What's new

[Chia sẻ] Malay - Brunei - Sing - Indo: Ngất ngây theo nhịp Kecak trong mùa mưa Bali

Khi Sir Charles Spencer Chaplin cùng gia đình tới Bali hồi đầu thế kỷ trước, hòn đảo ở nam bán cầu ấy mới chỉ là một điểm đến thu hút chừng 1000 khách du lịch mỗi năm. Gần 100 năm sau, Bali đã là một điểm sáng chói lòa trên bản đồ du lịch thế giới khi thiên đường biển đảo này thu hút tới 2 triệu lượt khách du lịch theo số liệu của năm 2008. Nhắc tới Indonesia là nhắc tới Bali. Nói đến Bali là nói đến một thiên đường có sức hút rất khó cưỡng lại với dân du lịch toàn cầu.

Một sáng đầu Đông khi những cơn gió lạnh rủ nhau ùa về Hà Nội, PeterPan lại khăn gói lên đường với đích đến là Bali. Những tấm vé giá rẻ của Air Asia đã được đặt trước... 8 tháng, để sau đó là quãng thời gian háo hức chuẩn bị, và thậm chí có những khi đã tưởng rằng chẳng thể lên đường vì đủ thứ lý do khác nhau. Bởi vậy, lên đường đúng hẹn đã là một may mắn đầu tiên.

Đó là một hành trình dài ngày nhất và xa xôi nhất của riêng PeterPan. Bali là điểm nhấn và cũng là nơi được mong chờ nhất. Tuy nhiên, trước khi được nối gót "anh hề Charlot" để ngất ngây theo nhịp Kecak trong mùa mưa ở Bali, bước chân của PeterPan sẽ ghi dấu tại Kuala Lumpur, Brunei, Melaka và Singapore. Topic này sẽ tiếp tục là một topic chia sẻ thông tin theo dạng nhật ký giống như những topic trước đây của PeterPan, hy vọng sẽ giúp thêm cho các bạn những thông tin tham khảo hữu ích trước những chuyến đi trong tương lai.

Re: Ngất ngây theo nhịp Kecak trong mùa mưa Bali

Bác có thể cho em thêm vài thông tin về "Pusat Belia" được không chẳng hạn như em book online được không? Và thủ tục có dễ dàng không, em sẽ ở đó 3 ngày mục tiêu là khám phá hết đất nước Brunei.

Chào khi3mkp,

Trước khi đi, PeterPan có được bác dangkhoaquan và bác homelessman tư vấn thông tin về Pusat Belia như sau:
Mail: [email protected]; [email protected]
Tel/mobile: +67322223936/2222900
Nhân đây cũng xin cảm ơn bác dangkhoaquan và bác homelessman :).

Hostel Pusat Belia. Ảnh: lampx.

Khu nhà mà PeterPan đã ở trong đêm duy nhất ở Brunei. Ảnh: lampx.

Hai bác ấy có nói là đã đặt được qua mail trong chuyến đi hồi tháng 04/2010. PeterPan cũng thử mail nhưng không thấy trả lời, sau đó thử nhắn tin vào số điện thoại kể trên cũng không thấy động tĩnh, chắc thiếu điều gọi điện nữa thôi. Tuy nhiên, đúng như bác dangkhoaquan và bác homelessman chia sẻ, phòng ở Pusat Belia khá sẵn, hầu như tới lúc nào cũng có phòng để lựa chọn. Nhóm của PeterPan không gặp khó khăn gì dù tới đó mới làm thủ tục nhận phòng. Vì thế, nếu bác khi3mkp không đặt được trước thì cũng không lo lắm đâu.

Nói chung, PeterPan hài lòng với hostel Pusat Belia. Theo Lonely Planet thì đây là hostel rẻ nhất tại Brunei, chỉ 10$ Brunei/người/đêm. Các điều kiện khác như phòng ốc, vệ sinh, an ninh, tiện đường giao thông đều ổn cả.

Chúc bác khi3mkp có chuyến đi như ý nhé :).

Cám ơn bài viết chi tiết của bạn nhé. Mình vẫn tiếp tục chờ Bali ;) À, cho mình hỏi là dùng bằng lái của VN mình qua Bali thuê xe máy đc ko thế ? Hồi tớ đi Langkawi thì vẫn thuê đc bình thường. Cám ơn nhé

Hi Peter Pan:
Mình chưa có ý định đi Brunei trước bài viết này của bạn, nhưng sau khi đọc đến đây thì cũng rất muốn ghé qua vì mình cũng đang lên kế hoạch đi Bali. Bài viết của bạn rất chi tiết, giàu cảm xúc và có rất nhiều thông tin hữu ích để tham khảo. Bạn viết tiếp nhanh nhanh nhé, thanks!
Cho mình hỏi chút, đi Brunei có cần visa không nhỉ? Thủ tục hải quan, sân bay các thứ có phức tạp ko?có cần giấy tờ gì thêm ko? Độ an toàn ở Brunei? Thói quen giao tiếp nếu mình phải hỏi đường hay ăn uống... nói chung càng nhiều thông tin càng tốt, kể cả những điều nhỏ nhất.Mình chưa search thêm thông tin, nhưng nếu được thì bạn có thể recommend thêm 1 số nơi must see khác nhé. Thanks nhiều.

Ngày 3: Kuala Lumpur - Brunei

@taro_misaki: Về nguyên tắc, muốn thuê xe máy hoặc ô tô để đi thì phải có bằng lái quốc tế. Tuy nhiên, không phải ai cũng có loại bằng này. Trên thực tế, mình biết các bạn đi Bali vẫn thuê xe máy đi được bình thường dù chỉ có bằng lái Việt Nam. Tất nhiên, nên chuẩn bị sẵn tinh thần đối phó với các trường hợp bất ngờ. Có bạn đã bị cảnh sát Indonesia chặn xe tại Bali để hỏi giấy tờ, nhưng vì có khả năng ứng biến nên cũng qua trót lọt.

Chắc cũng còn khá lâu nữa mình mới viết tới Bali. Có gì bạn cứ PM nick Yahoo cho mình nhé, trao đổi luôn qua đó cho tiện :).

@tracyowen: Các câu trả lời cho những câu hỏi của bạn như sau:
- Đi Brunei không cần Visa bạn ạ. Người Việt Nam mang hộ chiếu phổ thông còn thời hạn trên 6 tháng có thể vào Brunei mà không cần Visa, thời hạn lưu trú là 14 ngày kể từ ngày nhập cảnh. Trong khu vực Đông Nam Á, trừ Myanmar vẫn còn phải xin Visa và Đông Timor thì mình chưa có thông tin, tất cả các nước còn lại đều miễn Visa cho công dân Việt Nam nhập cảnh và lưu trú trong số ngày nhất định tùy theo quy định của mỗi nước.
- Brunei an toàn, yên bình và văn minh. Khi bạn qua đường, hãy yên tâm vì dòng xe sẽ đi chậm lại để nhường cho bạn. Tuy nhiên, Brunei là một quốc gia Hồi giáo nên cũng cần chú ý một số điều như ăn mặc đúng mực khi vào các nhà thờ Hồi giáo...
- Nhất thời mình mới chỉ ghi ra được một số thông tin như vậy, mình sẽ dần dần chia sẻ tiếp trong các bài viết tiếp theo.
----------------------------------------------------------------------------------
24 giờ ở Brunei (tiếp)

Nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien (tiếp)

Được xây dựng trên một hồ nước nhân tạo, Sultan Omar Ali Saifuddien được nối với làng nổi Kampong Ayer và bờ sông Brunei bằng những cây cầu có thiết kế thanh thoát. Cả quần thể kiến trúc nhân tạo và tự nhiên ấy tạo nên một cảnh quan diễm lệ hiếm có cho nhà thờ Hồi giáo được xây dựng từ năm 1958 với chi phí lên tới 5 triệu USD.

Là công trình gắn liền với vị quốc vương thứ 28 của Brunei, nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien cũng thể hiện rõ nét tính độc tôn đặc trưng của một hoàng tộc có thời gian trị vì vương quốc vào loại lâu nhất tại khu vực Đông Nam Á (suốt 605 năm qua). Để giữ cho tòa tháp 44 m luôn là kiến trúc đạt độ cao lớn nhất tại trung tâm của thủ đô Bandar Seri Begawan, quốc vương Brunei đã ra lệnh cho Ngân hàng Hồi giáo Brunei phải bỏ tầng chóp của tòa nhà trụ sở chính và tất nhiên ngân hàng này không dám bất tuân thượng lệnh.

Theo thông tin mà PeterPan có được trước chuyến đi, nhà thờ mở cửa từ 8 giờ sáng tới 8 giờ 30 tối hàng ngày và những người không theo đạo Hồi vẫn có thể vào tham quan. Tuy nhiên, PeterPan đã không kịp vào tham quan phía trong nhà thờ và cũng lỡ mất cơ hội lên tòa tháp cao 44m để ngắm toàn cảnh thủ đô Bandar Seri Begawan. Lý do của việc này xin được nói ở post tiếp theo...

Tòa kiến trúc Sultan Omar Ali Saifuddien với góc nhìn từ cây cầu trên hồ nước nhân tạo.

Một khung hình làm PeterPan chợt nhớ tới những câu chuyện về xứ sở Ba Tư.

PeterPan có thể ngồi hàng giờ chỉ để ngắm khung hình lạ này.

Ánh nắng cuối ngày khiến dát thêm một lớp vàng nữa trên mái chóp.

Cửa sau của nhà thờ.

Khu bể nước ở phía sau nhà thờ.

Một người dân Brunei chuẩn bị vào lễ cầu nguyện.

Last edited:

HI PeterPan: cảm ơn bạn về những thông tin reply. Bạn có thể cho mình thêm thông tin để lên plan cho 3 ngày ở đó được không, cảm ơn ;)
@tracyowen: qua năm mình sẽ đi Brunei vì thế nếu bạn có cùng ý định thì welcome. Hiện tại mình đang lên thông tin chi tiết cho chuyến đi.

@khi3mkp: Cá nhân mình thấy ở Brunei 3 ngày thì hơi nhiều. Mình chỉ ở Brunei 24 giờ và thấy như vậy là tạm đủ, có thể cũng tùy gu của mỗi người. Bạn cứ dựa theo lịch trình 1 ngày của mình rồi phát triển thêm ra nhé. Ngoài ra, có thể nghiên cứu thông tin của Lonely Planet để tiện sắp xếp lịch sao cho phù hợp. Brunei bé xíu, bạn nghiên cứu bản đồ một chút là ra hết thôi.
-------------------------------------------------------------------------------------
24 giờ ở Brunei (tiếp)

Sau gần 2 tiếng kiên trì rình ở sân sau của nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien, PeterPan cuối cùng đã "săn" được một cảnh hoàng hôn tuyệt đẹp. Suốt 2 giờ ấy, bầu trời Brunei cứ từ từ chuyển dần từ màu xanh sang màu đỏ, một quá trình vô cùng kỳ thú và PeterPan thật may mắn vì không bỏ sót một giây nào. Cả một đường chân trời đỏ rực hắt lên những đám mây vần vũ tạo nên những sắc màu tưởng như chỉ có thể có được nhờ... Photoshop.

Sau khi bấm máy liên hồi trong những phút đầu, PeterPan dành phần trọn khoảng thời gian còn lại để lặng lẽ ngắm nhìn một cảnh tượng mà có lẽ chưa bao giờ được thấy trước đây và chắc hẳn còn lâu nữa mới được thấy lại. Trong không gian tưởng như không có thật ấy, tiếng kinh cầu nguyện phát ra từ nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien càng khiến không khí trở nên đặc quánh chất... Brunei.

Đó là khoảng thời gian đáng giá tới từng giây và PeterPan không hề tiếc nuối vì mải "săn" hoàng hôn mà lỡ mất cơ hội vào thăm phía trong nhà thờ Sultan Omar Ali Saifuddien.

Bầu trời dần dần đổi màu khi hoàng hôn đến gần.

Những sắc màu rất... ảo.

Ánh chiều tà kéo đến, một ngày sắp qua.

"Chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ
Chòm mây trôi nhẹ giữa tầng không"
Trích bài "Chiều tối" - Hồ Chí Minh.

Hoàng hôn trên sông Brunei.

Last edited:

24 giờ ở Brunei (tiếp)

Khi những tia nắng cuối ngày khuất hẳn phía đường chân trời, đó là lúc thủ đô Bandar Seri Begawan lên đèn. Thành phố này chỉ có khoảng 140.000 dân nên tầm 7 giờ tối là đã vắng hoe. Chỗ nhiều người qua lại nhất lại không phải là các quán ăn hay các cửa hàng mà là lối vào các nhà thờ Hồi giáo. Sau một ngày làm việc, có lẽ người dân Brunei đều muốn tranh thủ chút thời gian buổi tối để sống với đức tin của họ.

Những ô cửa sổ đã sáng đèn.

Đèn đã sáng và trời vẫn... xanh.

Mây trắng trên trời đêm Brunei.

Người dân Brunei tới buổi lễ cầu nguyện tối.

Rực rỡ soi bóng nước.

Thấm mệt sau 1 ngày di chuyển và dạo chơi tưng bừng, PeterPan rẽ vào khu phố trung tâm mua sắm của thủ đô Bandar Seri Begawan để kiếm đồ lót dạ. Khu phố này ở ngay đối diện nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien nhưng gần như không có một bóng người lai vãng trừ một kẻ lang thang lọ mọ như PeterPan.

Nhà thờ Hồi giáo Sultan Omar Ali Saifuddien nhìn từ con đường chạy dọc khu phố thương mại ở phía đối diện.

Bữa tối chớp nhoáng sau một ngày lang thang từ Kuala Lumpur tới Bandar Seri Begawan.

3 ngày đầu tiên của hành trình đã trôi qua với rất nhiều điều kỳ thú, nhưng phía trước vẫn còn rất nhiều điểm đến hứa hẹn nhiều thú vị. Gần nhất sẽ là làng nổi Kampong Ayer trong buổi sáng thứ 4 của chuyến đi...

Nhớ Brunei

Chúc mừng Peterpan có chuyến đi thành công(wait).

Nhìn lại Brunei thấy yêu quá cơ. Tớ post ké mấy tấm ảnh phố đêm. Chả biết lúc nào quay lại được:(. Với dân đi bụi thì 24h là đủ, nhưng thật ra lúc về rồi lại thấy nếu ở thêm được 01 ngày thì khỏi phải thòm thèm. Tiếc quá tiếc quá.

@Peter Pan: cảm ơn bạn đã trả lời, vẫn chờ đợi những bài viết tiếp theo của bạn.
@Peter Pan và Homeless man: Ảnh của các bạn chụp đều rất đẹp, mình ước được đến đó 1 lần. Sợ rằng 24h không đủ và sẽ còn thòm thèm như bạn homeless nên khoảng 2~3 ngày thì chắc ko nuối tiếc mấy, vì có khi trong đời ngừoi chưa chắc có nhiều lần ta trở lại được những nơi ta đã từng đi qua. Chờ thêm thông tin của các bạn để bọn mình được tham khảo thêm nhiều điều.

@khi3mkp: bạn contact mình để cho biết lịch trình cụ thể nhé, mình sẽ sắp xếp và tìm hiểu thêm để cùng join với bạn :) (check pm)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,880
190,242
Latest member
davisbenjamin
Back