What's new

[urgent] Visa đi Hà Lan, LSQ yêu cầu phải có vé máy bay và hóa đơn

yinyang

Phượt thủ
Sorry MOD mình đang cần hỏi khẩn cấp nên nhờ MOD đừng xóa hay move topic nếu sai chỗ.
Tình hình là em gái mình đã được bên Hà Lan mời qua tuần lễ văn hóa, từ 22/4 tới 1/5.
Mình có đứa bạn bên Strasbourg, Pháp nên mình cho nó qua đó chơi tới ngày 8/5 thì cho nó theo mấy đứa bạn đi Venice và một vài nơi khác ở châu Âu.
Hồ sơ mình đã chuẩn bị đầy đủ cho nó:
- Thư mời của trường bên kia.
- Thông tin đầy đủ host bên Hà Lan
- Lịch trình hội hè bên Hà Lan
- PP, visa và hợp đồng thuê nhà + giấy gọi nhập học của bạn mình bên Pháp
- Thông tin booking vé máy bay, đi Hà Lan (Ams) về từ Pháp (Basel) (ko phải là vé chính thức)
- Giấy tờ chứng minh tài chính (nhà mình có sổ tiết kiệm đứng tên em mình, 500t)

Tuy nhiên, bên phòng lsq đòi thêm 2 thứ
1. Giấy mời của bạn mình và xác nhận sẽ cho em mình ở trong thời gian ở Pháp.
2. Vé máy bay chính thức, và hóa đơn mua vé

Hix vé máy bay Turkish Air là hơn 1200$ đi Hà Lan về Pháp, và ko hoàn lại được, lỡ mua rồi nó ko cấp visa thì mất toi tiền à :(, đang rối lắm, mấy bác nào có kinh nghiệm thì tư vấn cho em với

Sao giờ lạ thế nhỉ, như thế thì bố ai dám liều được :)). Bạn nói khó với họ, đề nghị nộp booking của chuyến bay trước sau khi được chấp nhận Visa sẽ mang vé máy bay chính thức và hóa đơn đến lấy Visa. Đợt trước mình cũng làm thế mà, các chị ở sứ quán Hà Lan cũng khá dễ tính thoải mái. Mình còn gọi điện lên đấy hỏi tình trạng Visa của e thế lọ thế chai suốt ngày :)

GL

Mình thấy thế này, khi họ yêu cầu bổ sung thì thường có nghĩa là bạn sẽ có visa sau khi bạn bổ sung đủ giấy tờ, cho nên bạn tự tin lo được 2 thứ bổ sung thì không có gì phải lo đến việc phải trả lại vé máy bay cả.

Có điều booking của bạn là một vé khác, bây giờ yêu cầu bổ sung vé chính thức lại là một vé khác với một hành trình khác. Mình nghĩ bạn có thể chuẩn bị lý do thế nào đó và hỏi trước nhân viên nhận hồ sơ xem thế nào.

Mình chưa xin visa bên Hà Lan bao giờ nhưng xin bên Pháp thì họ thường yêu cầu những cái như bạn đã chuẩn bị cho em bạn. Khi có visa thì phải cầm vé máy bay thôi chứ chưa đòi hóa đơn bao giờ :( À mà còn phải nộp bảo hiểm du lịch nữa nhé. Bạn hỏi cho rõ chứ không lại mất công đi lên đi xuống. Còn vé máy bay nếu phải mua thì hỏi xem hãng có chính sách hoàn đặc biệt trong trường hợp bị từ chối visa hay không. Đôi khi họ không nói trong điều kiện vé nhưng có thể có chính sách cho trường hợp đặc biệt ^^ Việc bị từ chối cũng là ngoài ý muốn mà, hihi

chào bạn, mình mới nộp hồ sơ visa tại DSQ Hà Lan hôm 26/3 đây, xin đi hơn 1 tháng. Phần vé máy bay thì mình chỉ cần nộp cái booking thôi mà. Trong yêu cầu có ghi rõ chỉ cần booking thôi, sau khi có được visa thì mang vé máy bay( bảng copy) và travel insurance là xong,ai lại đòi vé máy bay ngay lập tức. Mình chỉ cần đưa booking, có giấy mời thư đảm bảo thì chị agent thấy ok kêu mình nộp tiền đợi trong 3 tuần là xong. Bạn nên check kỹ lại. Mình xin visa o DSQ Hà Lan TPHCM

Mình đã phải mua vé máy bay rồi, vé giá-ko-rẻ và hoàn lại thì mấy 150$.
Bảo hiểm thì mình mua của Chartis rồi, sáng nay đi nộp lại.
Sáng nay đi nộp thì họ đã nhận hồ sơ rồi nhưng bổ sung thêm là khi nào đi lấy visa thì phải bổ sung thêm thư mời của bạn mình bản gốc có chứng nhận của chính quyền địa phương bên Pháp.

Đợt trước mình cũng làm thế mà, các chị ở sứ quán Hà Lan cũng khá dễ tính thoải mái. Mình còn gọi điện lên đấy hỏi tình trạng Visa của e thế lọ thế chai suốt ngày

Mình ko biết cách nào để liên lạc với lsq, vì số đt gọi đến cũng ko gặp được, chỉ có option duy nhất là hẹn với lsq qua trang web của họ.

Mình nộp hồ sơ xin visa lsq Hà Lan gần 2 tuần rồi, mà chưa có thấy họ gọi cho biết kết quả nữa. Mình đang run không biết có nên gọi hỏi họ không .......huhuhu......:(

Xin visa Schengen ở SQ Hà Lan (Hanoi) là khó khăn bậc nhất. Thời gian xét thì lâu. Lại còn yêu cầu xuất vé (chứ không phải booking giữ chỗ).

Mà khi xin Visa Schengen thỉnh thoảng còn có trường hợp nộp đơn ở ĐSQ của một nước thành viên nhưng lại bị ĐSQ của một nước thành viên khác từ chối nữa cơ. Khi đó sẽ có thể chỉ được cấp Visa vào nước mình nộp đơn thôi. Tháng 7 năm ngoái có 2 khách mời của mình đã bị SQ Séc kéo dài thời gian xét duyệt Visa nên để kịp khởi hành đã phải chấp nhận chỉ lấy Visa vào Hà Lan thôi.

Tin mới nhận là bên lsq lại yêu cầu thời gian bên Hà Lan phải nhiều hơn thời gian ở Pháp, nếu ko thì phải qua lsq Pháp để làm visa.
Và cái thư xác nhận nó gọi là letter of guarantee, mẫu có sẵn ở cơ quan chính quyền địa phương, chỉ cần ra lấy điền vào cho nó đóng dấu xác nhận thôi. :(

Bên phía host ở Hà Lan đã đồng ý sửa cái letter cho em mình với thời gian ở đó tới ngày 10/5, nhưng mình đang lo là có khi nào nó căn cứ vào thông tin mình đưa để cấp visa, cụ thể là ở Hà Lan từ 22/4 tới 10/5 và ở Hà Lan từ 10/5 tới 16/5, không nữa? Hay là trong visa nó chỉ ghi chung chung là Schengen thôi?

Last edited:
Visa Schengen được 1 trong 25 nước cấp đều có giá trị như nhau và đều vào được tất cả các nước này bạn ơi. Thời hạn họ cấp sẽ gồm cả thời gian bạn ở Hà Lan và Pháp.

Bạn chỉ cần xuống sân bay 1 nước thành viên (cho dù là quá cảnh để đến 1 nước thành viên khác) là bạn đã được đóng dấu nhập cảnh vào Schengen, mọi chuyến bay trong khối sau đó đều là nội địa.

ĐSQ có thể kiểm tra bạn sau chuyến đi thôi để họ cân nhắc việc cấp visa cho bạn lần sau, bằng cách yêu cầu bạn đến trình cho họ xem vé máy bay đã đi hoặc hóa đơn khách sạn gì đó.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,131
190,430
Latest member
cuong38263
Back