What's new

[Tin tức] Tình hình cải trắng.. hoa mận Mộc Châu 2013

Hết tháng 10 Hà Giang - chúng ta lại mở ra 1 cung đường mới.. cung đường tháng 11 - 12 cho Mộc Châu với ngập tràn cải trắng.. Tháng 1-2 với mận trắng nở rộ những thôn làng. Mộc châu luôn đẹp, những có lẽ tới mùa hoa.. mộc châu lại hút lòng người hơn nữa.
Khi cái lạnh mùa Đông kéo về.. Mộc Châu chìm trong sương trắng, những cung đèo lúc ẩn.. lúc hiện.. những bản làng với ngập tràn hoa trong sương sáng mờ mờ.. Mộc Châu không có cái gì rõ rệt.. khi nào cũng mờ ảo.. nhưng nó lại đẹp hút lòng người. Lập cái topic cho năm 2013 để anh em ai đi về.. có thể update tình hình hoa cải - hoa mận cho anh em đi sau còn lập cung.. săn ảnh.
Ai có ảnh post lên nhờ đề giùm ngày tháng.. nơi chụp ảnh để bà con còn biết mà phi lên nha..
Mở hàng update tình hình cải trắng Mộc Châu chụp ngày 10/11/2013 tại rừng thông bản Áng.

sau tết chắc mình cũng phải lên Mộc Châu một chuyến mới được, suốt ngày làm việc đầu óc căng thẳng quá đi mất

mình mới ở Mộc Châu hôm qua, 24/1, update tình hình hoa cho các bạn nào muốn đi.
- hoa cải ở Pa Phách vẫn còn tương đối, đủ rộng và nhiều để chụp ảnh
- còn về hoa mơ mận đào, mình có lời khuyên thật lòng là nên để sau tết hãy đi, mình nghĩ ít nhất phải 2 tuần nữa thì mới nở nhiều, từ rằm tháng Giêng trở đi mới thực sự nở rộ và rực rỡ. bây giờ thì cũng có những cây mận, mơ đã nở kha khá rồi nhưng so với số nụ chúm chúm trên cây thì không đáng kể. hơn nữa bây giờ cây ít lộc xuân nên lên hình không nổi lắm( có thể do mình chụp hình nữa :D). đào thì gần như là chưa có gì.
thông tin này là dành cho những khu vực mình đi nhé, gồm bản Áng, Pa phách 1, Lóng Luông(đi xe khách qua nhìn vào), đường vào đồi chè Đài Loan. vì chỉ đi trong ngày nên chỉ đi được vài nơi thế này thôi.
ko biết add ảnh qua flickr thế nào nên mọi người chịu khó click vào link vậy nhé
bản Áng
http://www.flickr.com/photos/nguyenthanh16789/12179652243/
http://www.flickr.com/photos/nguyenthanh16789/12179441155/
bản này ko nhớ tên, Nà Kiến thì phải :D
http://www.flickr.com/photos/nguyenthanh16789/12180006936/
Pa Phách, đi đến đây không đi tiếp nữa vì nghĩ cùng khu vực thì chắc là cũng chưa nở :(
http://www.flickr.com/photos/nguyenthanh16789/12180021886/

Last edited:
chán nhẩy, đang định tết này phi lên đấy ngắm hoa mận mà hoa lại chưa nở. Ra tết thì bận túi bụi ko đi được
bận quá thì đi về trong ngày như mình, sáng 6h bắt xe ở Mỹ đình, 11h lên đến MC rồi thuê xe máy đi các bản ngắm hoa, thích chơi đến lúc nào thì chơi, tầm khoảng 7r có 1 chuyến qua MC về HN, còn không thì chờ đến sau 9h30 thì rất nhiều xe về HN.

Tiện update cho đào tháng 27/1/2014:
Các bác đi Mộc Châu không phải đi đâu chụp nhiều cho mệt, cứ rẽ vào đèo Hua Tạt đi sang thị trấn nông trường, dọc đường đào nhiều nhưng chưa nở hết, mận và cải đều đang độ đẹp nhất, chè thì đang độ cắt trụi không nên vào, lên đường tầm này là hợp lý các bác ạ, nên mang theo dây chằng để mua đào về, super rẻ!!! :D

mình mới ở Mộc Châu hôm qua, 24/1, update tình hình hoa cho các bạn nào muốn đi.
- hoa cải ở Pa Phách vẫn còn tương đối, đủ rộng và nhiều để chụp ảnh
- còn về hoa mơ mận đào, mình có lời khuyên thật lòng là nên để sau tết hãy đi, mình nghĩ ít nhất phải 2 tuần nữa thì mới nở nhiều, từ rằm tháng Giêng trở đi mới thực sự nở rộ và rực rỡ. bây giờ thì cũng có những cây mận, mơ đã nở kha khá rồi nhưng so với số nụ chúm chúm trên cây thì không đáng kể. hơn nữa bây giờ cây ít lộc xuân nên lên hình không nổi lắm( có thể do mình chụp hình nữa :D). đào thì gần như là chưa có gì.
thông tin này là dành cho những khu vực mình đi nhé, gồm bản Áng, Pa phách 1, Lóng Luông(đi xe khách qua nhìn vào), đường vào đồi chè Đài Loan. vì chỉ đi trong ngày nên chỉ đi được vài nơi thế này thôi.
Hôm 26/1 Mình đi Pà Cò- Hang Kia thuộc huyện Mai Châu, Hòa Bình..mận nở rộ, còn đào chắc qua tết thì nở nhiều.
Mận

Ả Đào

Nhìn từ trên cao

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,429
Latest member
cuong38263
Back