What's new

[Hỏi đáp] Xin tư vấn lịch trình đi Mỹ 3 tuần của gia đình mình - 05/2016

Cám ơn bạn Chuot-bu đã nhiệt tình vào comment trong thread của mình. Mình nhờ bạn và mọi người giúp thêm 1 chuyện nữa: Mình định tìm tour đi từ Los Angeles tới Yosemite rồi tới San Fran luôn, mà lên taketours và tours4fun tìm thì ko thấy. Đa phần toàn là tour đi từ San Fran tới Yosemite rồi về LA, hoặc LA-SF-Yosemite-LA. Nếu ko thì mình đi Megabus từ LA lên SF, rồi hôm sau mua tour 1 hoặc 2 ngày đi từ SF lên Yosemite, các bạn nghĩ thế nào tiện hơn?

Trong kế hoạch bạn dự định đi Grand Canyon , Yosemite, Las vegas , SF . mình thấy trong taketours có tour " 5-Day Las Vegas, Grand Canyon, Yosemite tour from Los Angeles - SF Out. Tour Code: 958-1584 " Bạn thử tham khảo tour nầy có phù hợp với bạn không . nó kết thúc tour ở SF bạn có thể ỡ lại SF đi chơi thêm nếu muốn và bạn rời khỏi Mỹ ở đây cũng phù hợp.
-San Francisco phương tiện di chuyển công cộng rất thuận tiện, mặc khác các địa điểm ăn uống cũng đa dạng và dể dàng, chỉ có điều giá khàch sạn cao hơn ỡ Orange county.
-Orange county giá khách sạn rẽ, nhưng phương tiện di chuyển công cộng (đi ăn, ra phi trưởng. . .) khó khăn. Bạn phải thuê xe tự lái đi mọi nơi, hoặc thuê ngưởi chở (nhiêu khi đoạn đường ngắn ít tiền họ không đi)

-Orange county giá khách sạn rẽ, nhưng phương tiện di chuyển công cộng (đi ăn, ra phi trưởng. . .) khó khăn. Bạn phải thuê xe tự lái đi mọi nơi, hoặc thuê ngưởi chở (nhiêu khi đoạn đường ngắn ít tiền họ không đi)

LA quá to nên mình không biết nên ở hotel khu nào cho tiện vì gia đình mình ko lái xe. Mình có em trai 12t nên định cho đi Disneyland. Mình đang định ở hotel ở khu Anaheim là gần Disneyland, đi Uber lên Little SG (khu Phước Lộc Thọ) chỉ mất 20ph.

Vậy lịch trình nhà mình ở LA như sau:
May 26: Đi bus từ Las Vegas, tới Los Angeles khoảng 7pm
May 27: Disneyland
May 28: Đi Uber lên Little SG (Phước Lộc Thọ) ăn uống. Sau đó không biết nên đi biển Santa Monica hay Long Beach? Mong các bạn tư vấn điểm này
May 29: Mình định đi Universal Studio và Hollywood bằng tour này (http://www.starlinetours.com/anaheim-tour-A6.asp), pick up ở hotel luôn. Các bạn coi giùm mình tính vậy được không?

Last edited:
Về Uber thì mình không có chút kinh nghiệm nào cả, (ỡ VN mình cũng chưa xài Uber, quá lạc hậu !) không biết ỡ Mỹ Uber có tốt không?, nếu bạn có thời gian đi lanh quanh trong chợ Phước Lộc Thọ hỏi thăm sẽ có người rảnh làm (họ chở mình đi theo yêu cầu) thổ địa cho bạn, giá cả thỏa thuận.( họ thường để Name card trong các tiệm ăn, grocery strore chú ý sẽ thấy)
Đi biển ỡ Cali không có gì đặt biệt cả, với người VN qua chắc chắn không tắm biển được, nước biển rất lạnh và gió rất nhiều, trước đây mình đến vào tháng 6 mà lạnh "teo bu-gi" luôn, không giống như biển của VN mình. Người Mỹ địa phương quen rồi nên họ mới tắm nổi.

Về Uber thì mình không có chút kinh nghiệm nào cả, (ỡ VN mình cũng chưa xài Uber, quá lạc hậu !) không biết ỡ Mỹ Uber có tốt không?, nếu bạn có thời gian đi lanh quanh trong chợ Phước Lộc Thọ hỏi thăm sẽ có người rảnh làm (họ chở mình đi theo yêu cầu) thổ địa cho bạn, giá cả thỏa thuận.( họ thường để Name card trong các tiệm ăn, grocery strore chú ý sẽ thấy)
Đi biển ỡ Cali không có gì đặt biệt cả, với người VN qua chắc chắn không tắm biển được, nước biển rất lạnh và gió rất nhiều, trước đây mình đến vào tháng 6 mà lạnh "teo bu-gi" luôn, không giống như biển của VN mình. Người Mỹ địa phương quen rồi nên họ mới tắm nổi.

Uber cũng giống VN thôi. Có cái nếu gọi ho hay ngại vì số Đt mình glà Vn khi đăng ký Uber. Giá khoảng 1usd/ 1km, có tính cả giờ lẫn km đi, giờ tính rẻ lắm. Nhớ xong vẫn bo nha....

Bạn không recommend đi Santa Monica với Long Beach à? Vậy ngoài các địa điểm mình kể trên (Phuoc Loc Tho, Disneyland, Universal, Hollywood), mình có thể add thêm gì vào lịch trình ở trên?

Các bạn coi giúp mình về việc chọn hotel ở Anaheim là có hợp lý ko?

Bạn không recommend đi Santa Monica với Long Beach à? Vậy ngoài các địa điểm mình kể trên (Phuoc Loc Tho, Disneyland, Universal, Hollywood), mình có thể add thêm gì vào lịch trình ở trên?

Tớ chưa đi 2 bãi này nên không rõ. Bác xem link dưới thì họ khuyên nên đi Santa Monica.

http://www.yelp.com/topic/los-angeles-long-beach-or-santa-monica

Bác muốn tắm thì coi thời tiết trước. Thường thì chiều có gió biển nhiều hơn so với buổi trưa. Năm nay có El Nino nên không rõ nước có ấm lên nhiều hay không.

Nguyên một ngày tại bãi biển đó không thì phí thời gian.

Theo link dưới thì bác có thể đi Malibu và Santa Barbara.

https://www.tripadvisor.com/ShowTopic-g28926-i29-k1036012-Santa_Monica_vs_Long_Beach-California.html

Còn không thì bác chờ lên Bắc Cali rồi chạy xuống khu Monterey / Carmel mà xem biển. Để ngày đó mà đi thêm Disneyland.

Cám ơn bạn Chuot-bu đã nhiệt tình vào comment trong thread của mình. Mình nhờ bạn và mọi người giúp thêm 1 chuyện nữa: Mình định tìm tour đi từ Los Angeles tới Yosemite rồi tới San Fran luôn, mà lên taketours và tours4fun tìm thì ko thấy. Đa phần toàn là tour đi từ San Fran tới Yosemite rồi về LA, hoặc LA-SF-Yosemite-LA. Nếu ko thì mình đi Megabus từ LA lên SF, rồi hôm sau mua tour 1 hoặc 2 ngày đi từ SF lên Yosemite, các bạn nghĩ thế nào tiện hơn?

Nếu bác yếu tay lái thì mua tour từ SF lên Yosemite.

Còn nhắm lái nổi thì từ SF lên Yosemite chừng 4.5 - 5 tiếng (không kẹt xe). Nếu lái thì đi sáng sớm (5AM, 6AM cho ngày thường). Mà đã lái thì phải ở qua đêm cho bõ công.

Tháng 6 là thời tiết tốt rồi cho nên muốn ở qua đêm thì bác lo kiếm chỗ trước đi. Tớ chưa ở KS quanh đó nên không rõ mắc rẻ ra sao. Còn KS trong thung lũng Yosemite thì rất mắc.

Yosemite có rất nhiều thắng cảnh trong và ngoài thung lũng. Bác đi the tour thì không cần, nhưng nếu tự lái thì lo sắp xếp mà biết đi cái nào trước cái nào sau. Muốn thì hỏi thêm tớ sẽ chỉ.

Mình thấy chung quanh Orange county cũng không có gì đặt biệt ngoài những điểm mà bạn kể ỡ trên, trước đây mình cũng đi lòng vòng mấy chợ và tiệm ăn của ngườii Việtnam, đi cho biết người Việt ỡ Cali sinh hoạt ra sao ( nhờ có người bạn cũ tốt chở đi vòng quanh ngắm cảnh, và đi dọc bời biển Long beach)
Cũng như bạn Tphat2009 giới thiệu thì mình thấy bạn nên để thời gian đến Yosemise hay Yellowstone, Yosemise NP có tour ngủ đêm trong Park, tour nầy có nhiều thời gian hơn. Yellowstone NP thì cần vài ba ngày, những tour nầy theo mình đánh giá đáng đi hơn đi ngắm biển.

Mình thấy chung quanh Orange county cũng không có gì đặt biệt ngoài những điểm mà bạn kể ỡ trên, trước đây mình cũng đi lòng vòng mấy chợ và tiệm ăn của ngườii Việtnam, đi cho biết người Việt ỡ Cali sinh hoạt ra sao ( nhờ có người bạn cũ tốt chở đi vòng quanh ngắm cảnh, và đi dọc bời biển Long beach)
Cũng như bạn Tphat2009 giới thiệu thì mình thấy bạn nên để thời gian đến Yosemise hay Yellowstone, Yosemise NP có tour ngủ đêm trong Park, tour nầy có nhiều thời gian hơn. Yellowstone NP thì cần vài ba ngày, những tour nầy theo mình đánh giá đáng đi hơn đi ngắm biển.

Thanks bạn nhe. Mình có 3 ngày ở LA và 3 ngày ở SF. 3 ngày ở SF thì mình mua 2-day pass cho hop-on-hop-off city bus tour, và mua tour 1-day đi Yosemite là đủ rồi, thú thật gia đình mình cũng không thích thiên nhiên lắm. Còn 3 ngày ở LA thì mới băn khoăn đi đâu, làm gì, ở đâu đây.

Khách sạn ở SF mình mới xem sơ, mắc dã man. AirBnb thì lại ko nhiều. Các bạn có ý kiến gì giúp mình vụ này dc ko? Thanks mọi người trước nha!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,133
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back