What's new

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Câu chuyện thì thực tớ không biết bắt đầu từ đâu nên chắc cứ thế này cho đơn giản. Tớ quyết phục thù vụ ăn trượt hoa điên điển 1 cơ số lần cộng với việc hóng hớt được cái tên Trà Sư nên dăm ba cái tiện thể tớ lên kế hoạch đưa tất tuốt những thứ trên vào danh sách cần phải tiêu diệt của chuyến này. Kế hoạch ban đầu là ngay ngày thứ 2 (17/10) lúc xong việc nhưng ủn đi ủn lại sau khi kết nối Bắc - Trung - Nam cuối cùng chốt hạ vào cuối tuần.
Phương tiện đi lại:
Xe Phương Trang chuyến 12h15 ghế ngồi đến Châu Đốc tầm 6h sáng.
Vé người 125k, vé xe 150k (mỗi xe chỉ mang được 2 xe máy nhưng hoàn toàn có thể gửi các chuyến khác nhau để lấy xe được). Tớ rất là ưng hãng xe này trong chuyến vừa rồi vì xe có gối ngủ chữ U, bác tài hát ngay từ khi xe khởi hành rất hay và đầy chất nghệ sĩ. Có đặt vé qua điện thoại, có xe trung chuyển và phòng chờ ở bến xe (Châu Đốc) thì khá tiện nghi, phòng vệ sinh còn có thể tắm được :). Gửi xe thì ra bến trước chừng 45p để làm thủ tục (Ở bến xe miền Tây thì đến phòng gửi hàng của PT ngay ở sát cổng ra của bến còn ở bến xe Châu Đốc thì chung luôn phòng xuất vé). Nếu muốn dùng xe trung chuyển thì đến điểm tập kết trước 1h để xe đón, ở HCM đặt ở Lê Hồng Phong còn ở Châu Đốc theo như tớ hóng điện thoại thì họ đón được khách nhiều điểm theo yêu cầu. Họ sẽ gọi để check trước giờ xuất phát chừng 20-30p.
1.Số điện thoại đặt vé tại TP HCM:
Lê Hồng Phong: 08 3833 3468
Bến xe: 08 3752 7649
2. Số điện thoại đặt vé tại Châu Đốc: 076 3565 888

Trà Sư đẹp nhất lúc hoàng hôn bắt đầu tầm 15h và bình minh tầm 7h. Vậy nên bọn tớ dành thời gian cho Núi Cấm và Tri Tôn trước khi đổ bộ Trà Sư.
Theo BQL rừng thì đúng bắt đầu từ thời điểm bọn tớ đến không cho phép ngủ lại nữa vì xảy ra hiện tượng săn bắn chim nhiều nhưng theo thông tin tiểu ngạch thì khi vào có thể chạy xe máy theo đường bộ đến thẳng chân đài quan sát rồi xin ngủ tại mấy quán ở đó hoặc lên hẳn đài quan sát ngủ. Nhưng về mặt sinh hoạt theo kiểu già cả của tớ thì tớ thấy cứ chạy xuôi lại cái dốc cách Nhà Bàn chừng 7-8km nghỉ ở nhà nghỉ Hùng Đỉnh, đối diện có mấy quán thịt nướng rứt ngon rồi sáng dậy sớm đón bình minh trên đường và vào Trà Sư vẫn hay hơn. Bọn tớ gặp ngày đặc biệt Hùng Đỉnh hết chỗ nên chạy lại hẳn Nhà Bàn để nghỉ ở khách sạn Ngọc Hân phòng 4 giường 2 toilet có 280k.

Lướt trên những con đường ảo ảnh

Hay lướt trên hoàng hôn sóng sánh

Tớ sẽ từ từ up ảnh và trình bày tiếp sau nhé ;)

Last edited by a moderator:
Re: Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Bác đặt cái tile nghe hay thế và cũng thừa nhận là ảnh bác chụp đẹp lắm, cảm ơn bác

@milky: Tớ đặt tên theo đúng trải nghiệm chuyến đi ấy mà. Cám ơn bạn đã thích ảnh tớ(wait)
@Bác NNQ: Thông tin về làng dệt bác cung cấp đi nhá, em không nhớ, đừng có mà vào like ví lị thanks ko đấy, he he

Khác với các dệt thổ cẩm của phía Bắc là dệt tay sau đó dùng các loại lá cây nhuộm màu lên cả tấm vải rồi tạo hoa văn bằng cách thếu tay. Có những bộ váy áo thêu phải 3 năm mới xong nhưng đó thực sự là một tác phẩm mang đầy tính tỉ mẩn, thẩm mỹ và cả tính cách của người thêu nữa. Còn ở đây, các dệt nên được những tấm khăn này lại theo một cách kì công khác. Những hoa văn truyền thống được người thợ dệt lựa chọn và định hình bằng cách gọi là "bắt bông" ("bông" là bông hoa, hoạ tiết) như thế này

Việc bắt bông làm bằng cách căng tơ của cả tấm khăn lên khung, quấn thật chặt những sợi nilon vào từng món tơ theo đúng hình hoa văn mong muốn. Màu của nilon là màu sẽ nhuộm ở phần quấn. Một thợ dệt đang chỉ cho bọn tớ món tơ được quấn và nhuộm như thế nào. Trên tay chị là tơ đã được nhuộm lần 1

Có bao nhiêu màu trên tấm khăn là có bấy nhiều lần nhuộm. Các bạn có thể nhìn rất rõ hoa văn được căn bằng các sợi dây nilong quấn nhé. Cứ nhuộm xong họ lại căng lên để bắt bông tiếp

Đây là tơ đã được nhuộm lần thứ 3, các bạn nhìn thấy rõ 2 màu đỏ và vàng chứ ;), cả các hình hoa văn khá rõ

Cả một cuộn tơ to như thế sau khi nhuộm hoàn chỉnh chỉ còn 1 ít quấn vào đũa nhưng sợi tơ thì màu sắc tuyệt đẹp

Khung dệt và các sợi tơ

Quấn chỉ được cho vào các ống suốt để đưa chỉ qua

Nhưng vì dĩ nhiên việc bắt bông và nhuộm hoàn toàn thủ công nên đôi khi không thể chính xác 100%, vậy nên vì thế ngay trong lúc dệt người thợ cũng phải vừa dệt vừa căn màu sắc sao cho hoa văn không bị lệch.

Đây là hình ảnh của bác chủ nhà nằm trong HTX Văn Giáo mà bọn tớ vào thăm, bác rất xởi lởi và nhiệt tình (wait)

Bọn tớ tất tả quay ra và chăm chăm chạy dù có biết đích nhưng thời gian thì ở miền...không xác định. Cứ đi thôi, he he, khắc đi khắc đến, kế hoạch là thứ chỉ lên cho có để biết mình sẽ qua chỗ nọ chỗ kia (có khi qua mà có khi cũng chẳng qua, vui đâu là ngả í mà:LL) Tung tăng hỏi han sờ sẩm mà cũng đến giờ trưa, trước khi rời làng vẫn còn được gặp các sư đi khất thực trong bộ áo vàng cam rực rỡ. Sư rất trẻ, tìm hiểu thêm về việc đi tu, khất thực của các sư ở đấy chắc phải nhờ bác NNQ ra tay nhé. Tớ chỉ biết là các sư chỉ được ăn trước 12h trưa, sau 12h trưa là không được ăn gì nữa (tớ ko đi tu được, tớ thích ăn thịt và thích ăn nhiều, đói là rất xấu tính, thiện tai thiện tai)

Bọn tớ chạy dọc sông, hình ảnh gặp trên đường là con nước mấp mé, những đụn cát chia nhỏ đều đặn để người dân sẵn sàng cho việc be bờ chống nước tràn

Người dân thì quá quen với mùa nước lên xuống còn bọn tớ thì có đôi phần háo hức công chút tưởng tượng phiêu lưu với việc bì bõm bơi thuyền, hì hục dắt xe và quờ tay xuống nước bắt cá tôm đắp bùn ăn luônnnn. Giữa vùng nước xoáy đầu nguồn xả, họ vẫn đứng chênh vênh tung lưới

Và nước tràn ngập cả chùa Bài Bồng bên kênh Vĩnh Tế

Những mái nhà ngập lút trong nước, trời rộng sông dài

@Sbn: Xem topic này nếu không bấm "thank" và "like" thì chẳng biết phải làm gì. Tròn trịa hết cả rồi. NNQ hứa sẽ bổ sung phần làng dệt, tục đi tu báo hiếu của người khmer Nam bộ. Còn gì nữa ta, hình như là hứa có nhiêu đó thôi! Tiếc là không làm được ngay lúc này! Chờ nhá...

Ôi em đang có dự định đi Trà Sư, hix hix....chẳng biết anh chủ topic có máu me lần nữa không ạ?

Ôi em đang có dự định đi Trà Sư, hix hix....chẳng biết anh chủ topic có máu me lần nữa không ạ?

Haizz, chủ thớt là Sbn, hiện đang làm việc và sinh sống tại Hà Nội. Là "cô em", "chị" chứ không phải "anh". (NT)

NNQ hứa sẽ bổ sung phần làng dệt, tục đi tu báo hiếu của người khmer Nam bộ. Còn gì nữa ta, hình như là hứa có nhiêu đó thôi! Tiếc là không làm được ngay lúc này! Chờ nhá...

Luôn và ngay cho nó phù hợp với cái đoạn em đang trình bày đi, không em chạy trước mãi bác mới lả lướt theo sau thì mất hết ý nghĩa của thông tin ấy. Bác mà để sau em vào em ứ like ví thanks đâu, thiệt không.
Mà bác kệ em, cứ phải vào thì thầm thanh cái minh cho em làm gì, bạn í là gái thì nhỡ đâu em tán được cho cậu em nhút nhát của em thì seo (NT)

Đói quá, đúng đến đoạn cần phải ăn vừa khớp với lịch trình.
Bọn tớ trước thì còn hùng hục chạy ngày chạy đêm, chạy cho đến kì được điểm nọ điểm kia đầy hồ hởi phấn khởi. Còn bi chừ thì mọi kế hoạch bị bẻ cong theo đường đi của cái hệ tiêu hoá và... "keng" 1 cái, dạ dày bảo đi đâu là đến đó luôn, chả si nghĩ gì sất, chả cảnh đẹp ví lị người vui gì sất. Ăn đã. Vậy nên cái mục tiêu mới đầu thì hầm hố nhưng kết lại thì chỉ chạy quanh...nồi lẩu :D. Hăm hở chạy nắng, nhớn nhác thấy nước...ờ, nổi rồi, xong rồi, thoả mãn rồi (thực ra đã được mấy đâu, hề hề)...đói rồi. Bọn tớ chạy với tốc độ mong muốn, sầm sập khi trong đầu chỉ có nồi lẩu với các món cá này nọ to đùng như những kẻ chết khát trên sa mạc tạo ảo ảnh ốc đảo tươi mát. Tớ lạc đường có chớp mắt thôi mà phải quay lại tới 5km, thế mới biết tiếng nói dạ dày nó quyền uy tới mức nào, chẹp.
Đến Châu Đốc đang bám đoàn kè kè chạy thẳng đến cái quán "hi vọng" thì bạn đồng hành bẩu..."ớ, bánh (tự dưng quên tên, nhờ bác NNQ bổ sung) THỐT NỐT". Tớ cứ nghe tới THỐT NỐT là đầu như có bóng đèn bật sáng, mắt như đèn pha, bạn hỏi có quay lại ko, gật rụp quay xe như trong phim. Và kết quả là sau khi lẩm bẩm đếm thì tớ mua dư lày, nước cốt dừa rất ư là ngon và béo ngậy nhọt vừa đủ, chẹp

Quán Bảy Bồng phục vụ khách các miền nên ăn vừa miệng hợp lý

Vừa mới vào và khi ngta còn đang bưng bê phục vụ thì màn múa tay chíu chíu đã ko chờ đợi mà biểu diễn, haizzz

Chuyên các loại cá (vào đây nói riêng và miền Tây mùa nước nói chung thì các bạn cứ cá các món cho tớ, ngon đê mê luôn í). Dưng mà tớ chỉ ý kiến được về thực vật chứ những con bơi dưới nước và bay trên trời thì tớ gọi chung là cá và chim thôi chứ chả phân biệt được loài nào ra với loài nào. Cùng lắm là chỉ có...ngon và không ngon, chia ra được mấy đĩa là nhanh nhất:)) (ôi cái tinh thần ẩm thực vĩ đại của mình). Để biết chi tiết tớ lại phải vén tà áo, xếp chân ngồi xuống ghế mắt chớp chớp chờ cao kiến của bác NNQ (em khấn khứa bác nhiều thế bác ko chịu lên bổ sung thông tin là bác hắt hơi cả ngày đới:LL)
Mùa này ăn bất kì món gì tớ cũng đều rất thích có kèm thân hoa súng và điên điển, chỉ vì những bông hoa nhỏ bé màu vàng này mà mình lao vào chứ đơn rản đâu, he he.

Và có món gỏi cá gồm cá rán ròn (cái đầu đấy phải đấu tranh mới được ăn đấy, ròn cực nhá) ví lị xoài chua bào chỉ trọn dấm đường phủ lên trên. Miếng cá ròn tan thơm lựng kèm miếng xoài, đệm tí rau thơm, chẹp, ực, tứa hết cả nước miếng, chậm tay tí là chả còn sợi xoài nào mà vét ấy. Tớ mải hi sinh cho cái sự nghiệp cao cả chia sẻ hình ảnh với các giang hồ mà phải viện đến sự yêu quí bội phần của bạn đồng hành mới niệm tình dành cho mình 1 ít đấy(NT).

Tớ tự thấy ăn chậm là một cái tội vô cùng to nhớn với bản thân khi đi với các giang hồ của tớ. Cứ như thể toàn Bát Giới ăn nhân sâm, ăn nhanh như gió, vừa ăn vừa hỏi con gì, cá linh với các loại khác cứ loạn cả lên, vừa gắp vừa đâu đâu cá linh đâu, ơ thế con em vừa ăn không phải là cá linh à....bla...bla trong khi tay chả chịu ngơi phút nào:LL

Thôi thì cũng phải gạt bớt cái sự phồn thực mà chuyển sang tao nhã tí chứ không thì mọi người lại bẩu là toàn thấy nước nổi trong nồi chứ có ở ngoài đâu nhỉ, ngại cực í :">
Thực ra là các cụ dạy rồi "có thực mới vực được đạo". Dạ dày rút phiếu biểu quyết phản đối là cái sự cảm xúc với cảnh vật lại có cơ hội trào ra nức nở(wait). Nào trời bao la, nước bao la, bèo trôi xa

Đối với những hầm cá (ngoài này mọi người hay gọi là nhà lồng nuôi cá thì phải) mùa nước nổi là mùa được đón nhận đầy phấn khởi. Các hầm san sát tạo nên sự sầm uất, trù phú, là những hình ảnh tươi tắn đầy sức sống không thể thiếu của mùa nước nổi ở đây. Khó có thể quan sát thấy sự hoạt động của con người nhưng bọn tớ đều cảm nhận thấy sự lấp lánh hân hoan bao trùm ở đây

Chiếc thuyền nhỏ với những "ngôi nhà trôi", tự dưng tớ có cảm giác kì lạ với những hầm cá khi tần ngần đợi con thuyền chạm sàn hầm cá với màu đỏ đã bạc. Dường như sự bất trị của thiên nhiên chỉ còn lặng lẽ làm nền cho cuộc sống ở đây. Con người làm chủ, lựa theo sự đỏng đảnh của con nước mà thuần hoá nó trong khuôn khổ quy luật một cách hài hoà chứ không tiêu cực chống phá. Và bởi thế, xuôi dòng đâu đã phải là buông trôi, xuôi dòng là sự lựa chọn mềm dẻo linh hoạt để có được cái lợi mà đỡ phải nhọc công tốn sức. Một phút quan sát và một bài học được gợi mở, một phút hưởng thụ và một quy luật được bồi đắp cho kiến thức của bản thân. Đó phải chăng là lợi thế của cái sự đi, là hấp dẫn của việc mở mang tầm mắt. Đâu phải chỉ đi và hưởng thụ, nhỉ (beer)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,153
190,438
Latest member
vapepod365vn
Back