại gia đình nhà cháu cũng làm một chuyến núi Bà Đen . Mấy bác đi xe máy như vậy chắc hẳn là mệt lắm . Các bác kể tiếp hành trình đi ạ ! Cháu nôn quá !

Chuẩn bị vào Bayon ...

Đây rồi ... Bị Cảnh Sát Cam túm ... lúc này có 1 bác chiến sỹ lại lay lay biển số xe em ... hình như bác ấy xem có phải là biển số ko hay là cái gì gì... e buồn cười wá mà cố phải nhịn ... vì sợ các bác ấy cáu thì khổ ... ^^
Sợ các chú CS wá nên ko dám chụp ... có mỗi tấm này các bác ấy đang xem giấy của đoàn :

Trò chuyện với 1 nhà truyền giáo về Thiên Chúa giáo :

.....

... nhiếp ảnh Phihong đang say sưa:

Nhìn bậc thang mà hoảng hồn về độ dốc :

Đến giờ trưa , cả đoàn lại đánh xe về khu phố tây dùng bữa vì ko thích thức ăn trong đấy :

Dấu vết của thời gian khắc sâu trên từng bậc thang ...

Thanx cả nhà ... hôm sau em sẽ up tiếp !!!

Chắc các bạn trẻ nhường " Quyền " viết hồi ức cho chủ thớt rồi...Vậy tôi viết tiếp nhé !
Ngày thứ 3,-theo dự kiến, sáng chúng tôi cùng đoàn bạn Summer đi Sông ngàn Linga chiều đi Biển hồ ,tối lại cùng dạo chợ đêm có thể gặp đoàn của bạn Mắt kiếng ở Thái về!. Sáng hôm sau sẽ đi cửa khẩu poipet sang Thái...

Hôm trước nghe tin ở đền Preah Vihear giữa Cam và Thái sẩy ra đụng độ có người chết, bọn mình ngại các bạn í buồn nhau đóng cửa biên giới ko cho qua đi mất công. Còn đường đi Sông ngàn Linga là đường một chiều sáng lên đến chiều mới cho xuống nên sợ ko kịp thăm Biển hồ. khoảng 60 km đường khá kém ( có người nói mùa này nước cạn cảnh ở Sông ngàn Linga cũng ko đẹp nên mất hứng!) do vậy bọn mình đổi hướng thăm Biển hồ trước.

Cách Siemriep khỏang 15 km chúng tôi đến Biển hồ gần 8 h, bạn Phi hồng và Phetlac vào mua vé ,lúc đầu " nó " hét vé 20$/người sau một hồi thương lượng vé còn 15$ và vé xuống tầu 5$/nhóm. bọn mình chờ độ 15p nhóm bạn Mơ đến , sau một hồi thương thảo vé của nhóm các bạn 13$/người + 5$ xuống tầu/nhóm.( kinh nghiện lần sau nếu đi khác nhóm chúng ta đợi nhau mua vé một đợt giá vé rẻ hơn và chỉ 1 vé tầu:1tua là 2h )

Tầu rời bến, chạy khoảng hơn 20p trên con kênh ko rộng, nước khá cạn đục ngầu, chân vịt tầu phải treo lên chắc sợ... chém bùn. Hai bên bờ cây cối lơ thơ, cằn cỗi kém xa cảnh sông nước miền tây. Có một cảnh khá ấn tượng, một bé gái khoảng hơn 10 tuổi lên tầu bán dạo nước ngọt, chắc các bạn bảo đó là chuyện" thường ngày ở huyện" cái khác ở đây bé được người nhà chạy trên 1 chiếc thuyền nhỏ chạy sát tầu du lịch, bé đu người lên tầu rất nhanh có kèm theo một giỏ hàng, sau một lát bán hàng bé lại về thuyền rất điệu nghệ, hai nhóm bọn mình có nhiều máy ảnh cùng săn cảnh bé "Bay" về thuyền.. .Bạn nào có hình đẹp cảnh này post lên nhé!

Ra đến vùng nước rộng, chúng tôi chạy qua một khu nhà nổi có biển "Trường học Việt nam" sau khi hội ý ngắn, hai nhóm chúng tôi quyết định quay tầu lại ghé thăm các cháu. Sau hơn 40p chúng tôi giao lưu trò chuyện cùng các cháu và nghe những người quản lý nhà trường nói chuyện về sự hình thành, hoạt động của trường, chụp hình cùng các cháu, lì xì một vài cháu nhỏ, bỏ một ít tiền vào thùng từ thiện v.v chúng tôi chia tay các cháu với những tiếng chào bằng tiếng Việt nghe lơ lớ những ánh mắt trẻ thơ trong sáng và những bàn tay vẫy vẫy thân thương .. Một kinh nghiệm:Nếu các bạn Phượt lần sau đến Biển hồ có ý định nghé thăm trường học này nên chuẩn bị một số quà nho nhỏ như bánh kẹo, tập viết v v... bọn mình vì ko biết nên cũng hơi ngại..
.
.(Mình viết sơ qua vậy các bạn cả hai nhóm đưa hình minh họa giúp mình nhé )
Chia tay các cháu chúng tôi chạy ra vùng biển một chút rồi quay tầu về bến. Trên đường về bến nhóm xe máy hội ý vì ko đi Poipet nên chúng tôi quyết định về Nongpeng ngay trong ngày. cặp bến chúng tôi vội vàng chia tay nhóm bạn Summer rồi chạy gấp về để kịp trả phòng trước 12h ( Hai đêm+ 5 chai nước lọc 125 ml = 33,5$ )
Hơn 12h chúng tôi rời nhà nghỉ : GUEST HOUSE 10 Watdamnak Village,Salakamroeuk Commune,SR (855) 012 973 811 ( 855 ) 016 555 542 -gần giống mi ni hoten ở Sài thành- phòng khá rộng hai giường: dùng quạt 7$ ,máy lạnh 10$ /ngày, quá ổn đối với những người đi du lịch vào dịp tết phải ko các bạn! bọn mình 6 người / 2 phòng. Ở đây có cả các dịch vụ bán vé xe đi các tỉnh, rất gần khu chợ đêm v,v...Đây là địa chỉ bạn Summer cho mình trước ngày đi...Hoan hô bạn Phượt!

Tranh thủ thời gian bọn mình chạy về Nongpeng, đến hơn 14h ghé vào chợ bên đường đi ăn cơm trưa, một bữa cơm bình dân đậm chất,,,Cam, gọi đồ ăn bằng... tay, khẩu vị cũng tạm ổn. Ở Cam món ăn thường nhiều đường,.món cá kho các bạn gọi là... chè cá. trên bàn ăn còn có hũ đường... dự phòng!
Chúng tôi chạy tiếp đến chợ Congpongthom nghỉ giải lao ăn kem và chụp mấy tấm hình...Tiếp tục lên đường, một lần nghỉ uồng nước dừa ướp lạnh 5 trái dừa và 1 lon coca 3$ thật tỉnh người tươi của..
.
Bạn Phi hồng đưa chúng tôi ghé thăm cây cầu đá cổ hơn 800 năm tuổi, thật đáng nể công trình của các cụ..Chúng tôi đến cây cầu đang được trùng tu một bên, vậy là được xem nguyên bản gốc, tôi e rằng sau khi tu sửa nó đâu còn giữ được nét xưa. Chúng tôi kịp chụp mấy hình kỷ niệm rồi vội đi vì đường còn xa . ( từ đường lộ rẽ vào khoảng hơn 1 km đường đất đỏ )
Trời gần tối chúng tôi ghé cây xăng đổ đầy bình xăng ( bên Cam tối các cây xăng thường đóng cửa )
Khi quay xe chuẩn bị chạy thì xe bạn Trhien82 hết hơi bánh trước, sau khi hỏi thăm gần đó ko có hiệu sửa xe cả đoàn vội " khai đao" vì trời gần tối, do bánh trước có miếng vá cũ + hai miếng vá hôm qua nên quyết định" đại phẫu" thay ruột dự phòng. Anh bạn trẻ bán xăng người Cam thấy vậy rất nhiệt tình giúp đỡ.

.Thay ruột xong khi dùng bơm bằng hơn từ buồng đốt xe máy, anh bạn Cam tròn mắt ngạc nhiên, tôi giơ ngón tay cái lên trời ra dấu và nói "Việt nam, number one" anh bạn gật gật đầu cười rồi lẩm bẩm "Number one- number one"( Mình cũng tranh thủ quảng cáo thương hiệu Việt chứ...) Mách bạn – khi phải vá xe kiểu này các bạn nên tháo bu gi ngay sau khi dừng xe và đạp cần khởi động vài lần cho đỡ nóng, bọn mình vừa bơm tí xíu nghe nổ cái bụp, vỡ ống bơm…may sợi dây bơm còn dài…

Chúng tôi đến Nongpeng khoảng hơn 19h (310 km), tìm khách sạn, -tắm rửa rôì đi ăn tối,.mì xào - hủ tiếu xào những món ăn dễ nuốt sau một chặng dường dài ( 9$/6xuất)
sau đó đi dạo ngắn phố phường về đêm,-hình như người Sài gòn mình thức khuya hơn ở đây!!! 23h đường đã khá vắng, chúng tôi về nghỉ kết thúc ngày thứ 3 trên đất bạn

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,716
190,161
Latest member
haivt27020
Back