What's new

[Tổng hợp] Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

Tớ nghĩ là bạn ấy đang nói đến "Đà lạt của Tây nguyên" chứ không phải đèo Măng đen. Khu DL này đang trong quá trình xây dựng thì phải.

Mình đã đi Măng đen 30/4 năm ngoái rồi. Nhóm mình đi xe hơi chạy thẳng lên Gia lai nghỉ đêm. Ngày hôm sau đi Kon tumchạy lên Măng đen định ngủ ở Măng đen 1 đêm nhưng do nó còn hoang vắng vì đang xây dựng nên cả nhóm mình chỉ đi 1 vòng sau đó ăn trưa rồi chạy về Kon tum thăm cầu treo Konlor, nhà thờ gỗ và tòa tổng giám mục Kontum. Mang den nhỏ lắm, chỉ có lèo tèo 1 vài nhà nghỉ và có 1 số khách sạn đang xây dựng. Ngày nhóm mình đi là ngày lễ mà lên trên đó văng hoe chỉ có nhóm mình. Chụp ảnh đã rồi về. Mình định post hình lên cho bạn xem thử mà ko biết cách nhu thế nào?

Măng Đen là một cao nguyên nằm giữa đèo Violak và đèo Măng Đen, thuộc tỉnh Kon Tum. cái này lên hỏi anh Gúc là ra hết,hehe. Bạn có thể đi từ Kon Tum xuống hoặc từ Quảng Ngãi lên.Măng Đen quanh năm âm u, thời tiết lành lạnh, dễ chịu lắm. Cái thích nhất là phong cảnh còn khá hoang sơ. Nhưng có đầy đủ khách sạn, nhà nghỉ và biệt thự cũng quá trời. Bạn của mình mới đi về, nói chung là không có gì phải lo lắng. Cần sự tĩnh lặng, chút hoang vu của núi rừng tây nguyên thì cứ lên đây. Đi bây giờ chứ vài năm nữa nó bị du lịch hóa thì mất hay. Nếu đi bằng xe gắn máy thì tuyệt, vì đường đèo khá đẹp.

Bạn định bao giờ đi thế, cho mình theo với:).

Đi Măng Đen thì bạn đi Kon Tum, từ Kon Tum theo Quốc lộ 24 (đường đi Quảng Ngãi) khoảng 50km là đến Măng Đen (thuộc huyện Kon Plong). Cũng có mấy món rừng thông và hồ nước. Có khách sạn, nhà nghỉ.

Mình là nam, dự định đi bằng xe 4 chỗ nhưng tai lái mình lụa lắm có dám đi chung ko, hehe. Cái địa danh Măng Đen cũng nghe nhiều rồi nhưng mà thông tin cũng không rõ ràng lắm. Lúc trước nghe đã có khách sạn nhưng bạn gì ở trên lại nói chưa có. Hỏi bạn Gúc thì bạn Gúc không cho thông tin chính thống. Nếu đi chuyến này thì có thể ghé được nhiều nơi ở Tây Nguyên, lâu lắm rồi chưa được đi KonTum. Lịch trình thì chưa biết được, có thể đi vào giữa tháng 9 được không? Nếu ai có hứng thú tham gia chung thì tốt.

Tớ dự định đi Măng Đen vào nửa sau tháng 9/2009 bằng xe máy hoặc xe đạp, bạn nào hứng thú thì vào bàn thêm chi tiết :)

Các bác hăng máu nhỉ đi liên tù tì, giữa tháng 9 đi thì OK bằng xe máy nữa lịch trình như thế nào vậy bác.
Như thế này có được không: SG ra Quảng Ngãi rồi theo QL24 lên KonTum nếu được em tham gia

Các bác dự kiến đi xe máy mấy ngày lịch trình cụ thể ra sao sớm thông báo cho mọi người nhé, chúc các bác mạnh khỏe.

Last edited by a moderator:
Hic khoảng nữa sau tháng 9 hả? Khoảng hai mươi mấy ... nhé. Tớ cũng rảnh đó. Tuy nhiên, tớ sẽ ko xuất phát cùng các bạn, tớ sẽ gặp các bạn ở lưng chừng đường.
Bạn trưởng đoạn, hoạch định chi tiết lịch đi và chi phí luôn nhé.
Các bạn tính toán sớm giúp nhá, vì mình cần chuẩn bị và sắp xếp lịch trình nà.

Tớ làm gì có lắm thời gian để mà đi nhiều đến thế. Tớ dự định chiều thứ 6 đi chiều CN về thôi, đi theo đường 14 qua Đại Lộc lên gặp đường trường sơn rồi quay sang kontum để tránh quốc lộ 1A. Đến lúc về tính tiếp sau.

Claymore đã đi theo đường Đại Lộc chưa?

đi rồi nhưng lộ trình là từ Kon tum về Hội An , Lộ trình trên mình nói với bạn là mình đi trong 3 ngày đấy năm 2005 mình chạy xe máy theo lộ trình :
14h ngày thứ 6 xuất phát tại Hội An ---> 18h Thạch Trụ ( Quãng Ngãi )-----> 7h ngày hôm sau đi Ba Tơ ---> Violac-----> Măng Đen-----> Konploong-----có đoạn bị lủng xe mất 1 tiếng để vá----> 11h30 KonTum (ăn trưa nghĩ 1 tý )------> 15h30 Pleiku ( ngủ lại đêm , sáng mai 6h xuất phát về lại ) -------> chạy suốt đến Plei Kần ăn trưa , nghĩ ngơi đến 14h vượt đèo Lò Xo ( có 1 số đoạn dừng lại cho xe nghĩ ) đến Thạnh Mỹ lúc 17h , về đến Hội An lúc 18h30 ngày Chủ Nhật.

vậy thì lộ trình của bạn là : Đà Nẵng---- Đại Lộc ----- Thạnh Mỹ ( Nam Giang )---Khâm Đức( Phước Sơn )-- đèo Lò Xo----Dak Tô (tân cảnh)---- Kon Tum ----rẻ xuông lại mới đến Măng Đen mình nghĩ xa hơn đi hướng Ba Tơ(Quãng Ngãi )

à mà nếu đi hướng đèo Lò Xo thì bạn nên rẻ lên Khâm Đức tại ngã ba cây Cốc ( huyện Thăng Bình ) thay vì đi hướng Đại lộc qua .Tuy nhiên từ hướng Đại Lộc đi Thạnh Mỹ -- Khâm Đức thì cảnh rất đẹp
tóm lại nên đi hướng Ba Tơ gần hơn

có 1 số lưu ý :

ở đoạn đi Ba Tơ thì đường có hơi xấu và đèo Violac thì rất nhiều cua gấp rất cảm giác ( lần đi năm 2005 đó quẹo không cũng mỏi tay rồi ) tuy nhiên đoạn đường ngắn hơn

đi hướng Khâm Đức thì đèo Lò Xo cũng có nhiều cua gấp và đặc biệt là có 1 số đoạn dốc rất dài, không cao nhưng chủ quan không điều tiết sức xe thì sớm muộn gì cũng bị mất trớn ( mình nói xe máy nhé ) ---> leo ý ạch thậm chí chạy toàn số 1 . Đoạn này thì xa hơn nhưng nhiều thị tứ, thị trấn và nhiều xe từ Tây Nguyên về Quốc Lộ.

Last edited:
Hỏi thăm về hành trình Đà Nẵng-Quảng Bìnhh

Chào tất cả các bác!

Em là thành viên mới của đại gia đình Phượt. Vừa mới làm cung miền Tây sông nước trong mười ngày theo bản năng và có một chút tham khảo trên gia đình Phượt.com.

Đầu tháng 11 này em làm chuyến nữa từ Đà Nẵng ra Quảng Bình, Lộ Trình em đi như thế này:

Lộ Trình:
Saigon - Đà Nẵng : Mailinh Express
Đà Nẵng: xe máy
Đà Nẵng - Hội An: Bus nội thành
Hội An: xe máy
Hội An - Đà Nẵng: Bus nội thành
Đà Nẵng - Huế: Bus tour
Huế: Xe máy
Huế - Quảng Trị: xe máy
Quảng Trị - Quảng Bình: Xe máy
Quảng Bình - Huế: xe máy
Huế - Sàigon: máy bay

Thời gian dự kiến: 15 ngày

Đi xe Mai Linh từ Sài Gòn ra Đà Nẵng, em phải ở lại Tp Đà Nẵng 3 ngày vì có chút việc gia đình các bác ah.

Sau ba ngày, vì có người quen nên em sẽ mượn xe gắn máy chu du các nơi cần đến theo cuốn Du Lịch Ba Miền của Bửu Ngôn (cuốn Miền Trung), dự trù đi hết sẽ là 2 ngày.

Ngày kế tiếp em sẽ đi xe bú từ Đà Nẵng ra Hội An, tại Hội An em có người wen nên cũng mượn được xe thong dong luôn, nhưng chưa có địa chỉ nào thú vị ngoài những nơi đã đi rồi. Dự trù em ở Hội An khoảng 2 ngày.

Sau đó em trở về lại Đà Nẵng và đi xe Tour ra Huế, vì còn kẹt 1 chị bạn ở Đà Nẵng ra Huế nữa.

Tại Huế em sẽ khám phá kinh thành trong 3 ngày bằng xe máy cũng theo cuống Du lịch ba miền của Bửu Ngôn.

Kế tiếp em sẽ đi xe ra Quảng Trị và Quảng Bình.

Em chưa có kinh nghiệm cho cung đường này lắm, nên các bác nào đã từng chinh phục cung này cho em thêm kinh nghiệm và nhiều lời khuyên để em làm hành trang cho chuyến đi nhé!

Cám ơn các Bác nhiều nhiều!

P/S: vì chuyến này em đi kết hợp với công việc nữa nên lộ trình đi ko được smooth và khoa học cho lắm, các bác cho em thêm ý kiến nhé! thanks!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,926
190,268
Latest member
NutGarden
Back