What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

Nghe những thông tin mà hột É kể làm mình muốn lại đc đi thêm lần nữa quá.Khi nào có dịp xuống đó alo Hột É làm thổ địa dắt mình đi nhà thờ La Mã nhé.

Bạn đi Bến Tre rồi à?Ok bạn cứ lên kế hoạch rảnh là mình đi liền.Nhà thờ La Mã đi vui lắm đấy!

Quê ngoại mình thì ở Châu Thành,mình cũng chưa từng có dịp đi mấy địa danh hay ho ở Bến Tre,mình thích cái không khí đồng quê mà bạn đã chia sẻ qua những hình ảnh trên làm mình muốn trốn ngay cái nắng nóng khói bụi ở thành phố để chạy ngay về Bến Tre hít thở mùi lúa chín quá!

Văn chương của bạn hột é làm mình nhớ bạn yeuhanoi quá.
Buồn cười nhất là vụ "anh bò" =)).
Với cái đà phát triển này thì chúng ta dễ dàng có Chị Trâu, Cô Cọp,...

Minh đi Bến Tre lần đầu tiên hồi 2/9/2009. Rất thú vị. Đọc bài của hote xong rùi, thấy mình còn bỏ sót nhiều chỗ quá. Tiếp tục đi mới được.

@vntuyen : cảm ơn bạn đã khen.Chừng nào mà có gặp chị Trâu cô Cọp mình sẽ post bài cùng ảnh lên hen!Trâu thì Bến Tre có đấy nhưng sợ cô Cọp không thích ở trong vườn dừa,mà nhỡ có gặp thì cũng không có cơ hội post bài hén ^^!

@minhmio : không có gì là tuyệt đối.Chưa đi thì bây giờ đi tiếp những chỗ đã bỏ qua bạn hén.Mình rất vui khi đã giúp một phần nào cho các bạn có thêm thông tin để khám phá những vùng đất mới!

@vntuyen : cảm ơn bạn đã khen.Chừng nào mà có gặp chị Trâu cô Cọp mình sẽ post bài cùng ảnh lên hen!Trâu thì Bến Tre có đấy nhưng sợ cô Cọp không thích ở trong vườn dừa,mà nhỡ có gặp thì cũng không có cơ hội post bài hén ^^!

@minhmio : không có gì là tuyệt đối.Chưa đi thì bây giờ đi tiếp những chỗ đã bỏ qua bạn hén.Mình rất vui khi đã giúp một phần nào cho các bạn có thêm thông tin để khám phá những vùng đất mới!

Nhưng mà cô Cọp đâu có ăn "Hột é" :LL , cho nên vẫn cứ có cơ hội post bài tiếp và có cả hình cô Cọp nữa :D :D

@bác rắn : dạ,em hứa sẽ tìm tòi và post thêm những cái hay cái mới cho mọi người cùng xem nhe!

Post ké được hem?

# Vựợt sông Cửa Đại từ H. Tân Phù Đổng - TG sang TT. Bình Đại - BT.

# Tượng Di Lặc cao 12m45; khối lượng khoảng 99 tấn, bằng bê tông, cốt thép, kinh phí ước chừng 2,27 tỷ đồng. Tượng Di Lặc hoàn thành vào ngày 15 tháng 12 năm Kỷ Sửu (nhằm ngày 29-1-2010). (nguồn Internet)

# Tỉnh lộ 833 - dẫn ra hướng biển - rất lịch sự khi có cột mốc "Điểm cuối" khi hết đường.

# Khu vực biên giới biển !

# Phút dừng chân trên cống đập Ba Lai (ngăn xâm nhập mặn từ biển vào sông Ba Lai). Đây cũng là đoạn đường đi sang H. Ba Tri, đang được rãi nhựa, nâng cấp.

Ah hay quá , bến tre có nhiều nhà thờ thế cơ ah ? dân đạo ở đây nhiều ko , hay phật giáo vẫn là chủ yếu ? Còn những câu chuyện về Đạo dừa hay nhà nho Nguyễn đình chiểu ... thèm được nghe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member
sao_store
Back