What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

vô vườn sầu riêng ở đâu ạ bác rắn ui??
tụi em rút lại, ko lông nhồng Cần thơ vs Sóc Trăng nữa, dành trọn 2 ngày cho Bến Tre luôn. Em được giới thiệu cho 1 địa điểm là cồn Phụng,và tá túc ở khách sạn Hàm Luông.
em muốn xin ý kiến các bác lần cuối trước khi lên đường
Cảm ơn các bác 1 cách chân thành nhất !!!

Ngày 1 : Đi về Trung Lương theo QL1a về Cái Bè (tranh thủ đi sớm tới cái Bè khoảng 6-7 giờ sáng đi chợ nổi) , qua Cồn Tân Phong rồi Ngũ Hiệp ăn sầu riêng . Từ Ngũ Hiệp qua đò về Chợ Lách rong chơi miệt vườn . Chiều về Hàm Luông ngủ KS. (Sớm thì về Mõ Cày rồi quay về Hàm Luông)

Ngày 2 : Sáng đi sớm về Ba Tri ra chợ Tiệm Tôm ngắm bình minh trên cửa Hàm Luông , ra bãi ngao , về mộ Võ Trường Toản, mộ Phan Thanh Giản, đình Phú Lễ, ra cống đập Ba Lai , đi dọc sông Ba Lai về lại TX Bến Tre . Trưa về cầu Rạch Miểu qua 4 cồn Long , Lân, Qui, Phụng rồi về SG luôn .

Tạm vậy

@barandom: ôiiii sao mà bác đáng iu quá cơ :x . đọc xong e chỉ muốn xách balo đi ngay cho được í !!!! Dưng mà phải thi xong, cuối tuần sau mí đi được lựng :(
Cám ơn bác nhìu nhìu.

Last edited:
Về Cù Lao Ngũ Hiệp có 2 hướng và 6 con đường để đi :

I/- Từ Chợ Lách qua :

1/- Từ Trung Lương đi theo QL60 qua cầu Rạch Miễu - TX Bến Tre - cầu (phà) Hàm Luông - tiếp tục QL60 khoảng vài Km - rẽ phải theo TL882 đến ngã ba về xã Phú Sơn rẽ trái ra Ba Vát - rẽ phải vào QL57 - TT Chợ Lách - qua cầu sắt ngay chợ - hết dốc cầu rẽ trái đi luồn dưới gầm cầu theo con đường làng cặp sông về đến bến đò Thới Lộc (đường có quanh qua quẹo lại nhưng cứ theo đường chính cặp sông mà đi ) - qua phà là đến Cù Lao Ngũ Hiệp .

2/- Từ Trung Lương đi theo QL60 qua cầu Rạch Miễu , hết dốc cầu đến ngã tư đầu tiên rẽ phải theo đường DH12 đi hết đường gặp 1 ngã ba rẽ phải đi tiếp về phà Tân Phú - qua phà đi tiếp vài Km là đến QL57 - rẽ phải vào QL57 về TT Chợ Lách - tiếp tục con đường (1).

3/- Từ Trung Lương đi theo QL60 qua cầu Rạch Miễu - về đến vòng xoay vào TX Bến Tre - rẽ phải theo TL 884 - đi hết đường LT884 sẽ đến phà Tân Phú - tiếp tục con đường (2).

4/ - Đi theo con đường (3) , trên TL884 đến chợ Tiên Thủy - rẽ trái vào chợ - qua cầu sắt trước chợ - ra bến phà K26 (đường quanh co rất dễ lạc - cần hỏi đường tại mỗi ngã rẽ cho chắc) - qua phà - ra lộ nhựa - rẽ phải đi hết đường - bến đò - qua đò đi tiếp đến 1 ngã ba - rẽ trái ra QL57 - rẽ phải về TT Chợ Lách - tiếp tục con đường (1) .

II/- Từ Cai Lậy qua :

1/- Con đường của bạn TranTin84 nêu bên trên .

2/- Từ Trung Lương theo QL60 đến chân cầu Rạch Miễu - không qua cầu mà rẽ phải vào TL864 (cặp sông Tiền) - Bình Đức - Rạch Gầm - Ngũ Hiệp (chú ý đến 1 ngã tư rẽ trái vào bến đò Ngũ Hiệp) - qua đò là đến Cù Lao Ngũ Hiệp.

Về Cù Lao Tân Phong thì theo con đường của TranTin84 bên trên :
Anh Rắn ơi! Hôm đó em không có ý định đi cù lao Tân Phong và Ngũ Hiệp đâu(có biết đâu mà đi) nhưng ở trại rắn xong đi ra cầu Mỹ Thuận nhưng em không đi QL1A (bản tính của em là luồn lách vào từng ngõ xóm của người dân cơ)
,nhìn trên bản đồ thấy có TL864 cặp sông Tiền là vọt luôn ai dè tới cái bến đò ở chợ Tam Bình lân la vào hỏi họ bảo sang cù lao thế là xem tiếp bản đồ thấy có 2 cù lao nên quyết định vào,không ngờ chuyến đi không định trước nhưng cực kỳ thú vị nha anh.Anh này vừa rồi em về Nghệ An bằng xe máy một mình theo đường HCM lên Tây Nguyên đó(2200km),đi giữa rừng Trường Sơn hay lắm(có dịp em sẽ chia sẻ) 18/4 này em vào lại SG,chào anh nhé.Xin lỗi chủ topic lan man tí nha!!!!

Nói thât sao mà em đi về chốn miền Tây hoài mà không thấy chán tí nào cả.tuần rồi hỏi anh Rắn đường về Ngũ hiệp vào chạy gần hết một vòng cù lao nhưng không tìm được quán ăn trưa nào cả ,Đành ghé vào một nhà vườn sầu riêng trứơc là mua sầu riêng ăn trưa trừ cơm và sau đó lân la hỏi chuyện làm quen mua sầu riêng giá rẻ mang về.Ngừoi dân ở miền tây nói chung và ở đây nói riêng rất hiếu khách,họ nói chuyện lần đầu với mình như người nhà lâu ngày mới về.Cho nên em hôm qua mới về Ngũ hiệp lần nữa cũng nhà anh Thép tuần rồi em mói làm quen.Lần 2 xuống coi như ngừời nhà rồi mấy Bác ạ,họ cho ăn sầu riêng no nê,dẫn đi vừồn sầu riêng,hái rau nhúc ,bắp chuối cho mang về,3 người bọn em mua 50kg sầu riêng mang về.các Bác đi về lại xem,rất thích và thú vị ngắm sông nứơc miền tây và con người nơi đây.Còn dãy Trừơng sơn mà Bác nói trên ,ai chưa đi nên đi các Bác à, cảm giác leo đèo dọc dãy Trường sơn rất thú vị và xuyên rừng quốc gia Phong nha khỏi chê.Em đi mà nhớ mãi.

Last edited:
Các bạn ơi mình đi xe máy tới Bến Tre thì muốn qua cồn Phụng chơi thì đi làm sao vậy?

Muốn đi đò thì qua hết cầu Rạch Miễu quẹo trái về bến phà cũ , có tour du lịch qua cồn Phụng bằng đò .

Muốn đi đường bộ thì qua hết cầu số 2 (cầu Rạch Miểu gồm 3 cầu qua 3 nhánh sông) có đường xuống cồn Phụng (cù lao thứ hai từ Mỹ Tho qua là cồn Phụng) . Đường xuống có chổ để dắt xe máy.

Muốn đi đò thì qua hết cầu Rạch Miễu quẹo trái về bến phà cũ , có tour du lịch qua cồn Phụng bằng đò .

Muốn đi đường bộ thì qua hết cầu số 2 (cầu Rạch Miểu gồm 3 cầu qua 3 nhánh sông) có đường xuống cồn Phụng (cù lao thứ hai từ Mỹ Tho qua là cồn Phụng) . Đường xuống có chổ để dắt xe máy.

Bác chi tiết cho em tý nữa được không bác,em chưa đi 1 lần nào cũng hơi khó,bác nghĩ đi cách nào vui hơn.
Và còn 1 chuyện nên qua đêm ở Mỹ Tho hay Bến Tre, bác tư vấn vài nơi nghỉ lại ok được không,thank bác lắm

Chào bạn hột é,

Cảm ơn những gì bạn đã chia xẻ về vùng quê BT. Rất hay.

Cuối tháng 4 này mình có chuyến lang thang về miền Tây, có ghé lại BT . Bạn có về quê kg? Cho mình đãi bạn 1 chầu kem nhé!

Trời ạ mình không ngờ lại có nhiều bạn thích bài viết của mình đến thế.Mình chỉ nghĩ mộc mạc và đơn giản thôi giống nhưb cái cách của người miền Tây thôi.Hiện tại đã có vài nhóm bạn liên lạc với mình để về BT chơi và có 4 chị sẽ về trong ngày mai(thứ 6 đám giỗ).Mình rất vui khi nhận được ủng hộ của các bạn và rất vui đón tiếp các bạn ở quê hương xứ dừa!^^

@Gió Lào:mình có về quê bạn ạ!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,133
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back