What's new

[Chia sẻ] Vòng quanh châu Âu trong 20 ngày (lịch trình trang 1)

THứ cây khá giống phượng vĩ, trừ hoa.

Đi dọc Bethmann strasse

Bên trái là Paulskirche - Nhà thờ Thánh Paul, từ 1848 là trụ sở Quốc hội Đức của quốc hội dân chủ đầu tiên của nước Đức. Năm 1948 được xây lại sau WW2.

TRên tường có tưởng niệm các danh nhân Đức

Đồng thời với cảm giác là 1 công dân quốc tế, cũng xuất hiện trở lại cái tinh thần của một thằng ba lô back-packer thứ thiệt, tức là mở mắt mở tai tiếp nhận tất thảy, sẵn sàng phản ứng trước mọi tình huống có thể xảy ra, mau chóng tiếp thu nắm bắt hệ thống giao thông công cộng và cách đi lại ở xứ người, chộp ngay những thông tin thú vị trên đường, nối kết chúng với những kiến thức của bản thân để đối chiếu, phân tích và học hỏi, láu cá năng động để có thể tồn tại on my own. Đã hình thành một bản năng, đến mức hôm nay khi đã về nhà vừa mở vòi nước rửa tay em quen tay định vốc lên uống. May mà giật mình nhớ ra. Thói quen này hình thành do việc ở Châu Âu giá 1 chai nước tới 1 euro, tức là 27k tiền quê nhà, mà Tây Ban Nha và Ý thì nóng khô không thể chịu nổi....

Em khám phá ra những khả năng của bản thân, ví dụ có thể nhịn đi đái gần cả ngày (đái ở Venezia giá 40k, còn ở Geneve tới gần 50k), và sự thật là tất cả các bộ phận của cơ thể đều có thể hoạt động rất rất tốt , mặc cho 21 ngày đi bộ liên tục, ăn uống và tắm rửa thất thường ... ;D ;D ;D

Đi tiếp mấy bước là Alte Nikolaikirche và quảng trường Römerberg. Nơi đây có các nhà thờ từ thế kỷ 14-15 nhưng đã bị phá hủy hết trong WW2. Tất cả đã được xây lại.

Kế đó có chợ trời ngày thứ bảy.

Từ trên cầu nhìn cả nhà nguyện và nhà thờ

Skyline của TP

Bức tượng công nhân. Công trình cũng tương đối cũ. Biết đâu được, nó xây từ thời 1930, khi Đảng Công nhân Đức Quốc gia XHCN của Hitler lên nắm quyền?

Trụ sở EU

Máy bay tới Frankfurt và làm thủ tục check-out xong là 5h30, em dự định sẽ đi chơi tới 8h30 rồi về sân bay đi tiếp. Từ bờ sông em đi bộ ra ga trung tâm Hauptbahnhof để lên train về sân bay. Vào phòng bán vé của ga, lớ ngớ bị con bé nhân viên lạnh lùng hỏi thẻ xếp hàng của mày đâu. Thì ra gã mít quên để ý cái máy bấm thẻ xếp hàng, sao mà xấu hổ thế, sao mình lại cư xử như 1 thằng man rợ? Thì mua cái vé tàu 3,7 E đi về sân bay thôi mà... Mình đâu có xu để mà ra máy tự động? Bài học đầu tiên ở xứ người.

Em tìm line lên tàu. Theo bảng chỉ dẫn, em leo lên 1 chiếc, tàu chạy miên man qua 6 ga thì em nhận ra đã đi nhầm, đành nhảy xuống. Đến cả cách mở cửa toa em cũng chưa biết, vì ở Nhật và Sing thì cửa toa tự mở, còn đằng này thì hoặc phải bấm 1 nút như ở Đức, Áo, Pháp, hoặc phải gạt cần gạt như ở Tiệp, TBN, Ý. Chờ đến 20p để có chuyến ngược lại. Đã 9h30 mặt em méo méo. 1 cặp vợ chồng người Đức cùng bước trên platform, em lại hỏi thông tin xem tuyến này có về ga không. Bà cụ biết chút tiếng Anh, còn ông cụ thì bảo hồi đi học tao đâu được học tiếng Anh mà biết. Thôi để tụi tao đưa mày đi. Trên đường đi, em xem đồng hồ liên tục nên ông cụ xua tay, bảo ông sẽ dẫn mày đi, yên tâm đừng lo. Ôi không lo sao được, vì 11h30 máy bay bay rồi.... Ông bảo hai ông bà là công nhân của nhà máy dược phẩm ngoại ô Frankfurt, mày xem nhà máy có đẹp không.

Tới ga, bà cụ ngồi chờ còn ông cụ dắt em lên sân tìm line, ông tới hỏi cô gái người Thổ bán hàng ở kiosk rồi đưa em tới đúng line cần tìm. Chỉ còn biết cám ơn Danke, Danke dùm cháu cụ bà nhé, rồi đành vội vã leo lên tàu.

10h30 em đi tìm cách làm thủ tục check-in. Thấy mọi người đút passport vào máy check tự động, em cũng bắt chước. Mẹ ơi toàn tiếng Đức, mà thời gian thì vội, lập cập, em quay đi được 1 lát thì chợt nhớ mình để quên passport ở máy rồi. Mồ hôi đổ như suối, mặt tái mét "my passport, my passport?" mấy con bé người Mỹ xung quanh dạt ra. tìm mấy máy đầu không thấy, lúc này chắc mặt tái mét rồi. Không biết có đứa nào cầm luôn thì chuyến đi chơi coi như chấm dứt. Hơ hơ trời thương, cuối cùng cũng tìm thấy cái máy còn nguyên cái passport ở trên. Gặp nhân viên Lufthansa làm thủ tục check in. Thấy cả cái poster của Vietnam Airline hình cô tiếp viên với nụ cười VN. Nhưng cô nhân viên lại bảo chuyến này không check in ở terminal B, mà là A kia. Vả lại hôm nay là ngày 8, mà vé mày lại ghi ngày 9. Hu hu hu, người mua vé cho em ở VN, đã không biết tới câu chuyện ngày xưa đoàn thuyền của Magallanes đi vòng quanh thế giới, khi về tới cảng mới biết là đi từ Đông sang Tây sẽ được lợi 1 ngày. Lúc đi là trưa ngày 7, tới Frankfurt là tối ngày 8 và sáng sớm ngày 9 thì đi Berlin. Đấy là tính theo giờ VN, còn giờ Đức thì vẫn đang là sáng ngày 8.

Hu hu, ra Ter A thì phải xếp hàng dài dài, lão bảo vệ người Ấn nguyên tắc bỏ mẹ, nói với em mày có chuyện gì thì cứ xếp hàng cho xong đã. Xếp cho xong thì đã 11h30, em bảo thôi thì cô em cứ cho tui chuyến sớm nhất trong ngày hôm nay, 8h chiều mới khởi hành đi Berlin, còn hành lý thì để ngày 9 tới cũng được. OK. Thế có fee không? Không, no fee đâu anh. Thôi vậy là tốt rồi, passport còn đây, vé thì đã cầm, vậy là yên tâm.

Last edited:
Sau khi đặt xong vé, em phải chờ từ 12h tới 19h30 mới được lên máy bay. Việc đầu tiên là ra ngoài vào tiệm ăn Á gọi 1 pastra mì tàu chén. Hơ hơ, ăn phải rón rén vì tối nay mới đến được phòng ở, gần 2 ngày đấy ạ. Nhưng món Á vẫn ngon quá hè hè. Bán hàng toàn Vịt và Vịt gốc Hoa, chủ là người Hoa. Em cứ việc nói tiếng Vịt cho bán hàng trợn mắt, tội gì.

Gì thì cũng phải chờ 7h nữa với cái vali kéo... Tụi nó xem báo xong cũng quăng lung tung

Báo thì in hình Putin như Sa hoàng Nikolai II

Có máy pha cà phê tự động nhưng không làm việc

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back