What's new

[Đã chốt đoàn] Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Status
Not open for further replies.
Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

Về miền đá chơi, xem Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình Khau Vai – Mèo Vạc – Hà Giang.
Thời gian 26/4/2011 đến 29/4/2011.
Phương tiện chính: Xe máy.
Lịch trình :
Ngày 1 (ngày 26/4 ): Cung đường: Thái Nguyên(6h30 sáng ) - Tuyên Quang (100 Km) – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang(3h chiều ) : 200km.
Tổng 300 Km.

Nghỉ uống nước ở Hà Giang rồi chạy thẳng lên Quản Bạ (40km) – 5h chiều kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ. (Vì hiện giờ em đang ở Thái Nguyên).

Với những ACE ở Hà Nội: Cung đường : Hà Nội (6h sáng )– Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang (120 Km )– Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ (240 Km)
• Hà Nội – Vĩnh Yên (theo đường 23 qua Hàn Thôn - Thương Lệ - Phúc Yên đường 2 đi thẳng Vĩnh Yên) ăn sáng tại Vĩnh Yên.
• Vĩnh Yên – Tuyên Quang (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang).
Gặp nhau tại Tuyên Quang.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang : 200 km.

Ăn trưa: quán ăn ở km số 9 đường tính từ Tuyên Quang đi Hà Giang, tại đúng km số 9.

Ngày 2 (ngày 27/4 ): Cung đường: Quản Bạ (8h sáng ) - Yên Minh (50km )– Đồng Văn ( 130km) (4h chiều).Tổng cung đường ~ 180km.
o Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám.
o Băng đèo đổ dốc về Yên Minh.
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất VN suốt dọc đường là thông .
o Nghỉ trưa Yên Minh – Phố Cao – Phó Bảng (1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung ) – Đồng Văn: 130km.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo họ Vương ở Sà Phìn. Sà Phìn – Đồng Văn (ngủ, nghỉ ăn tối tại Đồng Văn).

Ngày 3 (ngày 28/4 ): Cung đường: Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn (52 Km) – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (28 km).
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km)
- Quay lại Đồng Văn thăm cao nguyên đá – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế.
Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc, chiều 3h đi Khau Vai (Mèo Vạc – Khau Vai: 17 km).
Tối ngủ tại Khau Vai để sáng 29/4 đi chợ tình Khau Vai (Chợ phong lưu đầy rẫy kẻ thất tình) tại bản Khau Vai , xã Khau Vai chợ tình có 1 lần duy nhất trong 1 năm.(Chợ bắt đầu từ chiều 26/3 âm lịch và đặc sắc nhất là sáng 27/3 âm lịch khi các anh chị em đi chợ tình “người ơi người ở đừng về…”).

Ngày 4 (chiều ngày 29/4 ):
Cung đường: TT.Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Thái Nguyên.
Cho các ace ở Tuyên Quang, Thái Nguyên.
Cung đường: Mèo Vạc - TT.Yên Minh - Hà Giang – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội. Cho các ace ở Hà Nội.

(Nếu không về được vào chiều 29 thì ngày 30/4 về).
Kinh phí dự kiến ban đầu 1tr (dự kiến).
Từ giờ đến lúc đi thời gian còn dài, do vậy các ace có tham gia xin để lại tên, tuổi, sdt, yahoo và làm xế hay ôm để dễ sắp xếp.
Em đầu tiên
Tên: Sơn
Họ : vc
Sinh năm : 1986
Yahoo: Sonvc86
SDT: 0949991366

Lịch trình của em như vậy, dịp 30/4 và 1/5 là dịp lễ ngày nghỉ nhưng không trùng với ngày chợ tình độc đáo này ở Hà Giang, các bác có nhã hứng tìm hiểu về một nét văn hóa độc đáo này thì xin tham gia cùng với em.
Thời gian em đưa ra là trong tuần (thứ 3 đến thứ 6) do vậy có bác nào có thể tham gia thì xin hãy sắp xếp lịch công tác, lịch học ổn định rùi hãy đưa ra quyết định.
Vì đây là chợ tình, nên vấn đề nghỉ ngủ sẽ khó khăn hơn cho ace du lịch tự do như em và các bác, với em việc ăn bờ ngủ bụi, tối nhà nghỉ ngàn sao là bình thường, do vậy các bác khi tham gia cũng nên chuẩn bị trước cho mình về vấn đề này.
Kính mong các bác tham gia cùng em.

Last edited:
Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

tớ chả thắc mắc j, chính chủ thớt và cậu ko đọc rõ thôi, ý tớ là có tạt té đâu vẫn đi cùng đoàn vì là chơi chung, còn nếu mà tớ thích riêng chẳng lên diễn đàn này làm j, đi xe khách chẳng ổn hơn ah, và đã là đi chơi chung thì phải theo quy tắc, còn Sơn ạ, Sơn bao nhiêu tuổi, lúc bác, lúc bạn chẳng biết đâu mà lần. với lại gặp những người bạn chưa quen, có hiểu ý tớ nói j không ? biết Sơn là người thế nào, mặt ngang mũi dọc ra sao

Re: Về miền đá chơi, xem Chợ tình... Khau Vai - Mèo Vạc- Hà Giang (26 - 29/4/2011)

lâu quá, topic càng lúc càng căng thẳng, vui vẻ lên nào cả nhà :)

To Lê Ngọc Tùng:
mình muốn nói là ng ta chỉ đi 1 minh/1 xe thôi. chứ ko đi 2. mình đăng ký làm xế mà, nên mang theo đồ nghề sửa chữa tại chỗ, xe 2 kỳ luôn phải có nhớt, nói chung là xe hỏng rất phiền phức, 1 chuyến đi xa mà. khó khăn đấy. Sơn lên danh sách rồi thì thu tiền, để tạm ứng trước, ko đến lúc đi thì ôm nhiều hơn xế thì làm thế nào, Xe mình đi là côn tay, vì vậy chỉ cho bạn đi cùng biết chạy côn tay. để đổi lái.
bạn ơi, bạn sn bao nhiêu thế, mình ko trẻ đâu nhé, nhưng mặt rất xì teen. haha.sao cứ thích làm ôm xe mình thế ? cái này nên xem xét nhé, cuối tuần về TN để cafe đê, thì phải cho tui đi nhậu mới nhận ôm, ho'ho', đùa thôi, giao lưu cho biết, số cầm chân là 0946027900
mình chưa đi nghỉ trên HG bao jo, chỉ có yêu cầu là nhà nghỉ phải sạch sẽ, có nóng lạnh, nhiều chỗ không có đâu nhé. buổi tối nghỉ ngơi là lúc thư giãn nhất sau quãng đường dài, tiền xăng thì xe ai ng ấy lo là ok nhất, xem xét bao nhiêu xế, bao nhiêu ôm, và off thu tiền kiểu j ? ng Hn, ng Thái nguyên, Hp. cũng khó. Sơn là chủ thớt lo khoản off này nhé. trên tinh thần do vương quốc campuchia tài trợ, ăn uống ngày nào thì công khai luôn ngày ấy, cho tất cả mọi ng đều thoải mái.
chủ thớt thì phải đi cùng đoàn rồi, chỉ khổ cho ai được phân đi cùng xe tui, mệt và gian nan đấy nhé, mà cũng chưa biết được, đang có mấy thằng muốn đi cùng, học cùng lớp với nhau ma`, toàn đi oto chưa đi xa bằng xe máy bao giờ, nghĩ cũng sợ đấy, nhưng ko lo lắm, đoàn đông mà nhiều nữ, mình con trai cũng thấy bình thường. mình nói trúng ai thì trúng
hehe, vậy là tự nguyện ko đi cùng tớ rồi nhé, thôi tớ cũng chỉ tạt té 1 chút thôi, đi phải cùng đoàn mà, lên mèo vạc rồi, tối tớ đi lang thang 1 chút, còn vẫn phải phù hợp thời gian, nhưng cũng buồn vì bạn gái lại ko đi cùng tớ nữa nhỉ, nhưng ko sao, chủ thớt chuẩn bị ngập chìm trong hơi men và tình cảm của bà con nơi vùng cao đi, họ sống thật và dễ gần, làm mình quên đi cái sự bon chen ở miền xuôi này, cứ vui, cứ chơi hết mình, để rồi sau này có gia đình rồi, ko đi được nhiều nữa, nhưng nó sẽ là kỷ niệm khó quên trong ký ức mỗi con người, mỗi nơi ta đi qua sẽ có nhiều trải nghiệm thú vị , bằng hình ảnh chụp lại, hay ký ức về nó. và vì thế tớ muốn đi để gặp những ng bạn chưa hề quen, mà chỉ thôg qua diễn đàn này chúng ta tìm đến với nhau vì 1 điểm chung là thích ngao du, tớ chỉ thích du lịch miền tây bắc thôi. nói vậy có đúng không cả nhà ơi
tớ chả thắc mắc j, chính chủ thớt và cậu ko đọc rõ thôi, ý tớ là có tạt té đâu vẫn đi cùng đoàn vì là chơi chung, còn nếu mà tớ thích riêng chẳng lên diễn đàn này làm j, đi xe khách chẳng ổn hơn ah, và đã là đi chơi chung thì phải theo quy tắc, còn Sơn ạ, Sơn bao nhiêu tuổi, lúc bác, lúc bạn chẳng biết đâu mà lần. với lại gặp những người bạn chưa quen, có hiểu ý tớ nói j không ? biết Sơn là người thế nào, mặt ngang mũi dọc ra sao
Rất cám ơn 17 ý kiến của bạn Lê Ngọc Tùng đã viết trong toppic này, nhưng cũng chỉ cần như thế cũng đủ để mình biết chút ít về bạn và lời khuyên tốt nhất cho lợi ích của bạn là: chuyến đi này không phù hợp với bạn.

Last edited:

ý tớ là nếu bạn đi cùng tớ, tớ đi đợt này không chỉ cùng đoàn, còn rẽ linh tinh, thăm hỏi 1 vài người bạn, tớ sẽ dừng chân ở Việt Quang, sau đó đi tiếp cùng mọi người, rồi lên mèo vạc thì thăm 2 ng bạn, cũng tách riêng 1 chút, bạn đi cùng xe mình thì mình bảo như vậy. nếu bạn cảm thấy thoải mái thì đi cùng tớ, còn không tớ cũng ngại vì bạn là nữ, với lại nếu đi cùng rồi, tớ không đi Cao bằng đâu, làm ôm xe tớ, đi tiếp thì đi cùng ai ? ko lại bảo tớ đem con bỏ chợ, hihi

Nói "Dư" thế này là sao..? Ngọng hết cả miệng rồi. Đi cùng đoàn nghĩa là 1 tập thể, có mục đích và tiêu chí rõ ràng, mục đích chuyến đi thì tất cả ai cũng hiểu. Vì vậy tuân thủ nội quy chủ thớt đưa ra là đảm bảo lợi ích chung cho tập thể chứ không vì cá nhân ai... Nói như bạn thì cái "Chung" nó ở đâu..? Tới chổ này thì thăm vài người bạn, tới chổ khác thì ghé thăm người kia, nói là đi cùng đoàn mà bạn cứ tạt ngang tạt ngửa thì đến chợ có mà "vỡ chợ" luôn à../:LL:LL

Last edited:

mọi người hãy bình tĩnh chút nha.có điều j cta từ từ bàn.chém gió cho vui chứ đưng tiện thể mang thêm cả bão nưa thì sập nha chung mình mất.cái đẹp của 1 tập thê đó là sự đồng nhất và đoàn kết.mong mọi người bớt cái tôi của mình để làm cho cái tôi cua tập thể tôt hơn và đẹp hơn.thanks!

Lại có ý xấu rồi đấy. Ông Sơn làm ôm bạn Tùng nhá. Báo với bạn một tin là ôm này pro lắm, yên tâm đi. Ông ý không có xe nên bạn có thể chọn làm ôm hay làm xế cũng được.

Cái nhà cô này, kiểm tra đến mấy trang cuối mới thấy cô chịu khó chấp hành nội quy cơ bản nhà Phượt. Chắc vụ này cô "Sốt" lắm rồi đây.
Ngó sang bạn Tùng thấy cũng lắm phần giống cô đấy, bỏ lỗi viết Hoa đâu câu nhiều, hay cô chịu khó "huy sinh" nhảy sang làm xế đưa bạn ấy vào "quy định chuẩn" đi..?:))=))

cứ cho là bạn hiểu 1 phần con người tôi đi, nhưng xin nói thẳng, chủ thớt đừng nghĩ mình nọ kia, sống thì phải thoải mái 1 chút. chứ còn tôi cũng chẳng phải xin xỏ ai hết, nếu đứng tuổi rồi thì viết cái j thì phai suy nghĩ, còn tôi trẻ con nên nghĩ j viết nấy, nói thực cái suy nghĩ trong mình, vì là buổi đi chơi chứ ko phải làm việc.
còn thưa bạn dantôcgoc : thế nào là quy định chuẩn ? tôi cũng chưa đọc cái quy định đó. nhưng trộm nghĩ rằng nếu là CHUẨN thì đưa đoàn đi đến nơi về đến chốn, ko nên đi chặng 2, còn nếu đi cả 2 thì viết rõ toppic ban đầu luôn để mọi người tiện biết. còn tôi đi chỗ nọ chỗ kia cũng là thời gian rảnh buổi tối, có ảnh hưởng j đến ai đâu

Bạn ơi, xin nói là chặng 1 là chặng của bác Sơn. Chặng 2 là chặng của tớ. Theo đề topic Sơn là chủ thớt, sẽ đi cùng đoàn đến hết chặng 1 còn tớ và 1 nhóm có nhu cầu đi Cao Bằng sẽ đi tiếp chặng 2. Vì vậy mà chặng nào cũng có người đưa đi và đưa về.

Nói "Dư" thế này là sao..? Ngọng hết cả miệng rồi. Đi cùng đoàn nghĩa là 1 tập thể, có mục đích và tiêu chí rõ ràng, mục đích chuyến đi thì tất cả ai cũng hiểu. Vì vậy tuân thủ nội quy chủ thớt đưa ra là đảm bảo lợi ích chung cho tập thể chứ không vì cá nhân ai... Nói như bạn thì cái "Chung" nó ở đâu..? Tới chổ này thì thăm vài người bạn, tới chổ khác thì ghé thăm người kia, nói là đi cùng đoàn mà bạn cứ tạt ngang tạt ngửa thì đến chợ có mà "vỡ chợ" luôn à../:LL:LL
Cám ơn ý kiến này của bác, cũng chỉ vì các thành viên có những phút tự ý mà bao nhiêu chuyến đi của tất cả các đoàn đi trong nước hay nước ngoài đều dẫn đến chia đoàn cả, nói không đâu xa chuyến đi lên Phan tháng 1 rồi mà 1 đoàn sau chia 3, có những thành viên đi lạc hết chỗ này đến chỗ khác, không poster đi cùng thì giờ vẫn trong rừng...hay những chuyến đi Lào hay Thái cũng vậy chỉ vì không thống nhất được ý kiến đi chỗ nào thời gian bao lâu kết cục cũng chẳng ai vui.
mọi người hãy bình tĩnh chút nha.có điều j cta từ từ bàn.chém gió cho vui chứ đưng tiện thể mang thêm cả bão nưa thì sập nha chung mình mất.cái đẹp của 1 tập thê đó là sự đồng nhất và đoàn kết.mong mọi người bớt cái tôi của mình để làm cho cái tôi cua tập thể tôt hơn và đẹp hơn.thanks!
Cảm phiền bạn giành chút thời gian để sửa lại cho đúng chính tả nhé, đừng viết không dấu, đây là vấn đề an toàn nên không có chém gió gì ở đây, chắc bạn không biết chỉ vì lợi ích riêng cá nhân mà có những bạn bất cẩn không nghe mà đã đi và không bao giờ đi được nữa...
cứ cho là bạn hiểu 1 phần con người tôi đi, nhưng xin nói thẳng, chủ thớt đừng nghĩ mình nọ kia, sống thì phải thoải mái 1 chút. chứ còn tôi cũng chẳng phải xin xỏ ai hết, nếu đứng tuổi rồi thì viết cái j thì phai suy nghĩ, còn tôi trẻ con nên nghĩ j viết nấy, nói thực cái suy nghĩ trong mình, vì là buổi đi chơi chứ ko phải làm việc.
còn thưa bạn dantôcgoc : thế nào là quy định chuẩn ? tôi cũng chưa đọc cái quy định đó. nhưng trộm nghĩ rằng nếu là CHUẨN thì đưa đoàn đi đến nơi về đến chốn, ko nên đi chặng 2, còn nếu đi cả 2 thì viết rõ toppic ban đầu luôn để mọi người tiện biết. còn tôi đi chỗ nọ chỗ kia cũng là thời gian rảnh buổi tối, có ảnh hưởng j đến ai đâu
Còn bạn này mình nhắc lại: CHUYẾN ĐI NÀY KHÔNG PHÙ HỢP VỚI BẠN.
Đã đi thì nên thoải mái vì tập thể không vì mục đích cá nhân muốn như thế này thế nọ, khi đoàn về luôn báo cáo lại tình hình hành trình chặng đường đề lấy kinh nghiệm cho những đoàn đi sau nếu có đi thì còn biết rút kinh nghiệm.
Còn chặng 2 bạn có hiểu gì về tình hình vùng biên không? hay tập tục các dân tộc không mà cứ phát ngôn bừa.
Còn bạn không thích bạn nên tự tổ chức cho mình khi đó bạn sẽ hiểu, còn cái bạn nói là CHUẨN thì nên xem lại bạn trước đã đi - bạn có đi theo đoàn không hay muốn tạt té? rẽ ngang với thời gian dài ra?

Last edited:

Bạn ơi, xin nói là chặng 1 là chặng của bác Sơn. Chặng 2 là chặng của tớ. Theo đề topic Sơn là chủ thớt, sẽ đi cùng đoàn đến hết chặng 1 còn tớ và 1 nhóm có nhu cầu đi Cao Bằng sẽ đi tiếp chặng 2. Vì vậy mà chặng nào cũng có người đưa đi và đưa về.
Còn cháu kế hoạch thì cứ chuẩn bị mà thực hiện, bác còn tùy vào tình hình nhưng vẫn sẽ cố gắng theo dõi chuyến đi của cháu và sẽ cố gắng hết sức có thể để giúp cháu nhà mình hoàn thành chuyến đi an toàn.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,892
190,253
Latest member
phanhuuthinh
Back