What's new

[Chia sẻ] Tây Côn Lĩnh ! Kết thúc năm 2009

Sau buổi off chuyến đi ĐBĐ-Sông Mã, mấy anh em quyết định 25/12 chinh phục Tây Côn Lĩnh kết thúc năm "phượt" 2009.
9h sáng 25 kiểm tra lại hành lý và xe, 4 anh em khởi hành theo QL2 thẳng tiến

Đến Vĩnh Yên, theo QL2C rẽ qua QL37 bọn tôi vào thăm bến Bình Ca, biển chỉ dẫn đề: Di tích Bến Bình Ca 25km chúng tôi thấy hơi xa... vì đường tương đối xấu, nhìn kỹ lại chỉ có 2,5km tý nữa thì bị lừa :).
Bến Bình Ca còn được nhắc đến trong bài thơ Ta đi tới trong tập thơ Việt Bắc của Tố Hữu:

"...Đẹp vô cùng Tổ quốc ta ơi!
Rừng cọ đồi chè, đồng xanh ngào ngạt
Nắng chói sông Lô, hò ô tiếng hát
Chuyến phà dào dạt bến nước Bình Ca..."

Bia ghi lại chiến công của bộ đội ta đánh tàu Pháp

Bến Bình Ca

Last edited:
Về đến Việt Trì, mấy anh em rẽ vào thăm tượng đài Chiến thắng Sông Lô; Nghe giới thiệu của bác trông xe(đúng vào ngày nghỉ nên không có hướng dẫn viên) tàu chiến của giặc Pháp bị bắn cháy tại Bến Bình Ca trôi về đến đây thì chìm. Tượng đài rất lớn và được xây ở vị trí tuyệt đẹp, nếu đi qua đây các bạn nhớ ghe thăm...

Còn đây là những khẩu pháo đã làm nên Chiến Thắng Sông Lô lịch sử

Chuyến đi đến đây kết thúc một cách tốt đẹp, tổng cộng 3 ngày 2 đêm. (BB)

Nhóm anh Hưng đi là quá sướng rồi. Hôm nào quay lại tuyên quang em sẽ bắn phá Bình Ca một phát.
Anh có lấy lại Bằng lái xe không :)).

Em Long - đoàn đi Hà Giang

Nhóm anh Hưng đi là quá sướng rồi. Hôm nào quay lại tuyên quang em sẽ bắn phá Bình Ca một phát.
Anh có lấy lại Bằng lái xe không :)).

Em Long - đoàn đi Hà Giang

Biếu luôn các chú CSGT cái bằng lái:)); Làm lại mất có 300K ah ! Dạo này đi phượt lần nào cũng bị các chú hỏi thăm, lần trước bị phạt 3xe 450K vì tội xe không chính chủ :(

Biếu luôn các chú CSGT cái bằng lái:)); Làm lại mất có 300K ah ! Dạo này đi phượt lần nào cũng bị các chú hỏi thăm, lần trước bị phạt 3xe 450K vì tội xe không chính chủ :(

Hix em thì phải quay lại thôi, mất đăng kí mới chuối. Tranh thủ đi Bình ca giống anh xem nó thế nào

Anh ơi đoạn rừng lau này chính xác là chỗ nào vậy ạ? Cảnh đẹp quá!

Nếu mình không nhầm :) (Mệt quá nên cũng không để ý chính xác lắm) thì nó ở giữa rừng, qua đoạn này là được 1/3 TCL rồi; Đây là đoạn ngon nhất...=)) Oh ! My God, thời tiết quá thuận lợi...!

Nể các bạn thật! Mình đã hai lần định thử cái cảm giác lên thật gần đỉnh Tây Côn Lĩnh từ bên Hoàng Su Phì mà đều chào thua. Chuyến đi rất ấn tượng. Thanks!

Nể các bạn thật! Mình đã hai lần định thử cái cảm giác lên thật gần đỉnh Tây Côn Lĩnh từ bên Hoàng Su Phì mà đều chào thua. Chuyến đi rất ấn tượng. Thanks!

Có gì đâu bạn ! Hôm bọn mình đi thời tiết quá đẹp... nên cũng không khó khăn lắm để vượt qua đỉnh Tây Côn Lĩnh; Nếu trời mà mưa thì không biết thế nào :)

xem cái khẩu pháo này:

hình như pháo thật bị bán sắt vụn rồi,,,,,cái này là trục giữa xe bò chứ đâu phải nòng pháo,cái bên cạnh thì đúng là pháo chứ cái này em hơi nghi nghi,,,có ai là chuyên gia giải thích hộ em với,,
bác sang30tet dám nói đây là khẩu pháo thì thật to gan,,,:gun

xem cái khẩu pháo này:

[hình như pháo thật bị bán sắt vụn rồi,,,,,cái này là trục giữa xe bò chứ đâu phải nòng pháo,cái bên cạnh thì đúng là pháo chứ cái này em hơi nghi nghi,,,có ai là chuyên gia giải thích hộ em với,,
bác sang30tet dám nói đây là khẩu pháo thì thật to gan,,,:gun

:D Bác nói em mới để ý, nhìn kỹ thì công nhận giống cái trục bánh xe thật; Em hỏi ông già trông xe ở đấy thì ông ấy vừa cười vừa nói là khẩu pháo thật 100% luôn, vì nó bắn cháy tàu Pháp mà ??? Em cũng không dám chắc chắn đây là khẩu pháo nếu là pháo thì cỡ nòng phải đến 135mm to thật đấy.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member
sao_store
Back