What's new

[Chia sẻ] Phan Thiết - Mũi Kê Gà

Mũi Kê Gà nằm ở Huyện Hàm Thuận Nam, tỉnh Bình Thuận. Nếu đi từ QL1 thì đến cây số 43?, ngay chợ Hàm Minh rẽ phải đi khoảng 20km thì tới biển. Rẽ phải ngược lại hướng SG khoảng 10 km thì đến Mũi Kê Gà. Cũng có thể đi đường qua Thị xã La Gi nhưng đường hơi khó đi chút.

picture.php

Không phải là km 43 đâu, mà ngã ba Chợ Hàm Minh là km 23, nghĩa là cách Phan Thiết 23 km ( nếu đi từ Sài gòn ra có một ngã ba khác - gọi là Chợ 30 vì ngay ngã ba này có một chợ nhỏ cách Phan Thiết 30 km cũng đi được Kê Gà, đường nhựa rất tốt ).
Còn một đường nữa là đi qua thị xã La Gi từ Bà Rịa Vũng Tàu ( QL 55 ) hay từ ngã ba 46 ( cách Phan Thiết 46 km ), cũng đi được Kê Gà - hiện nay con đường này đã làm xong - có thể làm chuyến phượt Sài Gòn - Ngã 3 Vũng Tàu - thị xã Bà Rịa - biển Hồ Cốc - La Gi - dinh Thầy Thiếm - Kê Gà - Mũi Né...

Không phải là km 43 đâu, mà ngã ba Chợ Hàm Minh là km 23, nghĩa là cách Phan Thiết 23 km ( nếu đi từ Sài gòn ra có một ngã ba khác - gọi là Chợ 30 vì ngay ngã ba này có một chợ nhỏ cách Phan Thiết 30 km cũng đi được Kê Gà, đường nhựa rất tốt ).
Còn một đường nữa là đi qua thị xã La Gi từ Bà Rịa Vũng Tàu ( QL 55 ) hay từ ngã ba 46 ( cách Phan Thiết 46 km ), cũng đi được Kê Gà - hiện nay con đường này đã làm xong - có thể làm chuyến phượt Sài Gòn - Ngã 3 Vũng Tàu - thị xã Bà Rịa - biển Hồ Cốc - La Gi - dinh Thầy Thiếm - Kê Gà - Mũi Né...

- Các thông tin của bạn linhnam khá chính xác. Nhưng bạn đang "đào mộ cổ", giá bạn định vị của bài bạn muốn đào, bằng cách quote một đoạn, thì dễ hiểu hơn nhiều. Tự dưng thấy chả ăn nhập gì với nội dung mấy bài gần đây, mình cứ lần ngược trở lại mãi, cuối cùng đến được ... bài đầu tiên của topic, cách nay hơn 7 tháng rồi :shrug:

- Tuyến Sài Gòn - Bà Rịa - Hồ Cốc, Bình Châu - Kê Gà - Phan Thiết thì người ta đi được từ nhiều năm nay rồi, và đến nay, các bikers vẫn thường xuyên chạy cung này,

thanks,biết kê gà lâu rồi mà h mới thấy đc hình, đẹp thật.tớ đang kiếm các địa điểm từ đà nẵng vào nam để hè đi phượt, cho tớ hỏi ở đó có cho cắm trại không (đi phượt bụi nên tiết kiệm tối đa)

thanks,biết kê gà lâu rồi mà h mới thấy đc hình, đẹp thật.tớ đang kiếm các địa điểm từ đà nẵng vào nam để hè đi phượt, cho tớ hỏi ở đó có cho cắm trại không (đi phượt bụi nên tiết kiệm tối đa)
Cái tên Kê gà ( = gà gà) nghe cũng kỳ kỳ... theo người dân ở đây, có người thì nói thật ra là "Khe gà", ý nói hồi xưa, khu vực nơi đây có rất nhiều gà, thịt ăn rất ngon, và bây giờ ăn gà ở đây cũng còn rất là ngon. Và còn ý kiến của vài lão Ngư thì nói: Kê gà, tức là 2 con gà đá nhau, ý nói ở vùng biển này luôn luôn có 2 dòng hải lưu xung khắc với nhau, tạo nên những con sóng đan chéo và xỉa vào nhau. Loại sóng này rất nguy hiểm cho tàu bè qua lại.
Vùng biển này nổi tiếng là sóng ngầm và nguy hiểm, có những mùa nước động, ta thả 1 nhánh cây khô nó cũng chìm, không nổi lên được. do vậy chính quyền hiện đã cấm các hoạt động du lịch tại Hải đăng Kê gà, và cũng còn lý do an ninh quốc phòng nữa. Nhưng thỉnh thoảng thì các anh Biên phòng (trạm Biên phòng Mũi điện, ngay bãi biển, đối diện hải đăng) cũng hay mềm lòng đối với anh chị em nam thanh nữ tú.... nên thỉnh thoảng cũng châm chước.
Mr.dajk nếu muốn có chỗ cắm trại ( nhưng chỉ bên này thôi nhé, không cắm ngay tại chân Hải đăng được) thì mình có thể giúp bạn, mình có 1 khu bên này, đối diện Hải đăng luôn, cho các bạn cắm Free nhé, có bãi biển, nước giếng đầy đủ, rừng Dương xanh mát, xe cộ đậu thoải mái, nhưng chỉ tội chưa xây nhà vệ sinh, nên khi có nhu cầu thì vác thuổng leo vô đám Dương là... sinh thái luôn(c)
Quán ăn nơi ấy thì hiện nay chỉ có 2 quán Hải sản: là quán Cây dừa và quán Trọng tâm. 2 quán này bán hàng thì hơi bị chát, do độc quyền mà, nhưng nếu các bạn đi đúng mùa cá, và đúng giờ, khoảng từ sáng đến 10g trưa, thì có thể mua cá kéo lưới ngay tại bãi, đem vào quán Trọng tâm nhờ họ nướng ngay tại chỗ, rau, gia vị sẵn sàng, rẻ và tươi hơn là ăn luôn đồ ăn tại quán.
Còn một món đặc sản ở đây nữa, là Gà, cái giống gà nuôi thả rông đồi cát, mỗi con chỉ khoảng +/- 1kg, xương hơi đen đen, chỉ cần hấp hành, tự tay xé ra chấm muối ớt, thêm nồi cháo đậu xanh nóng kế bên nữa là .... chẹp chẹp... Nhưng nếu muốn ăn gà thì chỉ có 1 chỗ, là quán cafe của anh Tâm, tuy là quán cà phê, nhưng nếu mình phone trước, ảnh chuẩn bị thì ngon tuyệt cú mèo, và cả nếu muốn ăn trưa hải sản, ảnh làm luôn, giá bình dân hơn 2 quán kia. chỉ bình dân hơn thôi nhé, chứ không rẻ nhiều đâu.:Dam

Nhưng nếu muốn ăn gà thì chỉ có 1 chỗ, là quán cafe của anh Tâm, tuy là quán cà phê, nhưng nếu mình phone trước, ảnh chuẩn bị thì ngon tuyệt cú mèo, và cả nếu muốn ăn trưa hải sản, ảnh làm luôn, giá bình dân hơn 2 quán kia. chỉ bình dân hơn thôi nhé, chứ không rẻ nhiều đâu.
Bác cho Em số phone của quán đó được không hả Bác? ;) Em cũng dự tính là sẽ ra cho Bác nhưng mà lễ này bảo vệ bên đó lại về quê mất, tiếc thật. Hẹn gặp Bác vào một ngày gần đây (beer)

Nếu từ SG đi Kê Gà thì phải đi như thế nào hả các bác? Các bác có thông tin khách sạn chia sẻ với em luôn nhe!

Cảm ơn nhiều!!!

Nếu đi từ Sài gòn thì có 2 cách:
1: đi tàu từ sài gòn ra Phan thiết, xong rồi đi xe buýt Quảng Trung từ Phan thiết về Kê gà
2: đi xe từ sài gòn ra ngã 3 Hàm Tân, lên xe buýt Quảng Trung đi ra Kê gà.
- Quán cafe của a.Tâm: ngay mặt đường ĐT 719. gần chợ kê gà. SDT: 0988462422
- Có một quán ăn nhỏ nữa, có món gỏi cá trích số dzách luôn: quán này đối diện khu du lịch Rạch dừa mới (ở kê gà nhe, không phải cái Rạch dừa cũ ở Mũi né.) nhưng cũng phải phone trước thì họ mới chuẩn bị cá tươi làm gỏi. mình ăn ở đây thường gọi 2 món: gỏi cá trích, và cá lồi hấp hành (cá lồi: cá đuối nhỏ). SDT:0989988840 (anh Tư Rạch dừa)

Nếu từ SG đi Kê Gà thì phải đi như thế nào hả các bác? Các bác có thông tin khách sạn chia sẻ với em luôn nhe!

Cảm ơn nhiều!!!

Ở khu vực Kê gà, đa phần là resort, với giá cả khoảng trên dưới 60 usd. có một số cái mình thấy được như: Rock water Bay, Ánh Dương, Đồi sứ, Sài gòn suối nhum. hoặc khu sinh thái như Vĩnh lộc thì được dân địa phương ưa chuộng hơn, vì kèm câu cá, thịt heo đen.... Nhưng nếu có điều kiện, và có quen biết thì nên xin phép ra ở đêm trên Hải đăng kê gà, vừa câu cá đêm, vừa giao lưu với mấy anh Biên phòng thì tuyệt nhất

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,957
190,288
Latest member
bongdaanhorg
Back