What's new

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Câu chuyện thì thực tớ không biết bắt đầu từ đâu nên chắc cứ thế này cho đơn giản. Tớ quyết phục thù vụ ăn trượt hoa điên điển 1 cơ số lần cộng với việc hóng hớt được cái tên Trà Sư nên dăm ba cái tiện thể tớ lên kế hoạch đưa tất tuốt những thứ trên vào danh sách cần phải tiêu diệt của chuyến này. Kế hoạch ban đầu là ngay ngày thứ 2 (17/10) lúc xong việc nhưng ủn đi ủn lại sau khi kết nối Bắc - Trung - Nam cuối cùng chốt hạ vào cuối tuần.
Phương tiện đi lại:
Xe Phương Trang chuyến 12h15 ghế ngồi đến Châu Đốc tầm 6h sáng.
Vé người 125k, vé xe 150k (mỗi xe chỉ mang được 2 xe máy nhưng hoàn toàn có thể gửi các chuyến khác nhau để lấy xe được). Tớ rất là ưng hãng xe này trong chuyến vừa rồi vì xe có gối ngủ chữ U, bác tài hát ngay từ khi xe khởi hành rất hay và đầy chất nghệ sĩ. Có đặt vé qua điện thoại, có xe trung chuyển và phòng chờ ở bến xe (Châu Đốc) thì khá tiện nghi, phòng vệ sinh còn có thể tắm được :). Gửi xe thì ra bến trước chừng 45p để làm thủ tục (Ở bến xe miền Tây thì đến phòng gửi hàng của PT ngay ở sát cổng ra của bến còn ở bến xe Châu Đốc thì chung luôn phòng xuất vé). Nếu muốn dùng xe trung chuyển thì đến điểm tập kết trước 1h để xe đón, ở HCM đặt ở Lê Hồng Phong còn ở Châu Đốc theo như tớ hóng điện thoại thì họ đón được khách nhiều điểm theo yêu cầu. Họ sẽ gọi để check trước giờ xuất phát chừng 20-30p.
1.Số điện thoại đặt vé tại TP HCM:
Lê Hồng Phong: 08 3833 3468
Bến xe: 08 3752 7649
2. Số điện thoại đặt vé tại Châu Đốc: 076 3565 888

Trà Sư đẹp nhất lúc hoàng hôn bắt đầu tầm 15h và bình minh tầm 7h. Vậy nên bọn tớ dành thời gian cho Núi Cấm và Tri Tôn trước khi đổ bộ Trà Sư.
Theo BQL rừng thì đúng bắt đầu từ thời điểm bọn tớ đến không cho phép ngủ lại nữa vì xảy ra hiện tượng săn bắn chim nhiều nhưng theo thông tin tiểu ngạch thì khi vào có thể chạy xe máy theo đường bộ đến thẳng chân đài quan sát rồi xin ngủ tại mấy quán ở đó hoặc lên hẳn đài quan sát ngủ. Nhưng về mặt sinh hoạt theo kiểu già cả của tớ thì tớ thấy cứ chạy xuôi lại cái dốc cách Nhà Bàn chừng 7-8km nghỉ ở nhà nghỉ Hùng Đỉnh, đối diện có mấy quán thịt nướng rứt ngon rồi sáng dậy sớm đón bình minh trên đường và vào Trà Sư vẫn hay hơn. Bọn tớ gặp ngày đặc biệt Hùng Đỉnh hết chỗ nên chạy lại hẳn Nhà Bàn để nghỉ ở khách sạn Ngọc Hân phòng 4 giường 2 toilet có 280k.

Lướt trên những con đường ảo ảnh

Hay lướt trên hoàng hôn sóng sánh

Tớ sẽ từ từ up ảnh và trình bày tiếp sau nhé ;)

Last edited by a moderator:
Re: Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Ảnh đẹp mà thêm những lời có cánh nữa thì...
Biết chừng nào mkình mới chụp hình được như vậy ta? Chắc còn lâu...
Nhìn tràm mà thèm...cá lóc nướng ghê!

Vỏ tràm này mà ở Phú Quốc íh, người ta lóc ra từng mảng to và dày để lợp nhà, dừng vách... Thời gian sử dụng những 10 năm ấy chứ. Lần đó thấy căn nhà ở Bãi Dài-Top 5 bãi biển đẹp và hoang dã nhất hành tinh do hãng tin ABC-Mỹ bình chọn. Không biết giờ có còn (cái nhà ấy) không?

Chẹp, ực, bác nói làm em thèm, ực, em là cực kì kết các món cá ở trong đó, nhất là cá kho ví cá nướng, ực, chẹp. Bác kể ra cũng là bạn của ông DÃ MAN, lại đề cập đến chuyên đề nhạy cảm vào thời điểm siêu nhạy cảm này. Em đành mang cá kho của nhà Bảy Bồng ra cho đỡ thèm vậy, híc

Mời bác xơi, cá thuộc họ nhà da trơn và em nhờ bác vào cho 500đ thông tin nhá ;)

P/s: Bác thấy dững lời có cánh đấy có đủ để viết thư tình chưa, nếu đủ thì khi nào bác có nhu cầu bác cứ thuê em, em tình nguyện ko lấy tiền công mà chỉ chuyển sang hiện vật là cá kho hoặc các lóc nướng thoai, bác nhá (NT)(beer)

Mà em cũng thấy ngta phơi vỏ tràm nhiều không biết để làm gì bác nhỉ. Nếu lột để lợp mái cũng hay ho đấy chứ, nhưng cây tràm bé thế thì lột và ghép đến bao giờ được. Hay ở PQ cây tràm to hơn nhỉ:help

Bọn tớ lên thuyền chèo tay và bắt đầu khám phá và bắt đầu nhạc nhiên

https://i892.photobucket.com/albums/ac124/sbn000/IMG_0057.jpg[IMG]

THANK U !!!!!

Bạn viết rất hay, chụp hình rất đẹp và Tôi thích cảnh này !!!!!! Cứ như quá khứ được đánh thức dậy ,,,,,,

Còn bây giờ là chơi trò thử độ nhạy bén và tinh anh của mắt nào, nói thực là với cái độ dẩm dzít của mắt tớ thì bản thân tớ cũng hơi hoang mang, chụp xong rồi lại nhìn lại, rồi lại soi thử, rồi lại nhìn mà cứ lẩm bẩm "chả biết đường nào mà lần ấy:shrug:

Cái đầu tiên là để xác định hình ảnh thật nhé, thân tràm với rất nhiều lớp vỏ chồng lên nhau róc ra như vỏ bánh nhiều lớp nướng quá lửa đang nứt ra

Và chỉ ngó sang bên chệch một chút là bắt đầu sự mông lung khi nhìn mặt nước dưới những thân tràm

Bạn thấy gì nào

Thấy rất nhiều thân tràm ư, còn gì nữa, ranh giới ở đâu nhỉ, bắt đầu từ đâu là bóng nước và đâu là thân cây thật nào. Có thể các bạn nhìn ra nhưng thử căng mắt ra phân biệt chỗ này xem sao nhé :LL.... còn bản thân tớ chụp xong cũng mơ hồ toàn tập, chẹp

Bạn đúng như là 1 giảng viên đang phân tích nghệ thuật nhiếp ảnh vậy,,, góc độ, ánh sáng,,,, cùng 1 sự vật dưới các góc độ khác nhau cho ta các hình ảnh khác nhau,,,
một sự vật bình thường dưới 1 góc nhìn,,,,, (Bí từ),,,cho những hình ảnh ,,,(Bí từ lun),,, rất cám ơn bạn về bài viết cũng như hình ảnh,,,,, thật ngỡ ngàng,,,,,
Mình sẽ đi trà sư 1 ngày gần nhất, để nhìn ngắm, để trải nghiệm và suy ngẫm,,,,,,,,,, rất cám ơn SBN !!!!!!

Chẹp, ực, bác nói làm em thèm, ực, em là cực kì kết các món cá ở trong đó, nhất là cá kho ví cá nướng, ực, chẹp. Bác kể ra cũng là bạn của ông DÃ MAN, lại đề cập đến chuyên đề nhạy cảm vào thời điểm siêu nhạy cảm này. Em đành mang cá kho của nhà Bảy Bồng ra cho đỡ thèm vậy, híc

Mời bác xơi, cá thuộc họ nhà da trơn và em nhờ bác vào cho 500đ thông tin nhá ;)

P/s: Bác thấy dững lời có cánh đấy có đủ để viết thư tình chưa, nếu đủ thì khi nào bác có nhu cầu bác cứ thuê em, em tình nguyện ko lấy tiền công mà chỉ chuyển sang hiện vật là cá kho hoặc các lóc nướng thoai, bác nhá (NT)(beer)

Mà em cũng thấy ngta phơi vỏ tràm nhiều không biết để làm gì bác nhỉ. Nếu lột để lợp mái cũng hay ho đấy chứ, nhưng cây tràm bé thế thì lột và ghép đến bao giờ được. Hay ở PQ cây tràm to hơn nhỉ:help

Cây Tràm ngoài PQ cũng vậy thôi bạn ơi. Bỏ công nhưng không tốn tiền mua, cỏ tranh nhỏ hơn người ta còn lợp được mà ^^

Vỏ tràm ở PQ có thể lợp nhà được vì cây rất to (1-2 người ôm), bỏ bọc lâu năm nên rất dày.
Món cá kho ở Bảy Bồng hôm bữa là cá tra, loài cá nổi tiếng ở AG, phi-lê để xuất khẩu. Chuyện này thì ai cũng biết, không cần phải dài vòng văn tự.
Còn những lời có cánh íh? Phải dụ cho Sbn viết thật nhiều để mình học và viết văn tham gia cuộc thi "Văn học tuổi 20" (NT) chứ viết thư tình lại mang tiếng sến như hến sông Thu Bồn.;)

Cám ơn bạn HUY HOANG đã ưu ái khen tặng, tớ mặc bệnh hớn nên mũi cứ nổ lốp đốp, may mà mở ra xem lúc ngoài giờ làm việc chứ ko thì...:LL ngại nhắm.

Bắt mọi người nhìn hoa hết cả mắt rồi nên tớ tặng cả nhà ít chim cò con bay con đậu cho đỡ mệt mắt nhá (beer). Trước tiên là các bạn cò non tụ tập rỉa lông rỉa cánh đón bình mình này.

Về cơ bản theo cái khả năng Chim chóc học của tớ thì cái tổ rất mong manh và không chắc chắn, lèo tèo vài cành củi xếp ngang dọc, mấy bạn cò thì còn yếu lại thích ra gió, cứ hay lò dò quanh mấy cành tràm mỏng nên chuyện sảy chân rơi xuống nước là không thể tránh khỏi. Tớ cũng đã nhìn thấy một vài kết cục trồi lên mặt nước, rồi lại bảo sao cá nó péo và ngậy. Dưng mà âu nó cũng là cái liễn, quy luật sinh tồn, cứ tuân theo tự nhiên thôi nhỉ.

Có những bạn đậu ngắm nghía tăm tia thế này

Còn tớ thì tăm tia các bạn ấy đến khổ, mắt đảo như rang lạc, máy lia như bắn càn, ng thì nhấp nhổm còn mồm thì liên tục suýt xoa. Các bạn chim thì dĩ nhiên dù dạn đến mấy cũng chẳng xoè cánh rỉa lông ở mấy cành la đà chỗ đường đi mà chí ít cũng phải có tí e lệ đứng phía trong cách chừng vài mét. Thế nên cái công cuộc chui rúc thuyền rồi trồi ra trồi vào để ngắm nghía tăm tia cũng có đôi phần vất vả, mà lại còn phải rón rén nhẹ nhàng ko các bạn ấy thẹn thì bay sạch, bắn toàn vào thân tràm thôi. Đôi khi cái sự sấn sổ hớn hở của khách lạ làm cho chủ nhà sợ, các bạn ấy bay cuống quít lên dư lày

Và đôi khi làm các bạn ấy lo lắng là gánh chịu hậu quả. Thuyền tớ bị một bạn vạc trớ hết thức ăn ở phần dự trữ trong cổ xuống nguyên bọc, hic, thôi thì đủ cả cá bèo ếch nhái. Nói chung thì khổ thân bạn nào bị dính thôi, mùi thì cứ gọi là...lừng lẫy:D(tớ thì tớ nghĩ là do ăn ở cả thôi í) Đấy là lí do trên các thuyền đều có nón để đội đầu, chả phải để tránh nắng đâu, chủ yếu tránh các tạp phẩm ko có trong đơn đặt hàng du lịch thoai, he he

Đường bộ thì cỏ hoa đón chân

Đường thuỷ thì thuyền xinh dẫn lối

Mà ánh sáng thì là lời mời gọi du hí huyền bí

Đôi khi kể cả việc có nắng mặt trời là căn cứ để xác định thực ảo thì cuộc trốn tìm trong mê cung ảo ảnh cũng chẳng có phần dễ hơn chút nào;)

Bởi thế nên chỉ cần quan sát thì ở đây cũng quá no nê các cảm giác thay đổi liên tục với tất cả các cao trào hứng khởi(beer)

Tớ thích mầu xanh, mầu trắng và màu của cây. Giống ở Tây Nguyên quá

Tớ thích mầu xanh, mầu trắng và màu của cây. Giống ở Tây Nguyên quá

Ừ, cũng là thứ cây thật bình thường nhưng lại có sự hài hoà đến lạ với nơi nó tồn tại để có được vẻ đẹp khác thường cô nhỉ(beer)

Sau khi hồ hởi phấn khởi với những thứ được chiêm ngưỡng, với thiên nhiên và nước, bọn tớ dắt díu nhau vào làng dệt của người Chăm để tiếp tục khám phá sự khéo léo kì công cho việc ra đời một bộ trang phục truyền thống. Công cuộc tò mò tìm hiểu làm tớ thấy thán phục sự kì công tỉ mẩn của những người thợ dệt nơi đây. Bắt đầu bằng những cuộn tơ trắng ngoài chợ được mua về thế này

Và để thành những chiếc khăn thế này thì trải qua một công đoạn vô cùng phức tạp và tỉ mẩn mà đứa nào cũng phải lẩm bẩm đến đau cả đầu (NT)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,281
Latest member
Thuc2019
Back