What's new

Đi bụi ở Campuchia “sang mà rẻ”

2 lần đi bụi ở Campuchia đều để lại cảm xúc khác nhau

Lần I: Siêm Riệp - Phnom Penh (19-22/11/2009). Với khoảng 130$ bạn có thể lên đường đi Campuchia 4 ngày 3 đêm.

Lần II: Chinh phục những điểm “Vua” ở Campuchia (30/4-2/5/2010): Hoàng Cung và Biển Sihanouk Ville...với khoảng 85$
( Bài viết này dành cho các bạn có ý định đi Campuchia có thể tham khảo từ chúng tôi)

Đây là bài viết đi lần đầu tiên, mình muốn chia sẻ trong "Hồi ức các chuyến đi" này :)

Niềm mong ước được tham quan đất nước Campuchia đã lâu. Khi có người bạn rủ rê, chúng tôi lập kế hoạch đi Cam trong vòng vài tuần.

Mossa tìm thông tin tự tìm hiểu qua web chudu24, phuot.com, blog của Hiếu đồng thời hỏi thăm những người bạn (Chị Dung, Thông...) đã từng đi Cam. Sàm Công Tử gởi cho nhóm bảng tóm tắt những điều cần thiết khi đi. K-Châu được 1 nhỏ bạn gởi cho cuốn “bí kiếp” mà nó vừa đi Cam 1 mình trong 6 ngày, Field có 1 lốc cardvisit danh sách các hotel, nhà hàng mà bạn nó cho.
Trước khi đi 4 ngày, Mossa chạy qua Sapaco mua vé xe đi Siep Reap (20$/vé).

Vượt qua những lời đe dọa “coi chừng nguy hiểm” vì Thái Lan & Cam đang đánh nhau
Vượt qua “ám ảnh” vì sợ bị “bắn” qua những bài viết “ghê rợn” ở Cam. +.+

4 thành viên: Mossa, K-Chau, Field, Conan lên đường đi Siep Reap (SR) vào sáng 19/11/2009.

Ngày 1: Lộ trình ngắm nhìn phong cảnh từ Sài Gòn đến Siem Riep

6h: có mặt ở 309 Phạm Ngủ Lão, Q1
8h: ăn đặc sản Bánh Canh Trảng Bàng (25.000đ/tô). Mua sim điện thoại Viettel để gọi bên Cam 80.000đ.

Nhóm mình khá may mắn là mua vé lẻ nhưng vì thời điểm này khách ít nên họ ghép những người đi lẻ chung với những người đi tour. Thế là tự nhiên có người hướng dẫn sướng ghê!
Được anh hướng dẫn Linh tặng cho Mossa 1 cái khăn “dư”! hehe!!!:D

9h: Làm thủ tục nhập cảnh ở Cửa khẩu Bavet

Tụi này chọn đi xe của Sapaco vì có WC trên xe và cách làm thụ tục nhập cảnh & qua phà ở đây rất nhanh (xe Sapaco mỗi ngày có đến 12 tuyến qua lại VN & Cam nên luôn được ưu tiên).

Đã thủ sẵn USD, nhưng vẫn tranh thủ đổi 1 ít tiền Việt sang Riel,đọc là Ria(R). 1.000R=4.000đ. Rất tiện khi muốn ăn hàng quán ngoài đường. ;)

Xe tiếp tục men theo quốc lộ 1 qua tỉnh Prey Veng

Qua Cam, đổi anh hướng dẫn tên Thiện. Anh này người Cam nói tiếng Việt khá “sõi” đôi khi rất buồn cười. Trên xe, khách Tây thì nhiều, khách Việt thì ít. Anh hướng dẫn nói vài ba câu tiếng Anh, hầu như nói tiếng Việt. Khách Tây hem hỉu, khách Việt thì ngủ. Chỉ có nhóm mình nghe anh nói về con người đất nước Cam, đã vậy còn hay hỏi anh hoài nữa chứ! (tranh thủ mà!)
Cả nhóm rất mắc cười vì những cây nói lưng…lửng mà mặt lại “tỉnh bơ” của anh:

Lúc qua cây cầu anh nói “chúng ta vừa đi qua …cầu…Japanese – Cam”
Trái cây ở Cam theo mùa, nhưng mùa này có vú…sữa màu… đỏ rất ngon! Áh!áh
1 hành khách thấy ngôi nhà đẹp quá hỏi “nhà này của ai vậy”, anh bảo “nhà của…người…ta… đó mà!”

Hỏi anh “đi khoảng mấy tiếng đến?”, anh nói “ở VN xe thường bị “bắn tốc độ” nên chạy chậm, còn ở Cam thì “tùy khả năng mà lái”, nghe xong cả nhóm “sửng sờ” nhìn anh 0.0. Toàn là chạy 100km/h ko hà! Mà đường đâu có to! Trùi ui!
……
11h30: ghé trạm dừng chân

Cảnh ở đây khá đẹp, giống như resort bên Biển Hồ vậy!^^

Last edited:
Hi chị Mossa,lịch trình đi Cam đã chuẩn bị đầy đủ rôi mà mấy bữa nay báo chí cứ viết về vụ giam người bắt cóc thấy ghê quá.Người đi thì không có ý kiến mà người không đi thì cứ hù với bàn ra làm nản ghê vậy đó.
Tụi em đi chơi kỳ này là 4 đứa con gái nên hơi lo.Không biết tình hình an ninh có ổn không chị?

@Goldbell: Lúc chị chuẩn bị đi cũng bị hù quá chừng. Chị cũng sợ lắm!

Hiện tại chị cũng không biết thời điểm này tình hình an ninh bên ấy thế nào? Nếu tụi em đi thì nên đi chung 4 bạn, đừng đánh lẽ. Buổi tối, không nên về khách sạn khuya, đặc biệt là ở PP.
2/9 chắc khách Việt Nam mình đi Cam nhiều, lúc tham quan nên đi theo đoàn nào đông có hướng dẫn viên, vừa biết thêm thông tin và đỡ bị "lạc bầy" :D.
Chúc em phượt vui và thành công nhé!^^

Last edited:
Hi chị mossa.
Em đã đi Cam về , chuyến đi thành công tốt đẹp.Cảm ơn mọi sự hướng dẫn của chị và các thành viên trong forum

Chị Mosa ơi,

Em thấy mọi người tính theo tuyến đường đi bằng xe, còn nếu đi máy bay thì lịch trình của mình ra sao thì ổn, đi máy bay thì vẫn phải di chuyển bằng xe từ PP đến SR. Book xe có dễ không ạ?

Cảm ơn chị nhiều

@xita232: Nếu đi máy bay bạn nên book đến thẳng Siem Reap, nhưng giá khá mắc nhé ( tầm trên 200 USD).Lich trinh còn tùy thuộc theo bạn đi mấy ngày.Nếu chọn chuyến sáng thì đến Siem Reap buổi trưa, chiều tham quan Siem Reap, Ngắm hoàng hôn Angkor... Ngay hom sau tham quan Angkor. Từ SR về PP bạn có thể book xe của Sapaco, Capitol ( Cam), và 1 số hãng địa phương, vì mình thường đi 2 xe này thôi nên suggest bạn.

Last edited by a moderator:
Mọi người cho em hỏi xíu về vụ tham quan Angkor nha:
1. Vé tham quan Angkor thì mình mua trước 1 ngày hay là khi nào đi thì mua luôn? Thời gian bán vé từ mấy giờ đến mấy giờ?
2. Thời gian mở cửa tham quan Angkor là từ mấy giờ đến mấy giờ ạ?
3. E thấy Angkor rất rộng, vậy thì khi di chuyển trong đó, mình đi bằng phương tiện gì? Em thấy có dịch vụ cho thuê xe đạp điện tự đi nữa, không biết đã có ai thử chưa ta? :D

Thanks mọi người. :)

1. Theo thông tin, nơi để vào mua vé thì Thời gian bán vé từ 5h sáng đến 5h30 chiều. Khi nào tham quan thì mình mua vé luôn.

2. Thời gian mở cửa tham quan Angkor là từ 5h30 sáng đến 5h30 chiều.

3. Nhóm mình dùng phương tiện là tuk tuk. Mình nghe nói là có thể thuê xe máy hoặc xe đạp tham quan Angkor. Còn xe đạp điện thì mới nghe. Chắc người ta mới mua xe loại này để cho thuê, có thêm 1 loại hình để khách du lịch có thể lựa chọn.

Chào chị Mossa và mọi người
Em là mem mới , chị có thể tư vấn cho em đc ko ạ ?
Em và các bạn em định tổ chức 1 chuyến đi Cam vào Tết ta này , có thể là mùng 4 : lịch trình nhóm em đinh đi là : SG - Siêm Riệp - Phnom Penh - Sihanouk - Phnom Penh - SG , em định đi giống theo chuyến đi của nhóm chị nhưng có thay đổi chút ít
Nhưng chỉ lo là đây là lần đầu tiên nguyên nhóm đi phượt nên ko biết chọn tham quan nhiều địa điểm như vậy thì có khả thi hay ko hix ???
Nhóm em ngoài em ra thì chưa có ai đi ra nc ngoài lần nào nên hầu hết đều rất lo lắng , mà em thì chỉ mới đi theo tour thôi chứ cũng chưa đi phượt lần nào nên em muốn tính kĩ chút có gì còn xoay sở đc ạ

Lịch trình nhóm em đinh đi là : SG - Siêm Riệp - Phnom Penh - Sihanouk - Phnom Penh - SG

Hi Sam, theo chị nếu em đi 5 ngày thì em có thể đi theo lịch trình này:

Ngày 1: SG - Siêm Riệp
Ngày 2: Tham quan Siêm Riệp
Ngày 3: Sáng Siêm Riệp - PP , chiều tham quan PP
Ngày 4: Sáng PP - Sihanouk, chiều tham quan, tắm biểm Sihanouk
Ngày 5: Về PP và SG

Lịch trình tham quan chi tiết thì tùy theo nhóm em thích đi đến những đâu thì đi đến đó.

Nhà Phượt đi bụi ở Cam nhiều lắm, em có thể hỏi thêm thông tin chi tiết với các bạn đã có kinh nghiệm đi thì sẽ đi được thôi em à, không phải lo lắng nhiều đâu. ;)

Tks chị :)
3 ngày đầu thì e tính là sẽ đi như lịch trình của chị
Ngày thứ 4 thì sẽ tham khảo thêm của anh Poly vì em định tối ở Sihanouk là ở ngoài biển ăn uống nhảy nhót cho đã rồi sáng hôm sau về Sg lun ạ :)
Mà dạo này Thái bị cái vụ lũ lụt nên nhà e làm căng quá + mấy ng bạn của dì e qua Cam làm từ thiện bị nước dâng cao phải leo lên xe hớt ha hớt hải chạy về VN nên bi h nhà e ham he , hù dọa lung tung @@
Nhưng dù gì thì Tết này e quyết tâm sẽ làm 1 chuyến ^^ máu lắm òy hehe

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,135
190,430
Latest member
cuong38263
Back