What's new

Tây Tạng (tháng 9/2010)

Status
Not open for further replies.
Nhóm mình (hiện có 4 người) lên kế hoạch đi Tây Tạng từ 2/9 đến 18/9 này, có bạn nào có hứng thú join không nhỉ?

Xuất phát từ Thành Đô (Tứ Xuyên), sau khi ghé qua ngó nghiêng Lhasa, Shigatse và một số sightseeing nổi tiếng, nhóm sẽ đi Tây Ninh (Thanh Hải) và bắt đầu real journey ở Amdo (nằm rải rác ở Thanh Hải và Tứ Xuyên.) Amdo có nhiều thảo nguyên lớn, là nơi cư ngụ của phần lớn dân du mục - có thể camping với họ, có dãy núi thiêng Amnye Machen, nơi những người hành hương vẫn thực hiện những chuyến đi hàng năm - có thể trekking cùng họ, và có những tu viện nổi tiếng như Kumblum (nơi Tông Khách Ba, người sáng lập ra phái Mật tông mũ vàng ra đời.)

Cung đường này ít khách du lịch vì phần lớn không nằm trong TAR (khu tự trị Tây Tạng) và ở các điểm đến có facilities nghèo nàn, nhưng bù lại sẽ đem đến cho du khách cái nhìn rất chân thật về đời sống và văn hóa của người Tây Tạng, đặc biệt là dân du mục, điều mà không thể thấy được nếu đi những cung nổi tiếng khác như từ Lhasa overland sang Kathmandu. Cảnh đẹp trên đường cũng rất ngoạn mục với những thảo nguyên bát ngát, khác với toàn snowcapped moutains và lakes trên đường đi Kathmandu.

Last but not leasst, budget sẽ around $1,500-$2,000 tùy vào số người đi, thời gian đi, và tổng quãng đường đi.

Bạn xchau,
Đúng là mình có đăng ký 1 suất đi Tây Tạng tháng 8 với nhóm của bạn tttthao, tiếc là họp mặt chốt đoàn lúc mình đang lang thang bên ngoài nên không tham gia được, vì thế mình đăng ký ở đây. Ngoài ra mình cũng đặt gạch đi Cửu Trại Câu cuối tháng 10 với nhóm PHP, nhóm đang refresh danh sách vẫn chưa chốt đoàn.
Mình đang thực hiện kế hoạch du lịch tìm hiểu Trung Quốc trong 1 năm, nên tần suất đăng ký các chuyến đi hơi dày, nhưng hoàn toàn nghiêm túc. Mình cũng là nữ, ở Sài Gòn. Rất mong được tham gia chuyến đi thú vị này với các bạn. Cảm ơn bạn nhiều!
Thân

Đối với một chuyến đi dài ngày và có đông người thế này cần nhất là các thành viên get along với nhau tốt, đặc biệt là giữa các thành viên nữ. Hiện tại ngoài JDNo7 nếu tính cả bạn Mèo ú và bạn pccph thì có đến 4 bạn nữ trong SG rồi đấy. Các bạn tổ chức offline với nhau đi, xong cho mình biết cảm tưởng về nhau thế nào, mình không muốn bỏ rơi bất cứ bạn nào dọc đường vì những lý do cá nhân của các bạn. Trơ trọi một mình giữa thảo nguyên Tây Tạng thì kể cũng buồn phết B-)

Vậy nên mặc dù số lượng đã đủ (và hơi thừa rồi) nhưng sẽ chốt danh sách chừng nào các bạn thấy hợp nhau và quyết tâm đi thực sự. Có gì các bạn contact mình trên YM: xchau4

Tình hình là bạn pcph nói nghiêm túc xong lặn một mạch luôn thế này, là sao?

Cuối tuần vừa rồi nhóm ngoài HN và trong SG đều đã offline gặp mặt vui vẻ, danh sách có thể sẽ chốt giữa tuần tới, và có khoảng 9-10 người. Hơi đông, giống công đoàn tổ chức cho công ty đi thăm quan quá, nhưng mà thôi, rít được hết, các bạn nhỉ? B-)

Có 2 main issues được mọi người quan tâm nhất, nên để tiện cho tất cả, mình post lên đây luôn.

1. Đi từ Việt Nam thế nào?

Hiện có vài sự lựa chọn, tuy nhiên theo kinh nghiệm của mình, lúc khởi hành bao giờ cũng là thời gian excited nhất (rồi sau đó sẽ đuối dần đuối dần...), nên ta thống nhất là đi bus chặng đầu để có thời gian giao lưu (và học hỏi?) hơn là đi máy bay thẳng luôn. Và vì thế, nhóm SG nhiều khả năng sẽ bay ra HN join cùng cho vui.

Từ Hà Nội đi open bus thẳng đến Nam Ninh (ăn trưa tại Bằng Tường, ăn tối tại Nam Ninh), giá vé chưa check nhưng khoảng 300k something (for oneway.) Sau đó sẽ bắt chuyến bay muộn (tầm 10h tối) để bay đi Thành Đô. Giá vé $110++. Đến Thành Đô là nửa đêm, sẽ có guide ra sân bay pick up đoàn và đưa về hostel.

Đoàn sẽ khởi hành vào sáng 2/9. Chuyến về ngày 19/9 sẽ bay thẳng từ Thành Đô về HN và SG luôn (giá vé $215-$230++, transit ở Hong Kong.)

Ăn chơi nhảy múa ở Thành Đô 1 ngày, sáng 4/9 ta sẽ bắt chuyến bay sớm đi Lhasa. Giá vé $215++

2. Xin Visa và Permit thế nào?

Nói chung không có gì dễ hơn xin Visa du lịch Trung Quốc, tất cả những gì bạn cần là quyền hộ chiếu (còn hạn ít nhất 6 tháng) và 2 cái ảnh, rồi đưa qua cò. Giá dịch vụ cao nhất là $190 cho loại 1 year multiple entries, thấp nhất $40 something cho 30 days single entry. Thời gian làm khoảng 2-3 ngày.

Sau khi có Visa, scan trang hộ chiếu và trang Visa gửi vào email cho mình, mình sẽ tổng hợp lại và gửi sang travel agency bên Thành Đô để làm group permit. Permit sẽ được nhận sau khi chúng ta tới Thành Đô.

3. Chơi gì trong Lhasa?

Lhasa là 1 cái destination kiểu gì cũng phải ghé qua, giống như nếu đi các cung đường Tây Bắc thì kiểu gì cũng phải đến Sapa vậy. Chính vì vậy vào những thế kỷ trước, Lhasa được mệnh danh là Forbidden City, còn giờ đây, có thể gọi nó là bất cứ cái gì, ngoại trừ là Forbidden City. Có rất đông khách du lịch đổ về Lhasa từ khắp nơi, và không có gì khám phá nhiều. Cung điện Potala cũng giống như Lăng Bác, hồ Namtso nổi tiếng gần đấy cũng giống kiểu Hồ Tây, chủ yếu là nơi để khách thập phương bỏ tiền ra mua entrance tickets, chụp vài kiểu ảnh và đánh dấu những cột mốc trong chuyến đi Tây Tạng đầu tiên trong đời của mình. Những người quay trở lại Tây Tạng lần thứ 2 trở đi, không ai quay lại những sightseeing nổi tiếng này nữa.

Tuy nhiên đi lang thang ngắm cảnh, ăn uống ở Lhasa thì lại là một sự thư giãn rất thú vị. Ở đó có Spinn Cafe, là một cái hub tụ tập của dân du lịch nước ngoài, giống như bar Tàu ở Sapa, rất đáng để ghé qua. Đặc biệt ở đây có cafe phin made in Vietnam chính hiệu.

Chơi ở Lhasa 2 ngày, sáng mùng 6 chúng ta sẽ lên tàu đi Tây Ninh. Duration là 24h, giá vé dao động từ $28 - $100 tùy vào mua ghế ngồi hay giường nằm.

Và từ Tây Ninh, sẽ bắt đầu the Pilgrimage of a Lifetime 12 ngày thẳng về Thành Đô.

Hoan hô Xchau !(c)
Đọc qua lộ trình chi tiết như này từ "công đoàn" , chả hiểu sao JDNo7 ta cảm thấy hào sảng trong con người ghê gớm. Chiều mát trời có khi phải ra làm mấy chầu bia hơi Bắc Sơn / Lý Thường Kiệt cho đã cái sự đời mới được ! (beer)

2 kiều nữ Sài Gềnh - Moonmoonvn & Mèo ú đâu roài , từ tối qua về tung đồng xu xong xuôi chưa ấy nhỉ ? Không là thứ 3 tớ gọi điện mè nheo 2 cậu đó nhé ! ;)

Mình ở SG, cũng có chút ít trải nghiệm phượt Tung quở. Đã hụt chuyến Tây tạng hồi tháng 4. Mặc dù biết lên tiếng xin gia nhập bây giờ là hơi muộn ( dù đã rón rén theo dõi topic này từ đầu) nhưng ... thà muộn còn hơn không, có thể dành cho mình một chỗ không?

Vậy tình trạng là âm cực thịnh rồi!
Ngoại hiệu của Ariel là Phượt Phu nhân nên không phải nam giới;)

Xin lỗi các bạn, mấy ngày cuối tuần mình không vào phuot.com nên không theo kịp diễn biến tình hình. Mình có thể mời các bạn nữ trong SG (JDNo7, Moonmoonvn, Mèo ú và Ariel Phượt Phu nhân) uống nước hoặc ăn nhẹ trong tuần sau được không? Dù cơ hội tham gia chuyến đi này khá mong manh do sự chậm trễ của mình, mình vẫn rất mong muốn được gặp gỡ và làm quen với các bạn.

Sáng , mới vừa lò dò đến office trong một tâm trạng ngây ngất trên giàn quất của trận chung kết WC thì JDno7 nhận được cú gọi từ chị Mèo ú. Sướng thêm lần nữa ! Thế này thì á, nhuệ khí Tây Tạng của các kiều nữ Sài Gềnh xem ra ngút ngàn lắm rồi. (c)

Vậy nên cuộc offline lần 2 là cứ phải tiến hành ngay thôi ! 8h tối thứ 4 này tại Press Corner - số 1 Huyền Trân Công Chúa hội mình hẹn nhau được không vậy các chị Méo ú, Pcph , Ariel và Moonmoonvn ơi ?

Ngóng.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,925
190,269
Latest member
NutGarden
Back