What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 1)

Status
Not open for further replies.
Singapore ...^^

Mình chuẩn bị đi du lịch bụi ở Singapore vào giữa đầu tháng 2, đã book vé và ks gùi ... but vẫn còn đang băn khoăn về vụ ăn uống và tham quan, đi lại ... Bạn nào biết chỉ mình với, ăn chỗ nào rẻ vì budget của bọn mình cũng hơi eo hẹp ... ^^
Chân thành cám ơn các bạn nhìu ^^

ăn đây:
http://www.visitsingapore.com/publish/stbportal/vi/home/where_to_eat/singapore__the_food.html
Phải nói bọn nó có trang web hoành tráng, nhất là có đủ các thứ tiếng. Nhưng mà cứ phải đi mới biết, xem trước thì chỉ xem bản đồ thôi.

Bác này đã đặt khách sạn rồi thì còn hỏi ăn uống làm gì. Mình mà đi bụi, cứ Hotel81 mà mặc cả, rẻ và xung quanh cũng nhiều hàng ăn thật bèo.

Vừa rồi mình đi wa Sin chơi mấy ngày, có sắm 1 cái thẻ EZ link - thẻ đi xe bus và điện ngầm ở Sin, nạp tiền vào đi bus sẽ rẻ hơn nhiều so với trả tiền mặt (mà fải có sẵn tiền lẻ cơ). Ngoài ra còn dư 1 cái Sim M1 đã kích hoạt. Bạn nào sắp phượt sang Sin thì báo mình nếu ở Sài Gòn mình sẽ tặng cho các bạn dùng vì chắc sắp đến mình có kế hoạch đi các chỗ khác ko quay lại Sin nữa. Thẻ thì hình như đến 2019 mới hết hạn, cả thẻ và sim chỉ cần nạp tiền vào là xài được thẻ nạp ở trạm xe điện ngầm, trung tâm có trạm lớn nhất gần One Rafles Quay còn đt thì nạp tiền ở bất cứ shop 7 Eleven nào cũng được, khoảng 10 SDN cho mỗi thứ là có thể đi - gọi tha hồ trong vòng vài ngày đến 1 tuần tùy bạn xài nhiều hay ít. Mình cũng mua vé bus từ Sin wa Mã: đi Malacca, rồi KL, Cameroon. Bạn nào muốn đi thì mình chỉ chỗ đến mua vé bus để khỏi đi kiếm lòng vòng tốn tiền taxi nhé.

Các nhà thông thái ơi làm ơn cho em hỏi KS nào gần sân bay mà giá cả phải chăng với. Cuối tháng này em đi Bali qua đường SIN, phải ở lại Sin 1 đêm. 23h00 mới đến mà 10h sáng hôm sau đã bay đi Bali rồi. Vì em đến SIN bằng Tiger Airway, qua Budget Terminal nên phải nhập cảnh, không dùng KS Transit tại sân bay được. Bác nào biết chỉ em với ạ, cám ơn các bác trước

Sang tháng nhà em có chuyến công tác sang Singapore 6 ngày 5 đêm, các bác cho nhà em hỏi với, đã bác nào ở Riverview trên đường Havelock chưa ah? Tiền taxi từ sân bay về khu vực đấy mất khoảng bao nhiêu nhỉ? Quanh khu vực đấy có những nhà hàng nào có thể tổ chức cho đoàn cỡ 10 người ăn uống thường xuyên không, giá cả thế nào ah?

---@: Langit: Bro có thể cho biết địa chỉ hoặc trang web dặt phòng và thông tin thêm về cái hotel 81 này được không ??
Tôi đặt vé của Tiger airway nhưng không để ý giờ nên 6h sáng quay trở lại Việt Nam. Vậy tức là đi mấy hãng giá rẻ này phải có mặt lúc 4h sáng ở sân bay cho nó chắc. Nếu như vậy thì ở Sing đi bằng phương tiện gì để ra sân bay vào lúc 3h-4h sáng hay chỉ có duy nhất Taxi. Giá cả Taxi ở Sing có đắt đỏ không?
Merci
PARIS

Nếu bạn đi sớm của Tiger ( tôi cũng hay đi như vậy) thì tiết kiệm được 1 đêm khách sạn đấy. Bạn cứ trả phòng 12h trưa hoặc thuê 1/2 ngày hoặc cứ trả 12h, xong gửi đồ ở KS, bạn đi chơi tiếp , khi nào về thì thuê 1 h nghỉ ngơi tắm rửa ( cái này lên Kế hoạch đi như shopping thêm, đi khu vui chơi chẳng hạn), TỐi bạn đến khu Mustafa đi shopping đến tầm 2h sáng về và đón taxi ra sân bay ngủ luôn, đỗ tốn tiền KS :D <---- Áp dụng cho dân đi bụi , ít tiền thích hợp nhất.

Còn Taxi đi đêm bị tính Midnight Fare khoảng 5SGD và phí đi từ chung quanh OrChard ra đến sân bay mất khoảng 20SGD nữa. Cộng khoảng 25-30SGD cho 1 chuyến taxi, nhiều người đi sẽ có lợi đấy .

Chào các anh chị em nhà Phượt.

Em gái Sài Gòn định sẽ đi du lịch tự túc qua Singapore trong vòng 4 ngày, em thấy đăng kí vé máy bay của Jetstar hết 114$, còn không biết có cái Hostel nào rẻ rẻ không nữa. Mọi người làm ơn chỉ em với. Em đọc trên mạng thấy ghi Singapore có hệ thống MRT gì gì đó, không biết cái đó là gì.
Mọi người biết gì thì làm ơn chỉ em tất tần tật nhé. :)

Vé thế là đắt rồi bạn, giá đó có thể gấn đi được 2 người đến Sing đó ( khứ hồi). Tuy nhien được cái jetStar xuống Tẻminal 1 sang trọng hơn Buget Terminal .
Hotel rẻ thì cứ xuống khu Geylang hoặc Palestier Rd, chọn hệ thống Fraange hoặc 81 thì ok hết .

Last edited by a moderator:
MRT = Mass Rapid Transit hệ thống giao thông trung chuyển tốc độ nhanh, tức là tàu điện ngầm đó bạn. Sử dụng dễ lắm vì ít ga và tuyến đơn giản. Chỉ cần đọc được chút tiếng Anh là đi thoải mái. Rẻ hơn bus nhiều nếu bạn du lịch 1 mình.

Về chỗ ở, mình không ở hotel mà thuê 1 phòng ở apartment (thường là 3 phòng: 1 master và 2 common). Vừa vui vừa có bếp núc để nếu muốn thì mua đồ về nấu nướng ăn (vì vừa rồi mình đi dài ngày nên ngán thức ăn bên đó lắm, với lại để tiết kiệm nữa). Chi phí cho 1 người ở phòng common (bao gồm hết các loại phí) khoảng 20-30 SDG (phòng 2 người) chênh lệch giá tùy khu vực.
Những apartment như vậy thường cho sinh viên hoặc oficer ở. May mắn bạn có thể tìm được căn có người Việt Nam ở. Mấy chỗ này wifi free mà lướt web ào ào ah :)
Bạn nên mua thẻ Ez tại bất kỳ MRT station nào (vừa ra khỏi Changi Aiport nên mua ngay luôn cho tiện di chuyển) vì vừa dùng đi MRT vừa đi bus được. Hết tiền thì nạp trực tiếp tại máy tự động ngay mỗi ga luôn. Tiện lắm!
Nếu ở lâu, bạn mua thêm simcard của Singtel để tiện liên lạc. Khoảng 8 SGD cho sim có sẵn 10 SDG. Đó là mua tại các mobile shop, chứ còn 7-11 thì ko giảm giá đâu. Nghe cũng bị trừ tiền nha bạn nên cứ thoải mái gọi hoặc nhắn tin.
Ở apartment tớ nói thì có thể dùng điện thoại bàn để gọi, miễn phí gọi kể cả đến dđ miễn trong nội thành Spore.
Nếu bạn là nữ và đi 1 mình, tớ nghĩ không nên ở Geylang hay chuỗi Hotel 81 trừ khi... bất khả kháng.
Chúc vui :)

Last edited:
các bác cho em hỏi em đến sing lúc 1h 30 am đến 7h 40am em mới bay sang jakarta. trông khoàng thời gian đó ở sing em có thể làm đc ji, ở sân bay có ngủ luôn đc ko ạh

các bác cho em hỏi em đến sing lúc 1h 30 am đến 7h 40am em mới bay sang jakarta. trông khoàng thời gian đó ở sing em có thể làm đc ji, ở sân bay có ngủ luôn đc ko ạh

Trong sân bay Changi có 1 chỗ gọi là Lugguge Store, nơi đó, bạn có thể gửi hành lý của bạn với giá từ S$15/ lugguage thì phải, mình không nhớ rõ giá đâu. Nhưng nó ở departure hall trong Terminer 2 ấy, nếu không biết, cứ hỏi bên Information Service là người ta hướng dẫn cho. Còn nếu ngại, cứ ngước lên nhìn biển chỉ dẫn là OK.

Gửi xong hành lý rồi, bạn ra MRT ở Terminal 2 hoặc 3, mua 1 vé đi thẳng tới Bugis Junction. Ở đó, cái gì cũng có. Nếu không đói, đi thẳng ra Clarke Quay MRT ngắm khu thương cảng đầu tiên của Singapore do người Trung Quốc quản lý, hiện giờ khu này vẫn chủ yếu là người Hoa sống và ngắm khách sạn 5 sao đầu tiên của Singapore: Furllerton, hoặc bắt City Hall MRT, rồi đi bộ qua Merlion park mà ngắm cảnh Esplanedis Theather và biển. Đẹp tuyệt đó bạn. Con Merlion ở Merlion park giờ đó thì hình như là chưa nhả nước đâu, tuy nhiên, hên xui bạn ạ.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back