What's new
Status
Not open for further replies.
Mai Linh đi chán và mùi hôi lắm bạn ơi. Người không say cũng thành say kinh khủng. Mình thấy có Sapaco chất lượng tốt và sang đó có thể book vé đi thẳng Siem Riep lun. Thế nhé.

Lịch trình đi cambodia

Mọi người cho fox hỏi:
- Lịch thế này thì có ổn không??
- Có thể rút ngắn thời gian được nữa không???, fox muốn khám phá Angkor nên chọn 3 ngày nên k thể rút ở đây được, muốn đi qua Kep nên xuất phát từ Hà Tiên.
- Từ Hà Tiên về Kep, phương tiện đi qua cửa khẩu là xe ôm hay có phương tiện khác k?
- Xe từ Kep đi PNP có chuyến đi buổi trưa k??có coi cái lịch chạy của Sorya nhưng đi từ Kampot, nên không rõ là nó có chạy qua Kep để đi PNP??

LỊCH TRÌNH ĐI CAMBODIA:
- HCMC – Rạch Giá – Hà Tiên – Kep – PNP – SR – HCMC
1. HCMHC – Rạch Giá: Xuất phát 22h, hành trình 7hrs, độ dài 250km, 47chuyến 1 ngày, đi xe của Mai Linh
- 4h: có mặt tại bến xe Rạch Giá, chờ xe đi Hà Tiên, chuyến sớm 5h, hoặc chờ đến 6h, sau khi đã hoàn thành việc ăn sáng...
2. Rạch Giá – Hà Tiên: 91km, 2hrs, 18chuyến/ ngày Mai linh
- 7-8h ngày 1: có mặt tại bến xe Hà Tiên, tiếp tục hành trình đi qua cửa khẩu tại Kep

3. Hà Tiên – Kep: Thuê xe taxi hoặc xe ôm, thì bến xe Hà tiên qua biên giới, đi vào địa phận Cambodia, Kep cách biên giới 40km.
- 9h30: có mặt tại Kep, thuê phòng, nghỉ ngơi. Chiều khám phá Kep

4. Kep – PNP: đi xe Sorya, đi tuyến Kampot – PNP: 4hrs
- Trưa ngày 2, trả phòng, đi xe về PNP: 5h chiều, có mặt tại PNP, ăn uống nghỉ ngơi, dạo đêm ở PNP
- Sáng ngày 3,sáng đi thăm cánh đồng chết, chiều đi thăm cung điện Gia, chùa Bạc, đài tưởng niệm, đi chợ..., lên xe 15h45, chạy chuyến cuối về SR

5. PNP – SR: 5-6hrs: có mặt lúc 20h ngày 3 tại SR, thuê phòng, ở chuẩn bị đi thăm Angkor Wat.
- Sáng ngày 4 – 5 – 6, đi thăm Angkor, tối dạo đêm, nghỉ ngơi, buffet trên sông…

6. SR – HCMC: 12hrs.
- Sáng ngày 7, đi chuyến 7h30 về SR của Sorya, có mặt tại PNP lúc 13h30
- Đi xe Sapaco, Mai linh hoặc kịp Sorya về HCMC theo chuyến cuối

Tổng chi phí vào khoảng 130$.

Cảm ơn

Mọi người ơi, em đọc thấy là các khu đền ở Angkor đều không cho ở lại sau 6 giờ tối, nhưng có người bảo là có thể ở lại trong đó ( có lẽ là "trốn" trong đó thì đúng hơn!). Vậy cho em hỏi là có ai ở đây đã từng ở lại đêm tại các ngôi đền Angkor chưa? Và nếu ở lại mà bị bảo vệ phát hiện thì có bị phạt tiền nhiều không ạ? Cảm ơn mọi người nhiều!

Mọi người ơi, em đọc thấy là các khu đền ở Angkor đều không cho ở lại sau 6 giờ tối, nhưng có người bảo là có thể ở lại trong đó ( có lẽ là "trốn" trong đó thì đúng hơn!). Vậy cho em hỏi là có ai ở đây đã từng ở lại đêm tại các ngôi đền Angkor chưa? Và nếu ở lại mà bị bảo vệ phát hiện thì có bị phạt tiền nhiều không ạ? Cảm ơn mọi người nhiều!

Có vé thăm 2, 3 ngày mà. Tối chắc không được ở trong đền nhưng cũng ở gần đền :).

Theo mình thì ko nên có những tư tưởng như thế này, khi sự cô xảy ra giải quyết trên đất khách quê người là hơi bị vỡ mẹt đó.........

chuẩn không cần chỉnh, đến 5h30 là bảo vệ ra đuổi cổ khách về rồi. Nhưng thực ra có ở lại thì cũng chỉ để chụp ảnh Angkor Wat đêm thôi. Có 2 cách để ở lại chup ảnh đêm tại Angkor Wat:

1. Mua vé vào thăm quan đêm, đâu như 18$ (đắt quá mức cần thiết, vé đi cả ngày có 20$), vé này sẽ cho bạn vào thăm quan Angkor đêm và xem biễu diễn tái hiện cuộc sống của vương quốc Chăm thời xưa.

2. Trốn ở lại. Có thể trốn tại các bìa rừng hoặc vào khu nhà cho sư bên cạnh đường đi vào

Mình chọn phương án 2, chỉ cần ở lại đến 7h là đã lên đèn đẹp lắm rồi, sau khi chụp xong thì cứ ung dung mà ra về, bảo vệ có hỏi thì bảo tao ngủ quên trong rừng =)), nói chung chả phạt gì đâu vì mình là khách du lịch mà, cùng lắm thì cứ giả vờ ko hiểu tiếng Anh là xong

Đây là kết quả của mình sau hôm trốn ở lại

Các bạn cho tớ hỏi là người VN chúng ta có được đến thăm ngôi đền Preah Vihear đang tranh chấp giữa Cam và Thái không? Nếu đi được thì có xe từ Siem Riep không?

Cảm ơn các bạn nhiều!

Các bạn cho tớ hỏi là người VN chúng ta có được đến thăm ngôi đền Preah Vihear đang tranh chấp giữa Cam và Thái không? Nếu đi được thì có xe từ Siem Riep không?

Cảm ơn các bạn nhiều!

Từ Siêm Riệp không có phương tiện giao thông công cộng dù là bus hay xe lam quá tải nghiêng ngửa trên đườngđến Preah Vihear đâu (mà đúng ra từ PP hay chỗ khác cũng ko có xe chạy thẳng đến chân núi). Nhưng đến SR mà không đi PV thì uổng, chỉ còn cách mấy trăm cây số. Bạn có thể thuê xe taxi (đúng ra là taxi tự phát, nhìn trên đường phố thấy xe ô tô đậu nhìn bẩn bẩn thì cứ vào hỏi, taxi đấy); hoặc nhờ mấy anh tuk tuk giới thiệu giùm. Đợt mình hỏi (tháng 7 năm ngoái) là 100USD chở đi và về lại SR. Đấy là giá đi vào mùa khô, mùa mưa xe 2 cầu đi cũng khó. Sau vì mình ko quay về SR mà đến PV với ý định tìm đường qua Champasak về Kon Tum hoặc sang Thailand luôn, thì ảnh tuktuk giảm cho còn 70USD. Anh í tháo cái cục tuk tuk ra (chẳng biết gọi là cái gì) thì thành lại xe Wave Alpha Honda Việt Nam chở mình lên Preah Vihear. Nói chung đi thì cũng tới, đường hơi xấu xấu, bẩn.

Người Việt Nam hay người gì đến cũng ok thôi, chỉ có người Campuchia thì hơi e ngại. Họ đang tranh chấp với Thái chứ ta có đâu. Trước khi giành giật hàng ngày dân Kam bên này vẫn qua cửa khẩu đi làm bên Thailand thoải mái, sau thì hay bị hạch họe. Đợt mình ở SR chiều chiều hay thấy tờ Campuchia Daily in hình bìa binh lính 2 bên bồng súng mặt ngầu ở PV, nhưng đến thì thấy cũng ko có gì. Gườm nhau cho vui vậy thôi. Mình nghỉ đi thoải mái, muốn leo lên đền bên Cam cũng được mà qua Thái đi vào cho hoành tráng cũng được.

PV là của người Khmer lại nằm trên đất Kam hiện tại thì phải thuộc người Khmer. Chẳng thà Wat Phou nằm hẳn trong đất Lào thì không nói làm gì. Thái sân si quá.

Có 2 cách để ở lại chup ảnh đêm tại Angkor Wat:

1. Mua vé vào thăm quan đêm, đâu như 18$ (đắt quá mức cần thiết, vé đi cả ngày có 20$), vé này sẽ cho bạn vào thăm quan Angkor đêm và xem biễu diễn tái hiện cuộc sống của vương quốc Chăm thời xưa.

2. Trốn ở lại. Có thể trốn tại các bìa rừng hoặc vào khu nhà cho sư bên cạnh đường đi vào

Nếu ở Kam vài ngày lăn lê chán rồi, bạn ăn mặc càng ít giống đi phượt càng tốt, máy ảnh thì bỏ vào cái túi gì cùi cùi ấy, rồi mượn/thuê xe máy cứ thế điềm nhiên đi vào. Đừng đi các đường có gác cổng (ban ngày đi vào chịu khó quan sát, con đường trước Angkor Wat chạy ngược lại hướng Angkor Thom cứ đi mãi thì sẽ gặp một khu ăn nhậu bát ngát, buổi chiều dân SR đổ ra trải chiếu ngồi nhậu la liệt quẹo phải sẽ ra lại phố chính SR. Thì ban đêm lái xe vào đường ấy, đi chơi loanh quanh đêm có trăng thì cảm giác hay lắm. Chứ ko fải ko muốn đóng góp cho di sản (đúng là là cho công ty Apsara thầu kinh doanh khu Angkor của bác Sáu Cò người Việt), mà là ko muốn xem các chương trình tái hiện đầy chất biểu diễn đó, chỉ muốn vào Angkor khi màn đêm buông xuống, thế thôi, thì mua vé làm gì với cả như mình cứ đi ra đi vào mấy đêm trăng thì tiền đâu mà vé vủng :D.

Bạn cho tớ hỏi thêm là thuê xe máy ở SR có dễ không? Xe đi có tốt không? Tớ thích tự chạy xe 1 mình hơn.

À, mua vé vào Angkor Wat 3 ngày thì đêm đựơc ở lại luôn hay vẫn bị đuổi ra hả bạn?

- Vé ban ngày dù mua cả tuần thì sau 5h30 vẫn bị mời ra.

- Ở SR vì ít lang thang vào khu phố Tây nên thật tình mình không sure vụ thuê xe máy dễ dàng hay ko, chỉ thấy Tây thuê xe đạp đạp đi Dòng sông nghìn Linga hay cầu Campong K'dei v.v... đầy đường. Nhưng mình nghĩ thế nào mà chẳng có, đã có xe đạp ắt có xe máy. Còn cách của mình là mấy ngày đầu mình đi nhờ xe của một người bạn đang làm việc ở SR, mấy ngày sau thì thuê của một anh tuk tuk chiếc xe bỏ không của bố anh í. (Bố anh í, theo lời anh í, thì từng "cho bộ đội Việt Nam share the food khi bộ đội VN sang để đánh nhau" :D. Anh ấy ghét người Thái trước sau mới đến người VN, tuy nhiên dạo gần đây cũng hết ghét rồi.)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,925
190,269
Latest member
NutGarden
Back