What's new
Status
Not open for further replies.
@bonbon: Vụ Visa thì đã được miễn cho mọi công dân Việt Nam từ 12/2008 nên có thể tiết kiệm được 25$ cho việc khác. Hơi tiếc là không có cái visa để trong hộ chiếu cho nó Ha oai nhỉ:D
badheaven89

Khu phố Tây

Món nhện rán với tỏi, kinh cực:)

Một khách sạn lớn ở SR, giá cắt cổ

Công viên trước công trình hành chính của SR

Trước khu Angkor, có một kênh bao quanh, nước trong vắt, là nơi trẻ con Cambodia bơi lội.

Bác này đang sửa thuyền trên kênh chảy dọc SR chia SR làm 2 khu. Khu này hơi giống khu Hutong ở Beijing.

Bảo tàng Cambodia ở SR, tớ ứ vào vì nó phân biệt đối xử với người nước ngoài, bắt mua vé 20$ trong khi người Cam thì free:T

Obi à, định đi dư lào thế? Anh bay thẳng sang Cam hay là kết hợp vừa đi máy bay vừa đi đường bộ đấy?

Sang Cam thì có thể ở Phnom & Siem Reap, nhưng chí ít thì ở Siem Reap đã mất 3 ngày rồi, thêm cả thời gian đi về nữa cũng phải mất thêm ngày nữa. Nếu mà đi cả Phnom Penh thì có lẽ là nên đi thành 5 ngày đỡ cập rập hơn chút.

1. Nếu chỉ đi chơi ở Phnom Penh: Có hai phương án để đi
- Bay thẳng: HAN-Phnom Penh (VN Airlines); hoặc HAN-SGN (Jet star) tiếp SGN-Phnom Penh (VN Airline); hoặc cũng có HAN-SGN-Phnom Penh (VN Airlines)
- Bay HAN-SGN, rồi đi qua cửa khẩu Mộc bài (chạy bằng xe Mai Linh ấy, mất 6h thôi, hồi trước em đi mất 190K/ng có kèm thêm một suất ăn & nước uống; điều hòa mát lạnh, ghế mền có thể ngả ra nằm tốt, nhân viên lịch sự mà cũng chu đáo, cứ đi 2h thì xe lại dừng lại nghỉ một lúc cho cả nhà tao nhã)
2. Nếu chỉ đi Siem Reap:
- Bay thẳng HAN-Siem Reap (VN Airlines: chặng này thường là đắt đấy nhớ)
- Đi theo đường bộ theo lối Châu Đôc (cái này hình như là đi theo sông Tonle Sap ấy)
3. Nếu đi cả Phnom Penh và Siem Reap:
Kết hợp mấy cách trên, để đi từ Phnom Penh sang SIem Reap hoặc ngược lại thì cũng có thể xài Mai Linh bus (cũng mất 6h như đi từ SG qua Phnom Penh)

Một số thông tin khác sẽ update tiếp cho Obi sau nhớ

lịch trinh đây mọi ngươi tham khảo nhé.
Ngày 0 (13/5) – thứ 4: HN-SG
22h: Sài Gòn, ngủ đêm tại SG
Ngày 1 (14/5) – thứ 5: SG – Siêm Riệp (497km)
06h: xe xuất phát từ SG
09h: đến cửa khẩu Mộc Bài – làm thủ tục xuất cảnh
Tối đến nơi, chơi tối và ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 2 (15/5) – thứ 6: Chơi cả ngày ở Angcovat
Ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 3 (16/5) – thứ 7: Siêm Riệp – Phongpenh
Sáng lên đường đi Phongpenh – trưa đến nơi
Chiều chơi ở Phongphenh – ngủ đêm tại Phongpenh
Ngày 4 (17/5) – chủ nhật: Phongpenh – SG
Sáng lên đường về SG – trưa đến nơi
Chiều chơi ở SG – ai đặt vé ra ha nội thì ra luôn...còn không ở lại thử hai về

lịch trinh đây mọi ngươi tham khảo nhé.
Ngày 0 (13/5) – thứ 4: HN-SG
22h: Sài Gòn, ngủ đêm tại SG
Ngày 1 (14/5) – thứ 5: SG – Siêm Riệp (497km)
06h: xe xuất phát từ SG
09h: đến cửa khẩu Mộc Bài – làm thủ tục xuất cảnh
Tối đến nơi, chơi tối và ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 2 (15/5) – thứ 6: Chơi cả ngày ở Angcovat
Ngủ đêm tại Siêm Riệp
Ngày 3 (16/5) – thứ 7: Siêm Riệp – Phongpenh
Sáng lên đường đi Phongpenh – trưa đến nơi
Chiều chơi ở Phongphenh – ngủ đêm tại Phongpenh
Ngày 4 (17/5) – chủ nhật: Phongpenh – SG
Sáng lên đường về SG – trưa đến nơi
Chiều chơi ở SG – ai đặt vé ra ha nội thì ra luôn...còn không ở lại thử hai về
Bác cho em góp ý nhé , nếu đi bằng xe bus thì bác đã mất 24h để di chuyển, tính ra cả chuyến đi bác chỉ có đúng 24h ở siemriep là vui chơi được, đi như thế hơi mất sức và đi cũng ko hết.
Angkor nó bán vé theo ngày , nên theo kno của em riêng bác đi angkor đã mất 1 ngày rồi, trong khi gần đó bác có thể đi dòng sông gì mà có tượng ở dưới sông ấy và biển hồ, nên em nghĩ lịch trình như thế bác đi ko đủ và hơi phí công, nếu được em nghĩ bác bay thẳng qua SR thì sẽ đi được nhiều hơn
Em nghĩ bác bay qua SR, di bus về PP thì hợp lý

hehe vào ném cục đá cho top của bác xôm nhá.
Em coi qua lịch trình của đoàn mình thì giống như lịch của em ... khi chưa điều chỉnh :D nên em xin phép tham gia góp ý tí: thời gian ít (4 ngày), tụi em cũng tham khảo mãi rồi thì thấy là ở PP không có gì cả trong khi ở SR bét ra cũng phải 2-3 ngày trở lên vì có rất nhiều thứ để chơi. Thế nên bác nên chọn phương pháp bay thẳng từ HN sang SR như vậy sẽ tích kiệm được thời gian và có thể ăn chơi 4 ngày ở SR - quá phê (nếu bác đi thế này em có thể tư vấn cho bác chút thông tin).
Mọi thứ cho chuyến 30/4 này của tụi em cũng xong rồi, nếu bác cần thông tin gì ở bển em sẽ giúp - chúc bác vui

em này nhầm nhé, Ở PP có nhiều cái đi chẳng hạn Cung điện hoàng gia ,S21 , hay nagar world (xòng bạc lớn nhất cam), nếu có thời gian quay ra cánh đồng chết cũng được (có điều mất 1 ngày)

Đi xe bus sang Phnompenh, thích thì ở lại chơi 1-2 ngày. Đi thuyền dọc hồ Tonle Sap lên Siemriep. Chọn khách sạn gần Ankor Wat. Có thể tham quan 3-4 ngày. Lúc về nếu không có thời gian thì ngồi máy bay Siemriep-HCM, nếu có thời gian và không mệt đi xe bus về lại SG. Xem 3 ngày thì mua vé 3 ngày. Muốn tiết kiệm thì ở KS xoàng thôi, ăn cơm chứ đừng bia bọt đập phá sẽ ổn. Nếu vẫn thích uống mang theo mấy chia vodka HN hoặc Nàng Hương Lúa mới gì đó. Đảm bảo say mà rẻ. Mua 1 cái SIM pre-paid dành cho dân du lịch nếu muốn gọi điện về nhà. Giá cũng mềm. Còn tiền xuống Sihanuok ville tắm cái, hết thì về lần sau đi. Have a good trip!

Hê hê, nghe bác nói hay quá :D Như vậy nếu nói như bác tiết kiệm mà không ăn chơi, chỉ tham quan và ăn uống bình thường, đi lại bus thì khoảng bao nhiêu vậy bác :)

Các bác cũng cho em hỏi thêm là khoảng tháng 9 thì thời tiết có được đẹp để tham quan Angkor không ạ?

Bác nào rành đường bộ chỉ giùm em tour xe máy đi siem riep với :D

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,160
Latest member
gamethekings
Back