What's new

[Chia sẻ] Tây Côn Lĩnh ! Kết thúc năm 2009

Sau buổi off chuyến đi ĐBĐ-Sông Mã, mấy anh em quyết định 25/12 chinh phục Tây Côn Lĩnh kết thúc năm "phượt" 2009.
9h sáng 25 kiểm tra lại hành lý và xe, 4 anh em khởi hành theo QL2 thẳng tiến

Đến Vĩnh Yên, theo QL2C rẽ qua QL37 bọn tôi vào thăm bến Bình Ca, biển chỉ dẫn đề: Di tích Bến Bình Ca 25km chúng tôi thấy hơi xa... vì đường tương đối xấu, nhìn kỹ lại chỉ có 2,5km tý nữa thì bị lừa :).
Bến Bình Ca còn được nhắc đến trong bài thơ Ta đi tới trong tập thơ Việt Bắc của Tố Hữu:

"...Đẹp vô cùng Tổ quốc ta ơi!
Rừng cọ đồi chè, đồng xanh ngào ngạt
Nắng chói sông Lô, hò ô tiếng hát
Chuyến phà dào dạt bến nước Bình Ca..."

Bia ghi lại chiến công của bộ đội ta đánh tàu Pháp

Bến Bình Ca

Last edited:
Đường đã làm vào đến trung tâm xã Xín Chải

Đến đoạn này chúng tôi phải đứng chờ hơn 1h vì máy xúc đang mở đường. Tinh cờ lại gặp được anh Thắng thợ điện Hà Giang học cùng trường với tôi trước 3 khoá anh học năm 89. Gặp người quen ở nơi xa lạ, thời gian trôi nhanh thật...

Đường đã thông cuộc hành trình lại tiếp tục.

Đây là cách xây nhà của dân tộc Mông, họ dùng lấy đất cho vào khuôn được dựng theo chu vi của ngôi nhà, rồi dùng chày nén thật chặt vậy là bức tường đất cứ cao dần lên. Tôi đoán Thành Cổ Loa cũng xây kiểu này !
Trời rét đến nỗi trùm kín đầu, găng tay áo ấm mặc đầy đủ mà còn thấy buốt...Nhìn các cháu bé ăn mặc như vậy tôi càng rét hơn, nhưng biết làm sao được, mình đâu phải là "Chúa Trời"

Mấy bà mẹ trẻ đang đi lấy nước...nước cũng thiếu, chỉ có điện là nơi nào cũng có công nhận mấy anh thợ điện giỏi thật :))

11h15 Trưa rồi đi nhậu thôi ! Bốn anh em chạy vào thị xã Tuyên Quang. Sau một hồi loanh quanh cuối cùng cũng tìm được quán cá Kỳ Phương, ông bạn giới thiệu đây là quán cá nổi tiếng Tuyên Quang.

Cô bé phục vụ giới thiệu quán có rất nhiều món...nhưng đặc sản là cá Sông Lô: Cá Lăng, cá Chiên, cá Chình...chúng tôi gọi món cá Chiên (bạn nào đọc bài"Quái vật Sông Ðà" thì biết tại sao thịt nó lại màu vàng)

Hồi năm 2007 cả hội nhà Phuot kéo nhau đi chấm gần Tuyên Quang, lúc về cũng vào đúng quán này :D

Cho tớ gửi lời hỏi thăm đến Hưng xồm, đồng nghiệp của tớ nhé. Chúc mừng có chuyến đi an toàn và tất nhiên, gặt hái :D

A Chào Last! Mình vẫn khỏe, cậu nhìn ảnh thì biết rồi đấy, mỗi tội Tết nhất đến nơi rồi mà chằng thấy $ gì cả. Khi nào có cung hay hay cậu alô mình chạy cùng cho vui nhé. (Bạn sáng 30 tết cũng ở HNPC)

@ sang 30tet: Tiếp đi bạn ơi, vụ TCL mới chỉ khép lại năm DL thôi, các bạn còn 1 chuyến nữa cơ mà. Chúc thành công!

Hóa ra toàn đồng nghiệp cả, hôm nào anh em làm bữa tụ họp cái thì vui quá... hé hé... Em chưa già nhưng hồi này ngại chạy đường xấu lắm. Bác có cung nhung lụa, an dưỡng nào thì gọi em với nhé.

A Chào Last! Mình vẫn khỏe, cậu nhìn ảnh thì biết rồi đấy, mỗi tội Tết nhất đến nơi rồi mà chằng thấy $ gì cả. Khi nào có cung hay hay cậu alô mình chạy cùng cho vui nhé. (Bạn sáng 30 tết cũng ở HNPC)

@ sang 30tet: Tiếp đi bạn ơi, vụ TCL mới chỉ khép lại năm DL thôi, các bạn còn 1 chuyến nữa cơ mà. Chúc thành công!

Sắp có $$$, chắc CTY định dồn vào làm quả to:)); Tha hồ đi phượt nhé !.

OK ! TCL chốt năm Dương lịch, còn chốt năm Âm lịch định làm "phát" FAN vào đúng 23 tháng Chạp cùng cậu Pín (trưa cậu ta về đến NB phi xe máy luôn), còn cậu Móm chưa biết thế nào;)

@ Walkman: Ok ! Chắc biết nhau hết :)

Chạy thêm mấy KM nữa chúng tôi đến Lao Chải, đường dễ đi hơn vì vẫn là đường cũ. Đến trung tâm xã gặp lại anh Thắng thợ điện, anh nói đến đây là hết đường :)) không có đường điện); Phía trước là đường rừng bọn anh chưa đi bao giờ. Anh em chuẩn bị tinh thần, nạp nhiên liệu cho mấy con "ngựa sắt" sẵn sàng chinh phục thử thách phía trước

Last edited:
Đến đây có một ngã ba, đang phân vân không biết đi lối nào ? May quá gặp cô bé dân tộc, theo đường cô bé chỉ chúng tôi sẽ đến Vinh Quang(Hoàng Su Phì)Tiếc quá không đi Mốc 11:(); (Cô bé không biết Mốc 11 và nói tiếng Kinh cũng tạm tạm)

Đến đoạn thử thách rồi đây !

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,699
190,158
Latest member
Daiak
Back