What's new

Đi bụi ở Campuchia “sang mà rẻ”

2 lần đi bụi ở Campuchia đều để lại cảm xúc khác nhau

Lần I: Siêm Riệp - Phnom Penh (19-22/11/2009). Với khoảng 130$ bạn có thể lên đường đi Campuchia 4 ngày 3 đêm.

Lần II: Chinh phục những điểm “Vua” ở Campuchia (30/4-2/5/2010): Hoàng Cung và Biển Sihanouk Ville...với khoảng 85$
( Bài viết này dành cho các bạn có ý định đi Campuchia có thể tham khảo từ chúng tôi)

Đây là bài viết đi lần đầu tiên, mình muốn chia sẻ trong "Hồi ức các chuyến đi" này :)

Niềm mong ước được tham quan đất nước Campuchia đã lâu. Khi có người bạn rủ rê, chúng tôi lập kế hoạch đi Cam trong vòng vài tuần.

Mossa tìm thông tin tự tìm hiểu qua web chudu24, phuot.com, blog của Hiếu đồng thời hỏi thăm những người bạn (Chị Dung, Thông...) đã từng đi Cam. Sàm Công Tử gởi cho nhóm bảng tóm tắt những điều cần thiết khi đi. K-Châu được 1 nhỏ bạn gởi cho cuốn “bí kiếp” mà nó vừa đi Cam 1 mình trong 6 ngày, Field có 1 lốc cardvisit danh sách các hotel, nhà hàng mà bạn nó cho.
Trước khi đi 4 ngày, Mossa chạy qua Sapaco mua vé xe đi Siep Reap (20$/vé).

Vượt qua những lời đe dọa “coi chừng nguy hiểm” vì Thái Lan & Cam đang đánh nhau
Vượt qua “ám ảnh” vì sợ bị “bắn” qua những bài viết “ghê rợn” ở Cam. +.+

4 thành viên: Mossa, K-Chau, Field, Conan lên đường đi Siep Reap (SR) vào sáng 19/11/2009.

Ngày 1: Lộ trình ngắm nhìn phong cảnh từ Sài Gòn đến Siem Riep

6h: có mặt ở 309 Phạm Ngủ Lão, Q1
8h: ăn đặc sản Bánh Canh Trảng Bàng (25.000đ/tô). Mua sim điện thoại Viettel để gọi bên Cam 80.000đ.

Nhóm mình khá may mắn là mua vé lẻ nhưng vì thời điểm này khách ít nên họ ghép những người đi lẻ chung với những người đi tour. Thế là tự nhiên có người hướng dẫn sướng ghê!
Được anh hướng dẫn Linh tặng cho Mossa 1 cái khăn “dư”! hehe!!!:D

9h: Làm thủ tục nhập cảnh ở Cửa khẩu Bavet

Tụi này chọn đi xe của Sapaco vì có WC trên xe và cách làm thụ tục nhập cảnh & qua phà ở đây rất nhanh (xe Sapaco mỗi ngày có đến 12 tuyến qua lại VN & Cam nên luôn được ưu tiên).

Đã thủ sẵn USD, nhưng vẫn tranh thủ đổi 1 ít tiền Việt sang Riel,đọc là Ria(R). 1.000R=4.000đ. Rất tiện khi muốn ăn hàng quán ngoài đường. ;)

Xe tiếp tục men theo quốc lộ 1 qua tỉnh Prey Veng

Qua Cam, đổi anh hướng dẫn tên Thiện. Anh này người Cam nói tiếng Việt khá “sõi” đôi khi rất buồn cười. Trên xe, khách Tây thì nhiều, khách Việt thì ít. Anh hướng dẫn nói vài ba câu tiếng Anh, hầu như nói tiếng Việt. Khách Tây hem hỉu, khách Việt thì ngủ. Chỉ có nhóm mình nghe anh nói về con người đất nước Cam, đã vậy còn hay hỏi anh hoài nữa chứ! (tranh thủ mà!)
Cả nhóm rất mắc cười vì những cây nói lưng…lửng mà mặt lại “tỉnh bơ” của anh:

Lúc qua cây cầu anh nói “chúng ta vừa đi qua …cầu…Japanese – Cam”
Trái cây ở Cam theo mùa, nhưng mùa này có vú…sữa màu… đỏ rất ngon! Áh!áh
1 hành khách thấy ngôi nhà đẹp quá hỏi “nhà này của ai vậy”, anh bảo “nhà của…người…ta… đó mà!”

Hỏi anh “đi khoảng mấy tiếng đến?”, anh nói “ở VN xe thường bị “bắn tốc độ” nên chạy chậm, còn ở Cam thì “tùy khả năng mà lái”, nghe xong cả nhóm “sửng sờ” nhìn anh 0.0. Toàn là chạy 100km/h ko hà! Mà đường đâu có to! Trùi ui!
……
11h30: ghé trạm dừng chân

Cảnh ở đây khá đẹp, giống như resort bên Biển Hồ vậy!^^

Last edited:
Anh chị ơi cho em hỏi em định 30/4 này em đi Cam mà giờ em muốn đi bụi. Mà không biết đặt Khách sạn ở đâu rẻ anh chị chỉ giúp em với . Thấy anh chị đi về mà e thích quá đi.

Anh ơi anh đi Cam có phải làm giấy hải quan gì không anh? Mà anh đã đi hết Cam chưa anh ?

Ở PP, Mossa ở Khách sạn Angkor Internation Hotel (855-23-217609), bạn có thể tham khảo các topic khác viết bài về Campuchia, khá nhiều mem Phượt cho thông tin khách sạn rất chi tiết.
Bạn chỉ cần mang theo Passport còn hạn trước 6 tháng, còn các thủ tục khác nhà xe sẽ lo cho bạn. Còn nếu có làm thủ tục thì đơn giản lắm.

Chào chi Mossa, em la mem mới. Cuối tuần này em tính làm 1 chuyến đến PP. Do thời gian ở lại ít (3 ngày) nên e k biết có thể đi hết được những điểm tham quan (cánh đồng chết, hoàng cung ...) mà chị đã đi trong bài không? Nếu em mua bản đồ thi những điểm trên có thể hiện trong bản đồ không?

Đến PP nếu bạn gọi được bác Hưng tuk tuk người Việt (+85512533387) với 3 ngày bạn sẽ đi hết những điểm đó. Nếu không gọi được bác ấy cũng không sao. Bạn có thể đưa lịch trình của bạn cho tuk tuk để họ sắp xếp quãng đường và thời gian thuận tiện để đảm bảo lịch trình cho bạn.

Bản đồ du lịch Campuchia hình như có đó bạn, Mossa không rõ lắm, vì lúc Mossa đi thì hầu như là tuk tuk chở và nếu không biết thì hỏi người dân là cách nhanh nhất.

Chúc các bạn đi vui nhé ^^

Lần III: Tịnh Biên, An Giang - Phnom Penh - Sài Gòn (29/4-1/5/2012)

Vì Sếp cho nghỉ Lễ trước 1 ngày nên Mossa chẳng có kế hoạch phượt nào cả.

Trở lại Cam lần này thật tình cờ khi Candy rất háo hức muốn biết Cam ra sao thì người bạn đi với Candy có việc bận. Thế là Mossa đi cùng em nó phượt :D

Cảm giác chuyến này khác hẳn, không còn háo hức và lo lắng, từ từ mà đi mà chiêm nghiệm, muốn cảm nhận sau 2 năm trở lại Cam có gì khác hơn?

Những lần trước đều đi cửa khẩu Mộc Bài, còn chuyến này thì cửa khẩu Tịnh Biên - An Giang.

Bạn nào ở Miền Tây thì nên PP bằng đường này sẽ đỡ tốn thời gian và tiền bạc hơn.

Từ Sài Gòn, đón xe Huệ Nghĩa đi Châu Đốc 160.000 đồng/ vé, ngày thường là 150.000 đồng.

Chuyến xe mình đi đêm hôm ấy thật là khủng khiếp khi giàn máy lạnh bị hư ở Cái Bè - Tiền Giang, mém tí là khoảng 60 người "chết ngộp" rồi. Ngày lễ mà, xe Chất Lượng Cao mà vẫn cứ "nhét" thôi. Cứ tưởng là sẽ "bỏ cuộc chơi" vì chuyến xe "kinh khủng" này. May là mình và một số người đã "phản ứng" kịp thời nên nhà xe có phản hồi sớm. Biện pháp là sang xe. Ack, 1 phen "hú hồn".
Sau chuyến xe "kinh hoàng" này, Mossa khuyên các bạn nên đi Châu Đốc bằng xe CLC của hãng Hùng Cường, Phương Trang hoặc là Mai Linh đi nhé ;)

4h30 sáng đến Châu Đốc, ngồi chờ 1 xíu đã thấy Candy ra đón.

Sau khi ăn sáng và chờ xe từ Cần Thơ lên, chúng tôi đến Tịnh Biên lúc 11h.

Last edited:
Đây là hãng xe mà chúng tôi đi

Để đi Phnom Penh từ Miền Tây, bạn hãy liên lạc mua vé:

+ Ở Cần Thơ: 16 USD/Vé/lượt
107 Trần Hưng Đạo/ 12 Nguyễn Trãi , Q. Ninh Kiều - Cần Thơ
Điện Thoại: 0710.3832203 - 0710.3761232. Khởi hành 5 giờ sáng.

+ Ở Sóc Trăng: 16 USD/Vé/lượt
Điện thoại: 079.3625200. Khởi hành 4 giờ sáng.

+ Ở Bạc Liêu: 17 USD/vé/lượt
Điện thoại: 0781.3601.122. Khởi hành 3 giờ sáng.

Di động: 091 8262 053 - 0918 058 279 - 0913 617559 - 0913 776 062

12h30, xe ghé 1 quán ăn trên đường với ăn cơm khá ngon và rẻ 20.000 đồng/ dĩa

Gần 3h chiều đến Phnom Penh

Trạm xe này ở địa chỉ: 9D Eo Đường 230 Phasar Deumkor, Q. Toul Kokr, PP
Điện thoại: (00.855)972119339 - 099.790.443

Thông tin ở đây khá chi tiết để có thể đi từ Cần Thơ đến Phnom Penh và ngược lại

Last edited:
Đến Angkor Internation Hotel để đặt phòng thì giá cả nay đã tăng lên gấp đôi. Khung cảnh nay đã thay đổi và đang nâng cấp rất nhiều. Nghe nhân viên ở đây báo là đã đổi chủ, ngày trước là của người Việt, nay là của người Pháp.
Phòng đôi là giá khoảng 20 usd/đêm. Giá này khá cao so với dân "đi bụi" như tụi mình nên "goodbye" :D

Sau khi được 1 anh ở nhà xe Cần Thơ giới thiệu.
Thế là Mossa đến KHA VI GUEST HOUSE : 7DD1, St.258, S/K Chaktomuk, Khan Daun Penh, Phnom Penh.
Tel: 855.23 63 24 466, 855.90 240 140
Email: [email protected]
Giá từ 6USD đến 25USD tùy theo phòng quạt hay máy lạnh. Phòng đôi của tụi mình là 10 usd/đêm

KHA VI Guest House nằm trong khu phố Tây, ngay Trung Tâm, đi bộ đến Hoàng Cung, Bảo Tàng, Quảng Trường hay NAGA... khá gần nên rất tiện để đi tham quan, ngắm cảnh ^^

Và trong Guest House này có khá nhiều thông tin du lịch, đặt vé xe, tàu rất tiện, chỉ có điều là giá hơi cao hơn 1 chút. Như vé xe SAPACO về Sài Gòn là 10USD thì ở đây là 12USD. Được cái là nhà xe sẽ đến đây đón bạn tận nơi.

Gọi điện cho chú Hưng Tuk Tuk chở đi chơi thì bị ò í e. Không biết vì lí do gì.

Lần này, chúng tôi gặp chú Thông Tuk tuk người Việt. Chú Thông (855.973 445212) hơi lớn tuổi. Qua Cam được khoảng 4 năm. Chú ấy cũng khá nhiệt tình. Bạn có thể nhờ chú chở đi khi giá cả đã thõa thuận nhé :D

Last edited:
Tình cờ đi ngang qua TỔNG HỘI NGƯỜI CAMPUCHIA GỐC VIỆT NAM

Ghé qua chợ ORUSSEY mua ít đồ và ăn tối

Đối diện chợ có tiệm này khá ngon, sạch sẽ và rất đông khách

Quán bán món chính là hủ tiếu và mì

Chị Mossa đi Cam 3 lần rùi lần nào e xem ảnh cũng thấy hay cả :), e thích đi phượt rồi bụi phủi phố phường ăn uống như chị ạ :).
E cũng ấp ủ đầu tháng 7 đi 1 chuyến nhưng ko biết có bị vướng vào mùa mưa ko, ko thì hỏng hết cả bánh kẹo ạ:-ss

Chào chị Mossa
Chị cho mình hỏi một vài thông tin về CAM ngen. (lần đầu tiên đánh liều phượt qua Cam. :( chưa bao giờ như thế này)
- ở siem reap dễ tìm nhà trọ giá bình dân không? Mình phải điện thoại với xe tuk tuk trước ở Việt Nam ah? Vé 20$ ở Angkow wat có bao gồm qua Angkor thom khog?
- Chị cho mình xin một vài địa chỉ và số điện thoại(xe tuk tuk, nhà trọ) ở Pn penh và siem reap ngenk. mình chuẩn bị 150$ khôg biết thế nào đây;)
(những bài viết của chị rất hữu ích đó)
:)

@nguyenthaoanh91: Tháng 7 đúng là vào mùa mưa giống Việt Nam mình nhưng đâu phải ngày nào cũng mưa đâu bạn.
Mossa đi tháng 11 và tháng 4 thỉnh thoảng cũng gặp mưa đấy thôi. Thời tiết khó đoán lắm bạn ơi, hên xui hà ;)

@nguyen_dang: vé vào cổng tham quan Khu Angkor trong 1 ngày thời điểm này theo Mossa được biết là 25 USD, bao gồm Angkor Thom, Angkor Wat, phế tích Hoàng Cung, Sân Voi, đền Taprohm, đền Takeo, đồi Bakheng...

Mossa có để số điện thoại của Tuk Tuk ở những trang trước, bạn xem lại nhé. Khi nào đến Cam thì bạn hãy gọi, không cần gọi trước đâu. Ở gần khu chợ đêm Siêm Riệp có nhiều nhà trọ và khách sạn giá bình dân lắm. Số tiền đó mình nghĩ là có thể đủ nếu bạn đi nhóm khoảng 4 người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,941
190,278
Latest member
0901411000
Back