What's new

Tây Tạng (tháng 9/2010)

Status
Not open for further replies.
Nhóm mình (hiện có 4 người) lên kế hoạch đi Tây Tạng từ 2/9 đến 18/9 này, có bạn nào có hứng thú join không nhỉ?

Xuất phát từ Thành Đô (Tứ Xuyên), sau khi ghé qua ngó nghiêng Lhasa, Shigatse và một số sightseeing nổi tiếng, nhóm sẽ đi Tây Ninh (Thanh Hải) và bắt đầu real journey ở Amdo (nằm rải rác ở Thanh Hải và Tứ Xuyên.) Amdo có nhiều thảo nguyên lớn, là nơi cư ngụ của phần lớn dân du mục - có thể camping với họ, có dãy núi thiêng Amnye Machen, nơi những người hành hương vẫn thực hiện những chuyến đi hàng năm - có thể trekking cùng họ, và có những tu viện nổi tiếng như Kumblum (nơi Tông Khách Ba, người sáng lập ra phái Mật tông mũ vàng ra đời.)

Cung đường này ít khách du lịch vì phần lớn không nằm trong TAR (khu tự trị Tây Tạng) và ở các điểm đến có facilities nghèo nàn, nhưng bù lại sẽ đem đến cho du khách cái nhìn rất chân thật về đời sống và văn hóa của người Tây Tạng, đặc biệt là dân du mục, điều mà không thể thấy được nếu đi những cung nổi tiếng khác như từ Lhasa overland sang Kathmandu. Cảnh đẹp trên đường cũng rất ngoạn mục với những thảo nguyên bát ngát, khác với toàn snowcapped moutains và lakes trên đường đi Kathmandu.

Last but not leasst, budget sẽ around $1,500-$2,000 tùy vào số người đi, thời gian đi, và tổng quãng đường đi.

Demo câu khách tí

Xchau ới, that's just amazing . That's just more than fabulous . Woa ! Woaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa......................aaaaaaaaaa!

Cuối tháng 7 có nhiều khả năng JDNo7 tớ đây ra HN một buổi đó Xchau à. Lúc đó bạn Xchau gắng sắp xếp cho tiểu đội "Tây Tạng tháng 9/2010" bọn ta tụ vạ và nhận đồng bọn cái nhỉ ? (beer)

Vừa rồi vào VnExpress đọc được tin này:

Phật sống Tây Tạng lên ngôi

Các chức sắc Tây Tạng vừa chọn một cậu bé 4 tuổi làm lãnh tụ tôn giáo, trong một buổi lễ ở thủ phủ Lhasa hôm qua.

Trong buổi lễ, hai chiếc thẻ có tên của cậu và một cậu bé khác được gói trong hai chiếc túi lụa riêng biệt, đặt vào một bát hương bằng vàng. Giới chức chính quyền, các cao tăng và gia đình hai vị phật sống tương lai đã xem xét cẩn thận hai chiếc túi này.

Bainqen Erdini Qoigyijabu, Ban Thiền Đạt Ma (Panchen Lama) thứ 11 và là phó chủ tịch Hiệp hội Phật giáo Trung Quốc, lấy một chiếc túi lụa ra khỏi bát hương, đọc tên Losang Doje. Cậu bé sẽ trở thành đức Phật sống thứ 6 sau khi được chính quyền Tây Tạng chấp thuận.

(đọc tiếp ở link dưới)
http://www.vnexpress.net/GL/The-gioi/2010/07/3BA1DB28/

Đọc bài này thấy chua xót quá. Tất cả chỉ là một trò bịp bợm của chính quyền TQ. Lạt ma tái sinh lại còn phải lot-drawing như chơi xổ số thì đâu còn sự mầu nhiệm tái sinh nữa. Nhớ lại năm 1995, Ban Thiền Lạt Ma (Panchen Lama) hiện tại (đời thứ 11) cũng do một tay chính quyền TQ dựng lên thông qua trò lot-drawing này, trong khi tái sinh thực sự của Ban Thiền Lạt Ma đời thứ 10 sau khi được Đại Lai Lạt Ma lựa chọn đã bị bắt cóc sau đó một thời gian ngắn (và có lẽ đã chết.) Đối với người Tây Tạng, Ban Thiền Lạt Ma đã không còn tồn tại nữa, và giờ đây, Dezhub Lama cũng sẽ không còn tồn tại nữa.

Đây là âm mưu hết sức thâm độc của chính phủ TQ để cắt đứt các dòng truyền thừa của Phật giáo Tây Tạng. Bằng việc chính thức công nhận một hóa thân Lạt ma giả mạo, sẽ chấm dứt cơ hội tìm kiếm và truyền đạo cho các hóa thân Lạt ma thực sự. Các tiểu Lạt ma giả mạo này, khi lớn lên, sẽ bị nhồi vào đầu những tư tưởng như ủng hộ sự lãnh đạo của Đảng cộng sản TQ, thống nhất chủ quyền và hầu như không có năng lực tu tập gì. Nghiêm trọng hơn, ở vị trí lãnh đạo tối cao hiện nay, Ban Thiền (giả mạo) nhiều khả năng sẽ là người được ủy nhiệm để chọn ra hóa thân của Đại Lai Lạt Ma hiện tại sau khi ông chết. Nếu mất đi cả Đại Lai Lạt Ma, người Tây Tạng có lẽ cũng sẽ mất đi niềm tin vào Phật giáo. Và đó là mục đích chính phủ TQ hướng đến.

Tuy nhiên Phật giáo Tây Tạng cũng đã có sự chuẩn bị. Karmapa Lạt ma đời thứ 17, hiện là lãnh đạo của Phái Mật tông Mũ đen, nhiều khả năng trong tương lai sẽ là người được ủy nhiệm để trở thành lãnh tụ tinh thần mới sau khi Đại Lai Lạt Ma chết đi. Chừng nào Phật giáo Tây Tạng còn tiếp tục mở rộng sự ảnh hưởng của họ ra phạm vi toàn cầu, không còn chịu sự câu thúc trong lãnh thổ TQ nữa, thì khi đó người dân Tây Tạng và những tín đồ Phật tử trên khắp thế giới vẫn còn duy trì được sự hy vọng.

Bạn Karmapa đời thứ 17 sinh năm 1985 tức là còn rất trẻ, em nghĩ bạn ý còn rất nhiều thời gian để trở thành lãnh tụ tinh thần của Tây Tạng.

Còn bạn Phật sống mới này thì em nghĩ không phải là giả mạo, có thể bạn ý là hóa thân thật của một bác Lạt Ma nào đấy thân TQ.

Em rất muốn tham gia vụ Tibet này, các bác cho em 1 chỗ dự bị, từ giờ đến cuối tuần em sẽ quyết ạ.

Okay bạn cào cào, yên tâm nhóm vẫn chưa fix danh sách.

Update các bạn route map của Amdo tour (khu vực TAR không list trong này)

http://maps.google.com/maps/ms?ie=U...4691111719196485851.00048ab0ae14f2b1bd220&z=6

And btw, for your information, trong 3 cái ảnh post ở trên, ảnh đầu là chụp ở Taktsang Lhamo trong Tibetan New Year (Losar), ảnh thứ 2 là Drigung Til Monastery gần Lhasa, và ảnh thứ 3 là trên 1 hòn đảo ở hồ Thanh Hải. Cả 3 địa điểm này đều nằm trong hành trình của chúng ta.

Dán Google Maps thẳng lên 4rum được các bác nhé (chỉ cần đưa link HTML của phần bản đồ của bạn vào trong thẻ [GMAP]

[GMAP]<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=vi&amp;msa=0&amp;msid=114691111719196485851.00048ab0ae14f2b1bd220&amp;ll=33.780394,102.138519&amp;spn=6.303871,4.012756&amp;output=embed"></iframe><br /><small>Xem <a href="http://maps.google.com/maps/ms?ie=UTF8&amp;hl=vi&amp;msa=0&amp;msid=114691111719196485851.00048ab0ae14f2b1bd220&amp;ll=33.780394,102.138519&amp;spn=6.303871,4.012756&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">Tibet Amdo Tour</a> ở bản đồ lớn hơn</small>[/GMAP]

4.49 pm chiều thứ 5 ngày 01.07.2010 ,trong một tâm trạng "quẫn" không có gì có thể "quẫn" hơn, JDNo7 liều mình 1 phen , múa bàn phím với bạn Xchau qua Skype . Thôi xong, JDno7 ta ơi , đã nhón một ngón chân sang Tây Tạng rồi đó !!!

Sướng , sướng rơn, sướng quẫn lên được. (beer)

Có bạn nào ở Sài Gòn "quẫn" cùng JDno7 không nào ?
"Đi, ừ... thì đi!" , cứ thử tặc lưỡi cái vậy xem nó có hào sảng con người & chân cẳng không các bác ơi ? B-)

Có đây, pcph "quẫn" cùng JDno7 luôn! :) Các bạn cho mình đăng ký một suất với! Thanks!

Mình lướt qua mấy bài bạn pcph post, thấy tour nào cũng đăng ký một suất, thế tóm lại là như thế lào?

Xin hỏi bạn chủ thớt, nhóm mình có nữ không nhỉ? Nếu có thì mình muốn tham gia vì thấy lich trình của các bạn tuyệt quá. Cám ơn bạn nhiều. Mình xuất phát từ Sàigòn.

Hi bạn Mèo ú,

Nhóm có nhiều nữ, rất đa dạng về chủng loại và vị trí địa lý (già/trẻ, single/occupied, HN/SG), nếu bạn quyết định đi thì mình sẽ chốt danh sách very soon, vì nếu không có gì thay đổi thì có vẻ như đủ rồi đấy.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,924
190,268
Latest member
NutGarden
Back