What's new

Du lịch Phú Quốc và miền Tây Tết 2011 từ 29/1 - Tết

Status
Not open for further replies.
Vì đợt sale vé vừa rồi của AA mình ko book được vé sale đi Brunei và mấy thành phố khác của Malay nên quyết định sẽ đi du lịch Việt Nam :)

Ngày 29/1 mình sẽ đến Châu Đốc, mình muốn đi du lịch Phú Quốc vào dịp Tết 2011, bạn nào có hứng thú đi chơi Tết ở đảo Ngọc Phú Quốc vào Tết 2011 không?

Vì đi bằng đường bộ nên kế hoạch đi chơi có thể thoải mái về thời gian, có thể sẽ đi Phú Quốc khoảng 4 ngày, từ ngày 2/2 - 5/2. Sau Phú Quốc mình sẽ đi du lịch miền Tây nhưng có lẽ mình đi 1 mình thôi vì khó mà xếp lịch đi chung với các bạn dài ngày như vậy.

Em định 29/01 làm một chuyến xe máy về Rạch Giá-Hà Tiên-An Giang rồi đón giao thừa ở SG.Hy vọng gặp các ACE ở Hà Tiên.Có bác nào hứng thú đi xe máy thì hú em nha.

Hi bác, bác khởi hành từ SG hay đâu ạ? Mình cũng đang định làm 1 chuyến Miền Tây bắt đầu từ trưa 29-1 đây. Chơi tới 30 tết thì quay về Bến Tre.

Mình đi từ SG, xuất phát lúc 12h30 trưa ngày 29-1 (vì sáng 29 mình còn đi làm, đến 12h mới đc nghỉ) và đi đến trưa 2-2 (30 tết về nhà ở Ba Tri, Bến Tre ăn tết. tranh thủ sao chiều có mặt ở nhà diện kiến phụ huynh là đc rùi :D).

Hiện tại mình đang có 2 lịch trình, đi cái nào cũng đc hết đó. Mình cũng chưa từng đi wa cung đường này, chủ yếu là khám phá thôi, những gì mình biết đều là tham khảo và cóp nhặt từ forum, từ các anh, chị đã đi trước:

Lịch trình 1:

Ngày 29-1: 12h30 trưa xuất phát từ SG (Chiều đến Cần Thơ (tham quan lanh quanh CT: Nhà Cổ Bình Thủy, Nam Nhã Đường, Lung Cột Cầu - Bưng Đá Nổi, Chùa Munir Ansay, đón hoàng hôn ở Bến Ninh Kiều, và nghỉ đêm tại CT).

Ngày 30-1: 5h30 sáng ra bến Ninh Kiều thuê ghe máy đi chợ nổi Cái Răng. 8h xuất phát đi tiếp đến Rạch Giá - Hà Tiên. Tham quan 1 số điểm trên đường đi và ngủ đêm ở Hà Tiên – tham quan chợ đêm Hà Tiên.

Ngày 31 –1
: tham quan 1 số nơi nữa ở Hà Tiên thêm buổi sáng.

Ở Hà Tiên thì có khá nhiều điểm để tham quan: Hòn Chông, Hang Cá Sấu, Chùa Hang, Hòn Phụ Tử, Giếng Tiên, động Moso, Chùa Niết Bàn, Thạch Động, Núi Đá Dựng, Cửa Khẩu Xá Xía,Núi Đèn, Biển Mũi Nai, Đầm Đông Hồ - Chùa Ngọc Tiên, Lăng Mạc Cửu, Núi Bình San, Cây dừa 4 đọt ….

Chiều: xuất phát đi Long Xuyên - An Giang. Ngủ đêm ở An Giang.

Ngày 1-2: tham quan ở An Giang: cù lao ông Hổ, khu tưởng niệm Bác Tôn, đi xuyên tứ giác Long Xuyên qua tỉnh lộ 941 ngắm cánh đồng Tịnh Biên, tham quan chợ quê Cần Đăng, Vĩnh Bình, Tà Đảnh. Thưởng thức cháo bò Tri Tôn, ngắm cánh đồng Tà Pạ - leo đồi Tà Pạ tham quan hồ nước trên đồi, trong xanh thăm thẳm, tham quan thảm bèo tấm ở rừng Trà Sư (đi ghe), tham quan Ba Chúc để tận mắt thấy tội ác của bọn diệt chủng Pôn Pốt gây ra cho đồng bào ta. Núi CôTô, đồi Tức Dụp.... Ngủ đêm ở An Giang.

Ngày 2-2: sáng sớm xuất phát đi Đồng Tháp, ghé Đồng Tháp tham quan vài nơi: Đồng sen Đồng Tháp Mười, Bảo Tàng Đồng Tháp, tham quan cái chùa gì có lá sen vua to đùng….

Sau đó đi tiếp đến Mỹ Tho, đi ngang wa Sa Đéc ghé wa làng hoa Sa Đéc. Trưa đến Mỹ Tho - ghé thăm chùa Vĩnh Tràng.

Chia tay ở chùa, mình về Bến Tre, bạn Về Sài Gòn.

Lịch trình 2:

Ngày 29-1: SG – Bạc Liêu. Đi đường qua Bến Tre - Trà Vinh - Sóc Trăng - Bạc Liêu.
Ngủ tại Bạc Liêu.

Ngày 30-1: tham quan Bạc Liêu: Chùa Xiêm Cán Komphir Sakor Prekchru, Tháp cổ Vinh Hưng, vườn nhãn, nhà công tử Bạc Liêu, tham quan Chiếc đồng hồ đá Thái Dương - công trình có giá trị khoa học, lịch sử trên 100 năm, trong khuôn viên của Trung tâm giáo dục thường xuyên tỉnh Bạc Liêu ở phường 3, trên đường 30/4 nối dài của thị xã Bạc Liêu - địa chỉ 80 Hai Bà Trưng, đối diện nhà Công Tử Bạc Liêu, Khu tưởng niệm Cố Nhạc Sỹ Cao Văn Lầu - , biển Nhà Mát , tham quan khu Phật bà Quan Âm Nam Hải - viếng tượng bà Nam Hải, sân chim Bạc Liêu, cánh đồng muối,….

Chiều chạy đi Cà Mau - Từ TT Bạc liêu đến TT Cà mau chỉ có 60km, Ksạn ở Cà Mau khá tốt , giá rẻ. Ngủ đêm ở Cà Mau.

Ngày 31/ 1: khám phá cực Nam Tổ Quốc - khu du lịch Lý Thanh Long.
Tham quan Đất Mũi Cà Mau, chợ nổi Cái Nước. Đi đầm Thị Tường: ra đầm câu cá, ngắm hoàng hôn. Ngủ tại Cà Mau.

Ngày 1/1: Sáng sớm khởi hành đi Hà Tiên khoảng 230km. (Chạy theo quốc lộ 63, qua Vĩnh Thuận-An Biên-Tắc Cậu – Rạch Sỏi – Rạch Giá-Kiên Lương). Đi từ Cà Mau về U Minh Hạ (khoảng 25Km). Đến Rạch Giá. Dạo 1 vòng Rạch Giá qua khu lấn biển, đền thờ Nguyễn Trung Trực (ở bờ sông đối diện với cảng cá) rồi theo Quốc lộ 80 về Hà Tiên.

Tham quan Hà Tiên buổi chiều.Ngủ đêm ở Hà Tiên – tham quan chợ đêm.

Ngày 2/2: Tham quan vài nơi còn lại rồi xuất phát về sớm trong buổi sáng.

Tình hình là mình đi có 1 mình thôi, nếu có bác đồng hành thì vui quá, dù sao 2 người đi cùng cũng đỡ hơn 1.Mình con gái, nên ko share phòng cùng bác được, bù lại đi ăn chung, và cùng đồng hành đi thì cũng vui. Bác tham khảo lịch trình rồi cho mình biết ý kiến hén. Đi chủ yếu là tham quan nên đi đc nhiêu thì đi, tùy tình hình sức khỏe và sức chạy.

P/S: Có bạn nữ nào muốn tham gia cùng bọn mình thì hú nhé. Mình đi xe có 1 mình nên có thể làm xế cho bạn.Nhưng chuyến về thì mình về lại nhà mình ở Bến Tre. Thế nên ôm đi xe chất lượng về SG lại nhé.

Last edited:
hello beheouh83, ban da co dong hanh chua vay? minh rat muon di tham mien Tay vao thoi gian nay, lien he voi minh o [email protected] nhe.

Đề nghị bạn viết bài có dấu nhé.

Last edited by a moderator:
Tình hình là mình sẽ đi cung đường theo lịch trình thứ 2.

Mình sẽ khởi hành vào lúc 12h30 trưa ngày 26 tết. Và có hẹn với bạn lenguyenhoang ở cung đường Bạc Liêu - Cà Mau vào ngày tối 26 hay hay sáng 27 tết. Bác nào có hứng thú phượt miền tây trước tết thì hú mình nha. Trước mắt là mình đi có mình ênh từ HCM xuống Bạc Liêu hà. Ưu tiên phượt nữ để share fòng cho tiện :p

Hic,bạn beheou83 chọn lịch trình thứ 2 rồi à.Mình định đi theo cung:
29/01: SG-Cái Bè theo đường bờ sông -Rạch Giá (quê mình ở Tân Hiệp),ăn chơi ở đây cho hết ngày.
30/01: Rạch Giá-Hà Tiên: Trên đường đi ghé Ba Hòn-Hải đăng Mũi Nai.....
31/01: Hà Tiên-Vĩnh Tế-Tịnh Biên: chơi ở Tịnh Biên rồi sáng hôm sau về lại SG qua đường Đồng Tháp.
Mình đi sáng 29/01 ở SG.Tình hình là có 1 xế là mình rồi,còn 1 ôm với 1 xế nữa đang chờ xác nhận lại.
Vậy là lại lệch pha rồi.

Hic,bạn beheou83 chọn lịch trình thứ 2 rồi à.Mình định đi theo cung:
29/01: SG-Cái Bè theo đường bờ sông -Rạch Giá (quê mình ở Tân Hiệp),ăn chơi ở đây cho hết ngày.
30/01: Rạch Giá-Hà Tiên: Trên đường đi ghé Ba Hòn-Hải đăng Mũi Nai.....
31/01: Hà Tiên-Vĩnh Tế-Tịnh Biên: chơi ở Tịnh Biên rồi sáng hôm sau về lại SG qua đường Đồng Tháp.
Mình đi sáng 29/01 ở SG.Tình hình là có 1 xế là mình rồi,còn 1 ôm với 1 xế nữa đang chờ xác nhận lại.
Vậy là lại lệch pha rồi.

Vì mình có hẹn với bạn Hoàng trước ở Hà Tiên và Cà Mau nên chọn đi cung đường thứ 2. Thực ra mình cũng thích đi Cà Mau hơn nữa. Nhưng tối hôm wa bạn Hoàng có điện thoại nói chuyện với mình, nói là bạn ấy đi trước mình đến 1,5 ngày, cho nên mình và bạn ấy bị lệch thời gian và khoảng cách đường đi quá nhiều, chắc chắn ko gặp nhau kịp. Thế nên mình đang xem lại lịch trình. Mình đi có mình ênh nên lộ trình nào cũng đc hết, có thể thay đổi tùy ý mà, vì ko ảnh hưởng đến ai hết :D. Tại mình đi 1 mình thấy cũng buồn nên muốn rủ rê thêm 1- 2 bạn nữa đi, đi đông wá thì cũng ko vui vì nhiều ý kiến, chờ đợi này nọ, mà đi có mình ênh thì cũng buồn hiu.

Vậy mình đi cùng với bạn nhé, nhưng trưa ngày 29/01 mình mới xuất phát. Mình sẽ gặp bạn ở Cái Bè hay chỗ nào đó. Nhưng chắc là bạn ghi hộ dùm mình đường đi thế nào nhé, vì mình cũng ko rành đường ở đoạn này lắm, mình hay đi quốc lộ hơn :)

Sáng 1/2 các bạn về SG, mình sẽ chia tay các bạn ở Đồng Tháp và đi 1 mình lanh quanh đâu đó đến sáng ngày 2/2 thì về Bến Tre.

Last edited:
Mình sẽ phượt xuống Cần Thơ từ 30/1 đến 2/2 (30 tết). Có thể từ CT sẽ xuống Hậu Giang thăm gia đình một anh 2 lúa đang ở gầm cầu. Nếu bạn đang ở CT vào lúc đó thì liên lạc đi chợ nổi Cái Răng chơi chung nhé, email mình ở [email protected]

Ôi, mình đọc lịch trình của mấy bạn mà quay mòng mòng luôn ^_^ . Bạn chủ thớt có thể làm ơn tổng kết lại là đoàn mình sẽ thống nhất cung đường đi thế nào? tình hình xế-ôm thế nào k? Mình xin đăng ký 1 chân ôm nếu vẫn còn dư chỗ. Có gì liên lạc với mình qua email [email protected] nhé. Hope to join with you ^_^

Chủ thớt của topic này đã bỏ topic đi biền biệt rồi bạn ơi. Còn lại mấy bạn tự tán gẫu thui àh :D

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,895
190,254
Latest member
ptlam277
Back