What's new

[Đã chốt đoàn] Tuyển gấp 4 mem chuyến "CHINH PHỤC NÓC NHÀ NAM BỘ (NÚI BÀ ĐEN)" 28-29/5/2011

Status
Not open for further replies.
Tuyển gấp 4 mem chuyến "CHINH PHỤC NÓC NHÀ NAM BỘ (NÚI BÀ ĐEN)" 28-29/5/2011

1/LỊCH TRÌNH ĐI:
+5h30 sáng thứ 7 ngày 28/9/2011 tập trung tại cây xăng PHẠM VĂN BẠCH (gần tới khu công nghiệp Tân Bình). Đúng 6h xuất phát (các bạn đến trễ sẽ bị phạt mỗi phút 2 ngàn)
+Đến 10h tới thị xã Tây Ninh (trên đường đi ghé ăn sáng ở Trảng Bảng – đường đi gần 100km)
+Từ 10h -13h: tham quan tòa thánh Tây Ninh và ăn trưa.
+Từ 13h-16h:đi thuyền tham quan HỒ DẦU TIẾNG
+Từ 16h – 17h: leo từ chân núi lên chùa bà
+Từ 17h-19h: ăn cơm chùa (tiết kiệm chi phí….keke) và cho các bạn nghỉ ngơi, tắm rửa hoặc tham quan chùa.(Ở đây có chỗ tắm rửa vệ sinh đàng hoàng….các bạn yên tâm)
+19h bắt đầu leo núi. Dự kiến lên đỉnh núi khoảng 0h (do leo đêm và đoàn đông nên mình đã dự trù thời gian).Lên tới đỉnh mình sẽ nướng thức ăn và đốt lửa trại.
+6h sáng hôm sau (sau khi ngắm mặt trời mọc) xuống núi. Sau đó mình sẽ tham quan SUỐI TRÚC. Dự trù khoảng 18h ngày chủ nhật mình sẽ về tới HCM.
2/DANH SÁCH THÀNH VIÊN:
+Ech ra khoi gien (Quang Vinh – nam-0987
+Boo (Phương anh - nữ - 01283
+Trainhangheo (Lượng – Nam – 0913
+Trúc (016
+Ry_an (Hưng-Nam-090
+ Duy Anh (Nam - 016
+Phê Phượt (Anh- Nam-090
+Nhẻm (Hải – nữ - 016
+ThanhtrungAlZn (Nam-0919
+Viking_trung (Nam-09
+QC_QC (Tiến - nữ - 093
+Phongmom( Nam - 094
+Chị Thủy ( Nữ - 09
+Quốc (Nam - 097
Notes: dẫn đoàn là trainhangheo, chốt đoàn là phongmom.
3/VẬT DỤNG CẦN THIẾT VÀ LƯU Ý CHO CHUYẾN ĐI:
Do là leo núi đêm và ngủ bụi trên núi nên yếu tố an toàn mình đặt lên hàng đầu. Các bạn cần phải chuẩn bị kỹ chút nha.Các bạn gói gém đồ sao cho càng nhẹ càng tốt nha:
+Quần áo: tầm 2 bộ thôi + áo ấm (càng ấm càng tốt nha vì trên đó lạnh lắm), nên mang giầy loại dễ đi nha (vì đi bộ và leo trèo rất nhiều..không thì đau chân lắm đó)
+Áo mưa phòng trường hợp trời mưa và lạm bạc trải ngồi
+Đèn pin (nên mua đèn đeo đầu để hai tay trống dễ leo……anh Hưng trong nhóm biết chỗ mua đèn giá 65k/cái…..các bạn có nhu cầu thì đăng kí nhờ ảnh mua dùm lun….mua nhiều biết đâu rẻ hơn)
+Túi ngủ: khoảng 2 bạn 1 túi là ok (trên đỉnh rất lạnh và nếu mưa thì có chỗ mà trú, mệt thì có chỗ ngủ)…..giá thị trường khoản 150-250 tùy loại (mua 1 lần để còn đi các lần sau nữa…ko phí đâu mà sợ……..bạn nào có thì cho hay nha….để các bạn chưa có khỏi mua….tiết kiệm chi phí…..với lại giảm bớt đồ phải mang theo
+Những đồ khác cần mang theo như nước, thức ăn…….cùng với điều lệ của nhóm (về chạy xe như thế nào, sinh hoạt như thế nào) sẽ post sau nha.

Last edited by a moderator:
Re: Chinh phục NÓC NHÀ NAM BỘ - NÚI BÀ ĐEN & Tham quan HỒ DẦU TIẾN+LONG ĐIỀN SƠN

Bạn có thể update plan và thông tin chi tiết ở bài 1 thêm tí k :D
vd 7h15 đi thì khoảng mấy giờ đến Tây Ninh,
Dự đinh ăn uống (sáng trưa tối) như thế nào, Tây Ninh có đặc sản j` :D
18h00 leo lên thì khoảng bao giờ đến (thấy wiki ghi trung bình khỏe mạnh có thể mất 2-4 tiếng, mình chưa leo chưa biết)
ngủ lại chùa như thế nào, ăn tối ở chùa hay sao, ở chùa có những quy định nào cần chú ý k (vd như có cấm ồn ào sau 00h k ?)
sáng leo núi sớm là khoảng mấy giờ, nếu tối thức khuya quá sáng dậy leo nổi k, có đảm bảo an toàn k
Đường leo lên/xuống như thế nào (đường mòn hay đất đá) để còn biết mà chuẩn bị hàng họ :D

Nói chung thông tin càng nhiều thì càng tiện cho chúng ta :)

3 điểm có ngôi sao lần lượt là Long Điền Sơn (A), Núi Bà Đen, Tòa Thánh, thấy con đường dọc hồ cũng có vẻ khá đẹp :)

Chủ thớt cứ update thông tin/thông báo vào bài đầu tiên đi cho tiện

Re: Chinh phục NÓC NHÀ NAM BỘ - NÚI BÀ ĐEN & Tham quan HỒ DẦU TIẾN+LONG ĐIỀN SƠN

Mình update rồi đó bạn. Hiiiii.....đây gần giông như lịch trình chuyến đi trước của mình đó bạn. Sẽ có một số tu chỉnh nhỏ trong buổi offline cho chuyến đi ok hơn.

Do ban đầu mình tổ chức với các bạn trên face.....sau đó phát hiện trang này hay quá nên mới nhào vô....hai ba bên lỗn xộn quá nên mình vào yahoo.......các bạn thông cảm dùm.....lần sau mình sẽ rút kinh nghiệm.

Mình đặt cục gạch dập dòm ở đây nhé. 2 tuần trước đó mình đi liên tục nên ko chắc đến ngày này còn đủ sức chiến tiếp ko. Nhưng mình thích đi Tây Ninh từ lâu lắm rồi, háo hức leo Bà Đen lắm (nhưng mà ko biết sức mình tới đỉnh hay tới lưng, he he). Đợi chủ thớt update lịch trình cụ thể rồi từ từ tính tiếp ;)

Đọc lịch trình hấp dẫn quá, mình cũng rất thích đi Tây Ninh, nhưng vì con gái chân yếu tay mềm nên không cầm xe chạy xuống Tây Ninh nổi, khi nào có chuyến du lịch bằng ô tô thì mình xin 1 suất. Chúc các bạn có chuyến đi thật thú vị nhé.

Đặt cục gạch tại đây......

Thật ra mình đề nghị các bạn nên đi theo cung đường sau lên núi thì vui hơn nhiều : bắt đầu leo vào 6h tối đi theo đường sau nghĩa trang liệt sĩ.Đường này dễ đi và được thêm cái không phải mua vé vào cửa (tiết kiệm được 10k).Nếu các bạn đi nhanh thì khỏang 3 tiếng sẽ lên được đỉnh núi (nếu đi chậm thì khoảng 10 hay 11 giờ cũng nên tới nơi thôi).Chủ yếu đi như vậy các bạn phải chuẩn bị đủ đồ ăn và nước uống cho chuyến đi do tới chiều hay trưa ngày hôm sau mới có thể xuống núi được.Đặc biệt phải mang đủ đen pin và lều bạt để tránh gió , đêm trên đỉnh núi gió thổi ghê lắm không mang bạt dựng trại thì khó mà ngủ ngon được.Nếu được có thể mang đồ lên trên nướng cũng vui lắm vừa nướng vừa sưởi ấm vừa tham gia những trò chơi thì tuyệt.(trên này có mấy anh bộ đội nếu kẹt quá thì có thể xin hoặc mua một số thứ ở chỗ mấy anh ấy)

Sau đó xuống núi theo đường xuống chùa, các bạn nên kiếm 1 cái cây để làm gậy xuống núi sẽ dễ dàng hơn. Đến đây các bạn có thể tự lên kế hoạch tham quan chùa bà nhưng nếu đi xuống thì mình khuyên các bạn nên đi đường máng trượt xuống.(Đến đây mà không đi máng xuống thì phí lắm, đảm bảo rất phê :D)

Thật ra mình cũng chi tham gia leo bà đen hai lần thôi do đoàn mình đi Fansipan nên tổ chức test thể lực ở đó.Một chuyến đi ban ngày và một chuyến đi ban đêm, theo mình đi ban đêm lên núi sướng hơn.Nhưng cũng xin khuyến cáo các bạn có bệnh trong người như hen suyễn, cao huyết áp ... không nên tham gia chuyến đi như thế này.Tốt nhất mọi ngừoi đi như vậy cũng phải tập luyện thể lực để chuyến đi được thoải mái chứ đi mà giống như hành xác thì cũng không nên đi làm gì.

Thêm một ý nhỏ nữa trên núi có nhiều view cũng khá đẹp bác nào mê chụp hình thì nên mang máy đi cho nó khí thế.

Quên mất chúc các bạn thành công nhé.

Có 1 lưu ý quan trọng khi di chuyển bằng xe máy xuống tây ninh : đoạn đường từ củ chi xuống tây ninh rất hay bắn tốc độ nên các bạn đi đúng tốc độ để khỏi phải gặp phiền phức với các bác áo vàng nhà ta nhé đụng mấy bác ấy là hết hứng đi leo núi luôn đó.

Đọc lịch trình hấp dẫn quá, mình cũng rất thích đi Tây Ninh, nhưng vì con gái chân yếu tay mềm nên không cầm xe chạy xuống Tây Ninh nổi, khi nào có chuyến du lịch bằng ô tô thì mình xin 1 suất. Chúc các bạn có chuyến đi thật thú vị nhé.

Tay mềm thì làm ôm cho xế nó chở xuống chứ mắc gì mà không đi được hả bạn !

Ớ ờ anh Vinh :)) chunguahoang chạy dữ quá :))
Mình đặt 1 cục gạch nhá :D đến lúc off rồi quyết tiếp, gì chứ đi th7, cn thì vô tư >:D<

Nhóm đi Côn Đảo mình tập hợp đi Tây Ninh nhé.Còn sức thì cứ chơi đi em , kẻo già lại tiếc:)):))

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,873
190,237
Latest member
Theanhdantek
Back