What's new

[Tổng hợp] Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

Mình mách mấy chỗ nên đi:
- Hội An: đi Cù lao Chàm (sáng 9h đi, chiều 3h về)
- Quảng trị: Dakrong, Lao bảo, Địa đạo Vịnh Mốc, Cửa tùng
- Quảng Bình: Phong Nha, Bến Hải

Đi như bạ là quá nhiều t/g đấy

Em muốn trek Lang Biang

Em dự định cuối năm sẽ trek Lang Biang, chứ không khoái chạy xe lên, nhưng không biết có đường để leo núi không hay lại đi theo đường xe hơi :|

Mong các bác cho em thêm càng nhiều thông tin càng tốt. Cảm ơn các bác nhiều.

re

Từ cổng núi có 2 đường để lên đỉnh langbiang. Đường nhựa và đường mòn. Thực ra đường mòn là 1 con đường do nhiều người đi nên rất dễ nhận thấy gần như song song với đường nhựa ( nên đôi khi bạn sẽ thấy đường nhựa khi đang đi theo đường này). Trek: thú vị, nhưng cũng hơi nguy hiểm vì vào mùa mưa đường sẽ trơn trợt. cứ mua vé vào cổng rồi đi theo đừuong nào không phải là đường nhựa ( có thể đi theo 1 số người biết đường) Đi 1 lần và bạn sẽ thấy thích.:gun

Đi như thế thì thời gian quá thong thả,chả phải lăn tăn gì.Vấn đề là bạn phải chọn lựa địa điểm cho thích hợp và phân phối thời gian sao cho hợp lý thôi.
Ở Hội An,theo mình bạn nên thuê một chiếc xe đạp tốt hơn là xe máy.Hội An khá nhỏ,nếu có khoảng 3h ở Hội An thì chỉ cần đi xe đạp thong thả là đủ.
Đoạn Quảng Trị - Quảng Bình bạn nên đi đường HCM,đẹp và an toàn hơn.Từ Đông Hà bạn đi theo đường 9 Nam Lào ( hướng Lao Bảo ) là sẽ gặp đường HCM.Đi đường này chỉ quan tâm duy nhất là xăng nhớt và hư hỏng.

có 1 con đường mòn bên tay phải khi đi vào cổng. bạn cứ hỏi là người ta chỉ cho. mình đi đã lâu rồi nên không nhớ rõ lắm.. Đường mòn cũng dễ đi nhưng cũng có một vài đoạn sát bờ vực cẩn thận một chút. Điểm cuối đường là ngã ba đường nhựa. rẽ trái lên đĩnh radar, rẽ phải lên đỉnh langbian. lên Radar thì phải đi đường nhựa thui.

có 1 con đường mòn bên tay phải khi đi vào cổng. bạn cứ hỏi là người ta chỉ cho. mình đi đã lâu rồi nên không nhớ rõ lắm.. Đường mòn cũng dễ đi nhưng cũng có một vài đoạn sát bờ vực cẩn thận một chút. Điểm cuối đường là ngã ba đường nhựa. rẽ trái lên đĩnh radar, rẽ phải lên đỉnh langbian. lên Radar thì phải đi đường nhựa thui.

Xin bổ sung chút xíu. Cứ theo như đường trek các bạn chỉ dẫn ở trên, chủ topic sẽ lên đến "đỉnh bằng" của Lang Biang, độ cao khoảng 1.900m. Tuy nhiên, đỉnh cao thật sự của Lang Biang là ở độ cao khoảng gần 2.200m. Để lên đỉnh này, trek gần đến đỉnh bằng sẽ fải đi vòng mất khoảng 4h nếu khỏe mạnh và có người dẫn đường sẽ đến đỉnh.

Theo kinh nghiệm thì từ chiều hôm trước lên đỉnh bằng cắm trại đốt lửa, ngủ 1giấc rồi bắt đầu leo. Đường trek lên đỉnh cao đi xuyên qua rừng nguyên sinh, và gần như mấy tiếng đồng hồ toàn leo lên vách đá. Không nên trek vào mùa mưa sẽ rất nguy hiểm vì dễ bị hất xuống do trơn trượt. Đỉnh cao nhất này, theo trí nhớ, chỉ là một mỏm đá hơi hơi bằng đủ chừng gần hai mươi người đứng thôi. Từ đây nhìn xuống không trùng điệp toàn núi, núi, núi như Fan mà có thể thấy Đà Lạt bé xíu phía dưới, cũng vui. Lúc tớ còn bé theo ba lên Đà Lạt uống cà phê Tùng (thời anh Phước MPK sáng nào cũng ngồi và cà phê ngon hơn bây giờ nhiều), dân Đà Lạt thứ thiệt kháo nhau rằng là cả Đà Lạt chừng mươi người lên đến đỉnh thôi. Sau này thì có nhiều hội leo lên, nhưng nói chung là đường vẫn khó.

Hẹn hò Đà Nẵng

chào các bác,

12.11 này em bay ra Đà Nẵng, chẳng biết ăn chơi thế nào. Các bác cho em vài cái địa điểm nếu có thể nhé!

p/s: Bác nào có time ranh làm thổ địa cho em luôn, em ham chơi lắm ....

Thanks các bác

Thanks bạn, những chỗ đó mình đi rồi. Giờ kiếm cái đại điểm khác thú vị hơn, Dụ trù mình đi 25 ngày. Có ra Hà Nội và chưa có kế hoạch ngày về!

@bạn thik_di_choi thân mến, Bến Hải là của Quảng Trị, không phải là Quảng Bình ^_^

@A.K: Các hạ có 1 kế hoạch mở hết 25 ngày, theo mỗ thấy cái kế hoạch ở trên thì từ khi rời HCMC cho đến lúc muốn rời khỏi Huế thì đã mất hết 10 ngày ^_^
Quảng Trị thì mỗ không được ghé lại nhiều, nhưng Quảng Bình thì là đất nhà mỗ ^_^
Quảng Bình, về các điểm tham quan du lịch nổi tiếng thì bây giờ chỉ có mỗi Vườn quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng, mà hình như động Phong Nha thì các hạ đã đi rồi :( Nhưng vườn quốc gia hiện nay đang mở 1 số tour mới men theo suối nước Moọc chỉ vừa đưa vào khai thác, mỗ chưa đi lần nào ^_^
Ngoài ra, không biết bằng hữu đã ghé ngang những điểm nào rồi, riêng mỗ thì tính sơ sơ nó như thế này
Từ trong QT đi ra, địa danh đầu tiên khi bạn bước chân vào Quảng Bình là huyện Lệ Thủy, với suối khoáng nước nóng Bang, với nhiệt độ tại điểm phun nước là 105.C, bạn có thể mang các loại trứng sống lên đây luộc trực tiếp từ nguồn nước :), hiện đang được đưa vào những địa danh du lịch Quảng Bình và bắt đầu đón khách; và món cá tràu/ cá quả (hình như miền Bắc gọi thế này) kho tộ ở nhà hàng Quê Hương, rất riêng, theo đánh giá chủ quan của dân Quảng Bình thì không có nơi nào kho cá ngon đến thế :p ^_^
Hết Lệ Thủy rồi đến Quảng Ninh, bạn ghé qua bãi biển Hải Ninh rất hoang sơ và đẹp ^_^, đặc sản ở thị trấn Quán Hàu là món Hàu chế biến các loại rất ngon ^_^
Đến Đồng Hới, là thành phố trực thuộc tỉnh, nên các địa điểm ăn chơi nhảy múa cũng nhiều, nhưng vì là người từ HCMC ra nên mỗ không dám khoe đâu, chỉ nói nhỏ là về mặt thiên nhiên thì có bãi biển bình dân Nhật Lệ cũng rất đẹp hoặc các hạ có thể thuê phòng bên khu Sun Spa Resort thì bãi biển đẹp tuyệt vời, lại còn có nhiều trò chơi trên biển ^_^ Đặc sản của Đồng Hới nói riêng và Quảng Bình nói chung là các thủy hải sản đánh bắt gần bờ, rất bình dân :). Nói không phải khoe chứ do sự giao nhau giữa các dòng Hải Lưu, do các tính chất của tảo biển, độ mặn nhạt của nước biển, và các tính chất gì gì khác nữa được viết lên báo, mà mực và tôm Quảng Bình ngon đến nổi nếu nhận thứ nhì thì chẳng nơi nào dám nhận thứ nhất ^_^ (Cái này có vẽ phô trương, nhưng thực sự thì đúng như vậy)
Huyện tiếp theo là Bố Trạch, ngoài quần thể vườn quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng, còn có bãi biển Đá Nhảy, (Tại miền Trung nó hẹp, nên phần lớn là biển, hầu như huyện nào cũng có biển). Bãi Đá Nhảy sát với đèo Lý Hòa, từ trên đèo nhìn xuống thấy muôn vàn bãi đá đang nhảy nhót đùa vui cùng biển, các hạ cứ dừng chân ở đây và đùa giỡn với sóng nước, với đá 1 hồi :p Đặc biệt ở đấy có quán Bà Nguyệt, với món "cháo bánh canh lòng mề cá" rất ngon ^_^ (Bạn miền Bắc và miền Nam của mỗ cứ thắc mắc sao ở Quảng Bình có món gì đã gọi là cháo, lại còn bánh, rồi thêm canh :p các hạ cứ thử 1 lần cho biết ^_^, lòng mề cá ở đây, là các loại cá lớn đánh bắt ở biển về, được lấy ra ngay và chế biến tại chổ)
Tiếp theo có huyện Quảng Trạch, nói ra thì thật xấu hổ, đây là 1 huyện có rất nhiều nét văn hóa truyền thống từ xa xưa vẫn còn giữ lại, và 1 số địa danh nhỏ, nhưng mỗ ở ngay tỉnh nhà mà vẫn chưa mục sở thị được nhiều nên không dám nói gì đâu
Ngoài ra có 2 huyện miền núi là Tuyên Hóa và Minh Hóa, cũng có những đặc trưng của miền núi như dãy Trường Sơn sừng sững trùng trùng điệp điệp đẹp hơn cả miền Tây Bắc, lại có vô số hang động lớn nhỏ ở lưng chừng núi (Phong Nha Kẻ Bàng chỉ là đại diện tiêu biểu cho hàng trăm hang động ở QB)... rất nhiều, tiếc là mỗ chưa phượt lên 2 huyện này nhiều :((
Điểm cuối của Quảng Bình từ phía Nam đi ra là Đèo Ngang - điểm tiếp giáp giữa Quảng Bình và Hà Tĩnh
"Bước đến Đèo Ngang bóng xế tà
"Cỏ cây chen đá, lá chen hoa
...
"Dừng chân ghé lại Trời Non Nước
"Một mảnh tình riêng ta với ta"

====
Đến với Quảng Bình, các hạ có thể làm quen và hỏi thăm các bạn trẻ ở Quảng Bình qua diễn đàn http://forum.quangbinhonline.com, chắc chắn sẽ có nhiều thú vị bất ngờ khác nữa giành cho các hạ.
Nếu chỉ muốn có người ngồi cafe vĩa hè thì call mỗ, 091.233.5787 ^_^ hoặc mail [email protected]/ [email protected]

Chúc bạn có chuyến phượt đáng nhớ!

Em chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi thăm chuyện nhà nghỉ, khách sạn giá rẻ ở những điểm anh a.khin đến nha! vì 12/12 em cũng làm 1 tour miền Trung trong vòng 10 ngày, hiện em còn là SV với lại đi 1 mình nên cũng cần giảm chi phí (^_^); em bay từ TP HCM ra Đà Nẵng và sẽ bay vào từ Huế (em mua được vé giá rẻ của vietnamairlines rùi, khứ hồi mà chỉ có 880.000đ thôi ạ), lộ trình của em đi qua Hội An - Đà Nẵng - Huế - Quảng Bình - Quảng Trị. Mong anh chị giúp đỡ em nha! Thank mọi người nhiều ạ!!!

em bổ sung thêm 1 cái hình cho đồng chí chủ topic dễ nhận diện cái ngã 3, hình chụp của Club Karate - ĐH Bách Khoa _ TP HCM

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back