What's new

[Đã chốt đoàn] Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Status
Not open for further replies.
Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Về miền đá chơi, xem Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình Khau Vai – Mèo Vạc – Hà Giang.
Thời gian 26/4/2011 đến 29/4/2011.
Phương tiện chính: Xe máy.
Lịch trình :
Ngày 1 (ngày 26/4 ): Cung đường: Thái Nguyên(6h30 sáng ) - Tuyên Quang (100 Km) – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang(3h chiều ) : 200km.
Tổng 300 Km.

Nghỉ uống nước ở Hà Giang rồi chạy thẳng lên Quản Bạ (40km) – 5h chiều kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ. (Vì hiện giờ em đang ở Thái Nguyên).

Với những ACE ở Hà Nội: Cung đường : Hà Nội (6h sáng )– Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang (120 Km )– Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ (240 Km)
• Hà Nội – Vĩnh Yên (theo đường 23 qua Hàn Thôn - Thương Lệ - Phúc Yên đường 2 đi thẳng Vĩnh Yên) ăn sáng tại Vĩnh Yên.
• Vĩnh Yên – Tuyên Quang (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang).
Gặp nhau tại Tuyên Quang.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang : 200 km.

Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.

Ngày 2 (ngày 27/4 ): Cung đường: Quản Bạ (8h sáng ) - Yên Minh (50km )– Đồng Văn ( 130km) (4h chiều).Tổng cung đường ~ 180km.
o Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám.
o Băng đèo đổ dốc về Yên Minh.
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất VN suốt dọc đường là thông .
o Nghỉ trưa Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng (1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung ) – Đồng Văn: 130km.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn. Sà Phìn – Đồng Văn (ngủ, nghỉ ăn tối tại Đồng Văn).

Ngày 3 (ngày 28/4 ): Cung đường: Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn (52 Km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (28 km).
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km)
- Quay lại Đồng Văn thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc, chiều 3h đi Khau Vai (Mèo Vạc – Khau Vai: 17 km).
Tối ngủ tại Khau Vai để sáng 29/4 đi chợ tình Khau Vai (Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình) tại bản Khau Vai , xã Khau Vai chợ tình có 1 lần duy nhất trong 1 năm.(Chợ bắt đầu từ chiều 26/3 âm lịch và đặc sắc nhất là sáng 27/3 âm lịch khi các anh chị em đi chợ tình “người ơi người ở đừng về…”).

Ngày 4 (chiều ngày 29/4 ):
Cung đường: TT.Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Thái Nguyên.
Cho các ace ở Tuyên Quang, Thái Nguyên.
Cung đường: Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội. Cho các ace ở Hà Nội.

(Nếu không về được vào chiều 29 thì ngày 30/4 về).
Kinh phí dự kiến ban đầu 1tr (dự kiến).
Từ giờ đến lúc đi thời gian còn dài, do vậy các ace có tham gia xin để lại tên, tuổi, sdt, yahoo và làm xế hay ôm để dễ sắp xếp.
Em đầu tiên
Tên: Sơn
Họ : vc
Sinh năm : 1986
Yahoo: Sonvc86
SDT: 0949991366

Lịch trình của em như vậy, dịp 30/4 và 1/5 là dịp lễ ngày nghỉ nhưng không trùng với ngày chợ tình độc đáo này ở Hà Giang, các bác có nhã hứng tìm hiểu về một nét văn hóa độc đáo này thì xin tham gia cùng với em.
Thời gian em đưa ra là trong tuần (thứ 3 đến thứ 6) do vậy có bác nào có thể tham gia thì xin hãy sắp xếp lịch công tác, lịch học ổn định rùi hãy đưa ra quyết định.
Vì đây là chợ tình, nên vấn đề nghỉ ngủ sẽ khó khăn hơn cho ace du lịch tự do như em và các bác, với em việc ăn bờ ngủ bụi, tối nhà nghỉ ngàn sao là bình thường, do vậy các bác khi tham gia cũng nên chuẩn bị trước cho mình về vấn đề này.
Kính mong các bác tham gia cùng em.

Last edited:
Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Chủ thớt cho em đặt cục đá Ôm nhé. Infor e sẽ pm vào yahoo cho bác ạ.
Hehe, hôm trước em có book phòng ở Mèo Vạc cho bạn nhưng alo 3,4 cái ks đều báo là đã full nên em e là tinh thần ăn bờ ngủ bụi sẽ phải lên rất cao. :D

Last edited:
Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

chuyến đi hay, không biết lúc ấy mình có rảnh ko, sơn hom nào rảnh alo đi cafe nhé, mình tên Tùng 0904560903.

@Chủ top: Cho chị đăng ký 1 suất ôm nhé! Để chắc chắn, sẽ alo em vào cuối tháng 3. Vì đây là chương trình...xen ngang nên không rõ có đủ kinh phí đi không hihi....

Chị lo sắp xếp cv nhé, rùi alo em sau được mà...

mình đặt 1 cục gạch ở đây hehehe xem theo dõi công việc ở cty sao đã. 0949916886

Bạn cứ sắp xếp công việc cho ổn thỏa và trước hết là tránh mất lòng sếp để còn rảnh rang đi chơi...rùi pm mình sau được mà...

Chủ thớt cho em đặt cục đá Ôm nhé. Infor e sẽ pm vào yahoo cho bác ạ.
Hehe, hôm trước em có book phòng ở Mèo Vạc cho bạn nhưng alo 3,4 cái ks đều báo là đã full nên em e là tinh thần ăn bờ ngủ bụi sẽ phải lên rất cao. :D

OK. Cái tinh thần ăn bờ ngủ bụi sẽ rất cao mà bạn, mình cũng đã có nói trước khi mở toppic rùi, đâu dễ gì mà bon chen với lãnh đạo địa phương cơ chứ :D

chuyến đi hay, không biết lúc ấy mình có rảnh ko, sơn hom nào rảnh alo đi cafe nhé, mình tên Tùng 0904560903.

Tất cả các thành viên sẽ tạo nên niềm vui, cái hay thui bác, chứ một mình em thì sao nổi, người ta thường nói một tay vỗ không thành tiếng mà...

Last edited:

Anh Sơn, nhớ núi rửng miền Bắc ghê, mọi người ơi, đi với anh ấy rất yên tâm, chu đáo và tốt bụng, chứng nhận bởi em, ôm đầu tiên của anh ấy. thanks anh nha;)

Cám ơn em nha. Em có thời gian thì ra bắc chơi chuyến nữa cho biết...

Chuyến này vui đây! gom đủ anh chị em các vùng miền đi(HH)(HH)(HH)

Em cũng đang cố gắng đây bác, mà xem chừng xôm tụ lắm em sợ mình kham không nổi mất...:(

Nhìn topic này mà thèm quá.

Em cũng đang cố gắng đây bác, mà xem chừng xôm tụ lắm em sợ mình kham không nổi mất...:(

Không lo đâu những người ham mê đi phượt kiểu này có tính tự lập và kỷ luạt rất cao, chỉ cần tính toán cung đường, điểm chơi hợp lý và kinh phí nữa là OK

E là mem mới, rất muốn đi Hà Giang trong 2tuần tới mà chưa có đoàn nào để join cùng :( Xem topic của bác thấy mê mẩn quá đi ạ, nhưng ko biết khi đó có tgian ko (e sv năm cuối rùi bác ạ :( ) Bác cứ cho e đặt cục gạch ôm trước bác nhá :D

Tình hình là em bị một giai nhà báo (nói láo) dọa dẫm vụ chợ tình :D rằng thì là: "Bây giờ chán lắm, chả có mịe gì, toàn thấy anh em đồng bào Kinh lên xem, các bác Mông thì chăm chăm bán hàng, làm dịch vụ,... Muốn đi HG thì chọn ngày nào khác ấy, đi hôm đấy cho mà vỡ mặt." Nghe cũng hơi chợn ý nhỉ? :D Đấy là em cứ đưa ra ý kiến thế để các bác suy nghĩ sắp xếp thời gian cho dễ, hehe.

E là mem mới, rất muốn đi Hà Giang trong 2tuần tới mà chưa có đoàn nào để join cùng :( Xem topic của bác thấy mê mẩn quá đi ạ, nhưng ko biết khi đó có tgian ko (e sv năm cuối rùi bác ạ :( ) Bác cứ cho e đặt cục gạch ôm trước bác nhá :D

Dạ vâng các bác cứ đặt gạch đi ạ, mình mong muốn tất cả mọi người đều sẽ có một niềm vui trong chuyến đi này...

Tình hình là em bị một giai nhà báo (nói láo) dọa dẫm vụ chợ tình :D rằng thì là: "Bây giờ chán lắm, chả có mịe gì, toàn thấy anh em đồng bào Kinh lên xem, các bác Mông thì chăm chăm bán hàng, làm dịch vụ,... Muốn đi HG thì chọn ngày nào khác ấy, đi hôm đấy cho mà vỡ mặt." Nghe cũng hơi chợn ý nhỉ? :D Đấy là em cứ đưa ra ý kiến thế để các bác suy nghĩ sắp xếp thời gian cho dễ, hehe.

Chán hay không tất cả đều do bản thân mình bạn à, còn bác giai nhà báo đó chắc là tập trung kiếm bài viết và ảnh nên thấy vậy không lạ đâu, mà người ta không làm dịch vụ để phục vụ đồng bào thì lên đó chắc chỉ nhìn người mà bụng đói thui hà...
Chợ tình (mình nói lại tập trung vào chính đêm 26/3 âm) nên về thời gian là vướng cho một số ace là điều chắc chắn không tránh được...

Không lo đâu những người ham mê đi phượt kiểu này có tính tự lập và kỷ luật rất cao, chỉ cần tính toán cung đường, điểm chơi hợp lý và kinh phí nữa là OK

Và cả thời gian cho mọi người nữa chứ bác, em cám ơn ý kiến động viên của bác.
( Xin phép Mod, adm) Vì điểm xuất phát của em là khác so với mọi người nên cần một thành viên dẫn đoàn từ Hà Nội lên Tuyên Quang và lo về mặt hậu cần cho các ace trong đoàn, mà các ace khi đăng ký, mình xin phiền các bạn nói rõ là đang ở đâu nhé để mình còn dễ cho việc sắp xếp chọn dẫn đoàn đi từ Hà Nội và chọn đi chốt đoàn, thông báo điểm tập trung xuất phát tại Hà Nội và đón một số thành viên tham gia từ Sài Gòn ra Bắc...
Chào thân ái.

Xin phép chú chủ thớt cho đặt 1 cục gạch. Vợ cấp visa là có thế lướt được :)
Mà a xem lịch thì thấy 30/4, 1/5 vào T7, CN ==> sao mình ko bắt đầu đi từ ngày 28, lên Khau Vai -Mèo Vạc trước, rồi qua đèo, sang nhánh Đồng văn, Lũng Cú sau.
Đi như thế thì các ace đang đi làm sẽ save được thời gian xin nghỉ phép.

Có gì chú chủ thớt cứ PM hoặc liên lạc qua mobile: 0983 099 096

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,656
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back