What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

Ah hay quá , bến tre có nhiều nhà thờ thế cơ ah ? dân đạo ở đây nhiều ko , hay phật giáo vẫn là chủ yếu ? Còn những câu chuyện về Đạo dừa hay nhà nho Nguyễn đình chiểu ... thèm được nghe

Bến Tre cũng không quá nhiều nhà thờ như bạn nghĩ đâu.Chỉ là nó có kiến trúc khá lạ mắt và một nguồn gốc xuất xứ khá kì lạ thôi bạn ạ.Phần lớn dân miền Tây theo đạo Phật và chùa cũng nhiều hơn là nhà thờ.

Còn chuyện về ông đạo dừa.Nếu có dip đến Bến Tre bạn hãy theo tour đi Cồn Phụng để nghe những truyền kì truyện về ông đạo dừa,và nó thật 100% nhé.Ông đạo dừa,nếu mình nhớ không lầm,do những mất mát trong chiến tranh và biến cố gia đình mà ông leo tuốt lên ngọn dừa ở trển luôn,hàng ngày ăn dừa uống dừa mà sống.Mình chỉ nói sơ sơ thôi,khi đến tận nơi nhìn tận mắt bạn mới có thể tin,nhỉ?

Còn về nhà thơ Nguyễn Đình Chiểu,mình đang có ý định đi thăm lăng mộ ông ở huyện Ba Tri để viết bài đấy.Chờ đi bạn nhé!

Chị cũng ở Bến Tre mà ko khám phá được nhiều như Hột é. Khi nào có dịp sẽ dựa vào thông tin để khám phá lại Bến Tre quê mình...:)

Góp với hột é một con đường xanh ở Bến Tre :

- Đi theo TL 883 qua cầu An Hóa rồi rẽ trái sẽ vào cung đường này

[
IMG]https://www.cnson.com/vbulletin/attachment.php?attachmentid=22401[/IMG]

Đường đi qua những vườn nhãn :

attachment.php

attachment.php

Với tay là có thể hái những chùm nhãn này :

attachment.php

Chị cũng ở Bến Tre mà ko khám phá được nhiều như Hột é. Khi nào có dịp sẽ dựa vào thông tin để khám phá lại Bến Tre quê mình...:)

Chị ở Bến Tre mà ở đâu trong BT hả chị?em cũng thích khám phá nhưng chưa đi xa nhiều được!

đi vô đây tham quan rùi ra hay sao bác barandom ơi? Có vô vườn trái cây ăn chơi gì đc ko ạ? Đường đó tên gì nhỉ bác?

Không có thời gian để vô vườn nên không biết nhưng chắc là được. Người dân ở đây rất nhiệt tình + thoải mái .

Hôm ấy có ghé một quán nước ven đường để uống nước + nghỉ ngơi, trong lúc mọi người thả mình trên võng thì Triệu Nhân đi lang thang ra bếp và phát hiện có nồi chè đang nấu trên bếp (chủ nhà nấu để ăn), hắn đề nghị chủ nhà bán nồi chè rồi tự tay nấu tiếp cho vào thêm nào là đường , đậu tá lã và cuối cùng đem ra cho mọi người chén sạch. Tới lúc tính tiền thì chủ nhà cũng không biết tính sao nữa, mọi người cùng cười :)).

Con đường đó là con đường làng chẵng có tên , đi theo con đường đó quanh qua quẹo lại suốt gần hai chục Km thì về đến Bình Đại .

Chị ở Bến Tre mà ở đâu trong BT hả chị?em cũng thích khám phá nhưng chưa đi xa nhiều được!

Mấy năm trước mình làm việc ở cần thơ ,ước ao được phượt 1 chuyến khắp miền Tây mà ko thực hiện được ,năm nay mình định làm 1 chuyến về đất mũi ,khi nào đi mình phượt bến tre nhờ hột é làm thổ địa nhé.

Hì, Bến Tre ngày càng phát triển các bạn ạ, phải tranh thủ đi cho hết trước khi "LUỒNG sáng văn hoá" soi tới thôi:)). Đây cũng là một trong những cung đường mình thích đi nhất, con người hiền hoà, nhân hậu, cảnh vật yên bình.(c)
Xin đóng góp thêm tấm ảnh chiếc cầu mới:

Ráng chiều trên cầu Rạch Miễu

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member
sao_store
Back