What's new

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Câu chuyện thì thực tớ không biết bắt đầu từ đâu nên chắc cứ thế này cho đơn giản. Tớ quyết phục thù vụ ăn trượt hoa điên điển 1 cơ số lần cộng với việc hóng hớt được cái tên Trà Sư nên dăm ba cái tiện thể tớ lên kế hoạch đưa tất tuốt những thứ trên vào danh sách cần phải tiêu diệt của chuyến này. Kế hoạch ban đầu là ngay ngày thứ 2 (17/10) lúc xong việc nhưng ủn đi ủn lại sau khi kết nối Bắc - Trung - Nam cuối cùng chốt hạ vào cuối tuần.
Phương tiện đi lại:
Xe Phương Trang chuyến 12h15 ghế ngồi đến Châu Đốc tầm 6h sáng.
Vé người 125k, vé xe 150k (mỗi xe chỉ mang được 2 xe máy nhưng hoàn toàn có thể gửi các chuyến khác nhau để lấy xe được). Tớ rất là ưng hãng xe này trong chuyến vừa rồi vì xe có gối ngủ chữ U, bác tài hát ngay từ khi xe khởi hành rất hay và đầy chất nghệ sĩ. Có đặt vé qua điện thoại, có xe trung chuyển và phòng chờ ở bến xe (Châu Đốc) thì khá tiện nghi, phòng vệ sinh còn có thể tắm được :). Gửi xe thì ra bến trước chừng 45p để làm thủ tục (Ở bến xe miền Tây thì đến phòng gửi hàng của PT ngay ở sát cổng ra của bến còn ở bến xe Châu Đốc thì chung luôn phòng xuất vé). Nếu muốn dùng xe trung chuyển thì đến điểm tập kết trước 1h để xe đón, ở HCM đặt ở Lê Hồng Phong còn ở Châu Đốc theo như tớ hóng điện thoại thì họ đón được khách nhiều điểm theo yêu cầu. Họ sẽ gọi để check trước giờ xuất phát chừng 20-30p.
1.Số điện thoại đặt vé tại TP HCM:
Lê Hồng Phong: 08 3833 3468
Bến xe: 08 3752 7649
2. Số điện thoại đặt vé tại Châu Đốc: 076 3565 888

Trà Sư đẹp nhất lúc hoàng hôn bắt đầu tầm 15h và bình minh tầm 7h. Vậy nên bọn tớ dành thời gian cho Núi Cấm và Tri Tôn trước khi đổ bộ Trà Sư.
Theo BQL rừng thì đúng bắt đầu từ thời điểm bọn tớ đến không cho phép ngủ lại nữa vì xảy ra hiện tượng săn bắn chim nhiều nhưng theo thông tin tiểu ngạch thì khi vào có thể chạy xe máy theo đường bộ đến thẳng chân đài quan sát rồi xin ngủ tại mấy quán ở đó hoặc lên hẳn đài quan sát ngủ. Nhưng về mặt sinh hoạt theo kiểu già cả của tớ thì tớ thấy cứ chạy xuôi lại cái dốc cách Nhà Bàn chừng 7-8km nghỉ ở nhà nghỉ Hùng Đỉnh, đối diện có mấy quán thịt nướng rứt ngon rồi sáng dậy sớm đón bình minh trên đường và vào Trà Sư vẫn hay hơn. Bọn tớ gặp ngày đặc biệt Hùng Đỉnh hết chỗ nên chạy lại hẳn Nhà Bàn để nghỉ ở khách sạn Ngọc Hân phòng 4 giường 2 toilet có 280k.

Lướt trên những con đường ảo ảnh

Hay lướt trên hoàng hôn sóng sánh

Tớ sẽ từ từ up ảnh và trình bày tiếp sau nhé ;)

Last edited by a moderator:
Re: Trà Sư, kế hoạch bất ổn mùa nước nổi và cuộc đuổi bắt mặt trời

Bù lại là nếu chạy quá đến Tri Tôn cách Núi Cấm chừng 7km thì có nhiều điểm để lượn lờ ngắm nghía hơn. Ví như cái chùa vàng vàng tường vàng vàng mà bọn tớ lấy làm mốc tìm quán ăn khi ăn no mới kịp nhìn ra chính là chùa Xà Tón, một ngôi chùa Chăm cổ kính có từ hàng trăm năm. Các cụ bảo "có thực mới vực được đạo" chả có sai tẹo nào. Ngôi chùa rộng lớn đầy màu sắc ngay lập tức làm bọn tớ cắm cúi

Cổng chùa

Đường đi vào với những tháp nhiều màu mà sau khi săm soi tớ được biết chính là các ngôi mộ. Theo sự suy diễn dẩm dzít của tớ thì có vẻ giống như phần mộ của các vị trụ trì tăng ni đã từng sống trong chùa ở ngoài Bắc. Nhưng khác là ờ ngoài Bắc thì được tập trung thờ tự tại một khuôn viên riêng còn ở đây thì được rải rác bao quanh chùa và đặc biệt là rất kì công về kiến trúc cũng như màu sắc làm tớ liên tưởng tới hình ảnh của vùng đất Phật Tây Tạng. Chắc có lẽ phải tìm hiểu sâu hơn về văn hoá cũng như kiến trúc của người Chăm mới có thể hiểu thấu những nét đẹp tôn giáo ở đây.

Một chiếc cổng vào khu thờ bên phải với màu xanh và đường nét hoa văn sắc sảo sống động

Phía sau vòm cổng là tấm bia với những dòng chữ cổ

Bên cạnh sự cổ kính chùa cũng được tôn tạo xây mới những khu nhà khác để học tập trang trí màu vàng và đỏ lộng lẫy, chẹp, hơi giống những câu chuyện cổ tích của Ấn Độ :p

Những vị sư có phong cách phóng khoáng hơn, màu áo vàng cam và vạt chéo để hở 1 bên vai

Last edited:

Theo kế hoạch là chơi bời ở Núi Cấm, ăn nhậu nghỉ ngơi xong chạy về Trà Sư vào khoảng 3h chiều để đón hoàng hôn và chực chờ những đàn chim về tổ. Ấy vậy mà vì cái lí do to hơn mục đích là quán ăn đầu tiên được chỉ điểm trót đóng cửa nên Tri Tôn được đưa vào danh sách bổ sung. Cái kiểu đi lê la hưởng thụ của bọn tớ bây giờ thì ăn uống chiếm tỷ trọng khá lớn trong việc oánh giá sự thành công của chuyến đi. Độ tò mò hóng hớt thì không phải bàn nhiều, trộm vía, nhìn thấy sự đẹp gái đẹp là mắt cứ như bi ve được chiếu tia...laze:LL nên kế hoạch chả bao giờ được lên 1 cách tròn trịa. Có ai hỏi đi đâu thì chỉ nói được mỗi câu "Trà Sư, 3 ngày". Lịch trình là...cứ đi thôi:D và trên đường thì hay đâu ngã đấy, ngon đâu ăn đấy, chả nhất thiết phải đi đủ, chả nhất thiết là phải đến hết nơi, cứ chốt hạ điểm quan tâm Trà Sư cụ tỉ nhất là đạt được nguyện vọng, rất đơn rản ;)
Tớ hóng hớt được về Tà Pạ, mặc dù mất khá nhiều thời gian lê la ở chùa Xà Tón vì cứ túm được đứa nọ lại mất tích đứa kia vì đang mải đi săn bắt con nghệ thuật hoặc mải hóng hớt buôn chiện với các sư trẻ tuổi cởi mở mắt nhấp nhánh(NT) nên có vẻ việc đi Tà Pạ ko được mấy hưởng ứng. Dưng hỏi ra mới biết đồi Tà Pạ cách chùa có chưa đến 1km, ruyệt, xe tớ hăm hở lao lên trước dù...chưa biết đường nhưng các giang hồ đồng hành đã kịp kéo lại trước khi tớ quá ga phóng mất:Dam. Chùa Tà Pạ nằm trên đồi Tà Pạ, đường lên chùa lát đá như gạch viên ngoài Bắc nhưng không sát nhau và rãnh thì rất sâu. Tăc... tặc...tặc...xe bọn tớ cơ bản là la già toàn đi từ nhà ra đến quán vỉa hè là thở dốc. May có bác từ trên đi xuống chỉ đi đường vòng cho đỡ "nhọc máy"
Chùa nằm ở đỉnh của đồi, những nét kiến trúc cơ bản của người Chăm là những phần vút cong nơi đầu máu, mái dốc đứng và chỉ có 1 ban thờ chính riêng biệt trong chùa. Hành lang bao quanh nhở, có nhiều cột trụ, hoạ tiết trang trí đặc trưng bao quanh hành lang là hình người đang cầm giáo trong tư thế trùng chân vững chãi.

Last edited:

Bọn tớ may mắn được gặp đúng lúc chùa đang có lễ, lễ dâng y. Gia đình chụp ảnh lưu niệm với thầy

Và khi mọi người chuyển hết ra ngoài thì trong chùa sư thầy vẫn đang tiếp tục buổi lễ rất nghiêm trang và thành kính

Một góc nhìn từ trên chùa xuống, phía ngoài nơi trắng xoá nước cũng là những ruộng lúa đã ko còn nhìn thấy ngọn lúa

Tớ ghét phải cắt nhỏ bài thế này quá, hic, đã qua giới hạn ảnh đâu mà cứ ko cho post nhỉ :llll

Thời gian bị kéo dãn vì đứa nào cũng hăm hở đứng lấp ló để xem lễ, rồi thì ko chịu nổi lao cả vào trong để quỳ,vặn vẹo, để rón rén vòng quanh mà chụp các nhà sư làm lễ. Rồi đến lúc ngẩng lên thì mặt trời đang dỗi chạy về rất nhanh. Cuống, lại líu ríu tất tả chạy xuống dù biết có 1 con đường đất nhỏ dẫn ra góc nhìn xuống ruộng lúa rất đẹp, chẹp, đành AQ để dành lần sau. Về đến Trà Sư đón hoàng hôn thì đã thấy bóng dáng những đàn chim trở về tổ. Lại mất thời gian vì gặp các bác kiểm lâm mà ko thể nào trình bày hỏi han được cái vụ ngủ trong rừng. Chú Ba kiểm lâm nhất định từ chối không cho phép bọn tớ ở lại, haizzz, vụ ủ mưu ngủ rừng chả còn tí hi vọng nào dù bọn tớ đã phải kể lể từ Bắc đi vào, thôi đành cứ mua vé đi xuồng đã rồi tính tiếp. Giá vé chia theo số ng và số xuồng máy. Xuồng có đủ áo phao mới cứng cho bọn tớ, thế là cái sự chuẩn bị dặn dò đầu cầu SG mua áo phao mang đi đành để cho lần đi chơi khác:LL.
Lúc bọn tớ đến thì nắng chỉ còn dưới bóng nước thế này

Và chim chóc đã yên ả đậu trắng cây cối như này

Ôi cái bọn tớ đúng là ở chốn toàn bê tông ví cột điện, nhìn thấy chim là cuống lên, xoắn tít mù lên, nhìn thấy là nhào ra chỉ trỏ tới tấp hò hét năn nỉ em lái xuồng mỗi đứa 1 hướng làm em ấy vừa bấn loạn vừa buồn cười. Em ấy bảo sẽ đưa mọi người đến điểm chim (chả nhớ là giang sen hay điên điển) tập kết, đi qua một lạch nước nhỏ tràm mọc kín lối như thế này

Và quả thật có rứt nhiều bạn đang đứng rỉa lông rỉa cánh còn 1 bạn trong đoàn đã nhanh chân phi lên đầu thuyền ngồi bằng tròn án ngữ tầm nhìn mặc các bạn la ó phản đối, chẹp. Tớ hơi bị xấu tính, tí nữa thì khếu chân cho ngã:T, cả bọn nhấp nhổm đứng lên cãi nhau loạn xạ:D

Last edited:

Dĩ nhiên chả bạn chim nào hài lòng với khách khứa đã đến muộn lại còn ầm ĩ và mất lịch sự như thế, các bạn ấy ứ thèm nhìn bọn tớ tới nửa cái lông, ứ thèm chào đón, ứ thèm tiếp, cứ đứng im lìm trong ráng chiều, vậy thôi :(

Bọn tớ đành biết lỗi rút lui, tiu nghỉu và "nườm" nhau. Chắc tại thấy có biểu hiện tích cực nên các bạn chim chủ nhà oánh rơ moóc cho hàng xóm nên vừa đi ra được một đoạn là có bạn hét lên "bên phải" rồi lại "bên trên", ôi chao là các bạn ấy đứng. Bọn tớ lại cuống quýt, lại xúm xít đứa ngồi quát đứa đứng, đứa đứng hét đứa ngồi cố giữ vững để chĩa máy bắn bùm bùm:gun và đứa nào cũng vận dụng tất cả các chiêu để hát bài "cò ơi cò bay lên":)):)):))

Last edited:

Và thế là vũ điệu của chim bắt đầu. Trước tiên là đập cánh ào ào mặt nước

Vun vút xuyên qua các lùm cây

Rồi rủ nhau tung cánh

Chao liệng vũ điệu đầy ngẫu hứng

Và bọn tớ có màn đàn "chim mỏi về rừng tìm chốn ngủ"

Rồi nắng tắt dần tắt dần...ôi...tắt dần

Bù lại là nếu chạy quá đến Tri Tôn cách Núi Cấm chừng 7km thì có nhiều điểm để lượn lờ ngắm nghía hơn. Ví như cái chùa vàng vàng tường vàng vàng mà bọn tớ lấy làm mốc tìm quán ăn khi ăn no mới kịp nhìn ra chính là chùa Xà Tón, một ngôi chùa Chăm cổ kính có từ hàng trăm năm. Các cụ bảo "có thực mới vực được đạo" chả có sai tẹo nào. Ngôi chùa rộng lớn đầy màu sắc ngay lập tức làm bọn tớ cắm cúi

Cổng chùa

Đường đi vào với những tháp nhiều màu mà sau khi săm soi tớ được biết chính là các ngôi mộ. Theo sự suy diễn dẩm dzít của tớ thì có vẻ giống như phần mộ của các vị trụ trì tăng ni đã từng sống trong chùa ở ngoài Bắc. Nhưng khác là ờ ngoài Bắc thì được tập trung thờ tự tại một khuôn viên riêng còn ở đây thì được rải rác bao quanh chùa và đặc biệt là rất kì công về kiến trúc cũng như màu sắc làm tớ liên tưởng tới hình ảnh của vùng đất Phật Tây Tạng. Chắc có lẽ phải tìm hiểu sâu hơn về văn hoá cũng như kiến trúc của người Chăm mới có thể hiểu thấu những nét đẹp tôn giáo ở đây.

Phía sau vòm cổng là tấm bia với những dòng chữ cổ

Bên cạnh sự cổ kính chùa cũng được tôn tạo xây mới những khu nhà khác để học tập trang trí màu vàng và đỏ lộng lẫy, chẹp, hơi giống những câu chuyện cổ tích của Ấn Độ :p

Hư bột hư đường hết cả rồi, Sbn ơi! Ở xứ Xà Tón nói riêng, vùng Bảy Núi nói chung chỉ có chùa Nam Tông Khmer (tức chùa của người Khmer tu theo hệ phái Nam Tông phân biệt với Bắc Tông) chứ không có "chùa người Chăm".
Tín ngưỡng của người Chăm là Hồi giáo, "chùa" gọi là "Thánh đường". Sbn quất một phát đi xa mấy ngàn dặm, làm NNQ hoa cả mắt.
Còn cái "chữ cổ" là do "mù" Khmer ngữ =)). Chữ đó là chữ Khmer, ghi lại những thông tin về việc xây dựng. Đừng nhằm với chữ Phạn nhá!

NNQ định đi ngủ vì phượt lũ về chìm trong đống việc nhưng xem qua đã tá hỏa, phải vào làm bản đính chính. :T

Tiếp tục nhé!

P/S:
Lần này trở lại Tân Châu ăn lẩu mắm cá linh cũng bị muộn 2 giờ y chang lần trước. (NT)
Chủ nhà, đầu bếp buồn quá, xách chai rượu chuối hột ra nhậu với khô cá lóc chứ không ngồi mỗi người một góc chờ khách tới.
Chắc là rút kinh nghiệm đợt 1. =))

Bọn tớ may mắn được gặp đúng lúc chùa đang có lễ, lễ dâng y. Gia đình chụp ảnh lưu niệm với thầy

Và khi mọi người chuyển hết ra ngoài thì trong chùa sư thầy vẫn đang tiếp tục buổi lễ rất nghiêm trang và thành kính

Phật tử hệ phái Nam Tông Khmer gọi xuất gia là "ông lục" hoặc "sư" hay nôm na là "ông sãi" chứ không gọi là "thầy". Thông thường, khi nói chuyện ông lục, người Khmer bỏ dép ra đứng chân đất, để hết mọi thứ đang cầm trên tay, đội trên đầu và chấp 2 tay vái lạy rồi mới mở lời. Theo lệ, sư nói chuyện với phật tử thì nhìn xuống đất, cách mũi bàn chân khoảng 1 gang tay đến 3 tấc chứ không được nhìn thẳng vào mặt phật tử.

Không biết hôm đó, Sbn, Trang "chép", Linh "tinh" và Đức "đầu đinh" có nhìn thấy cọng lông mày nào trên mặt các sư không nhẩy? Khi xuất gia, người Khmer không chỉ gọt sạch tóc trên đầu mà còn làm sạch lông mày nữa đấy!

Người con trai Khmer 17 tuổi phải vào chùa tu 1 năm để báo hiếu cha mẹ rồi mới được lấy vợ. Nếu có duyên với Phật, họ sẽ tiếp tục tu. Ai có thời gian tu lâu nhất sẽ trở thành người kế vị sãi cả (tức trụ trì), không kể tuổi tác. thế nên, có những vị mới 24-25 tuổi đã thành sãi cả; có vị đến 70-80 tuổi vẫn còn là sãi cả. Nhưng cũng có những vị 60 tuổi vẫn chưa được làm sãi cả do đi tu muộn. Nếu tu một thời gian dài mà hoàn tục, người ta gọi là lục-à-cha. Những vị này được xem là phước cao. Khi hoàn tục, họ được nhiều người kêu gả con gái và cho nhiều của cải.

Người Nhà Quê Lần này trở lại Tân Châu ăn lẩu mắm cá linh cũng bị muộn 2 giờ y chang lần trước. (NT) Chủ nhà said:
Ha ha ha, bác thật là. Cái vụ 4 người ngồi tựa cửa là hình ảnh ấn tượng nhất chuyến này của em đấy =)). Thật tình đến lúc về kể lại cho giang hồ vẫn nhớ như in, chẹp :D. Cũng may nghe chuyện trò thì có vẻ việc này ko phải lần đâu tiên nên bọn em mới đỡ đc 1 milimet áy náy, hí hí. Dù sao cũng phải đội ơn các bác ấy khôn xiết bác nhề(wait)
(Em nghĩ nó thành cái thói quen thời gian rồi, bác dặn bác Long với bác Phú là mọi cuộc hẹn automatic lùi xuống 2 tiếng đê. Bác hẹn với bọn em cũng thế còn giề:LL)
Mà em đã bảo có gì bác phải vào đính chính, em đợi bác viết trích dẫn cho ảnh của em cả thế kỉ rồi mà chả thấy bác í ới giề nên cứ bỏ bom thôi, bác tự vào mà trình bày, hề hề. Em lại chuẩn bị đới, bác lên giây cót trước đê để còn theo kịp em.

Last edited:

Đã bảo là bận đi phượt lũ sẽ không "chém" phát nào được. Nhắc phượt lũ mới nhớ, cho coi hình ghiền chết luôn. Cái đoạn ra tắm đồng íh. Đi xuồng ra đó tắm, mò cua, bắt ốc, hái bông điên điển... Haizz, Sbn mà có ở đó chắc hổng chịu về. Hôm đó, chiên con cá tra 7kg, nấu mấy kí cá mè vinh.... Ôi, ăn ngon chết đi được!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,623
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back