What's new

Thông tin Visa Châu Âu (phần 2)

Status
Not open for further replies.
Hồ sơ của mình khá là đầy đủ:
Phần bảo lãnh của bạn trai: Thư mời viết tay, Host attestation (giấy của thành phố đang cư trú cấp), bản sao 3 tháng lương gần nhất, giấy khai sinh, passport, giấy nghỉ phép của công ty, giấy đóng thuế, passport, chứng minh số tiền trong tài khoản (không nhiều, khoảng >2000euro). Mình sẽ ở nhà của bạn trai mình khi sang Pháp.
- Phần của mình:
* Form xin visa + ảnh
* Passport
* Hộ khẩu + KT3 + cmnd công chứng
* Sổ tiết kiệm: hiện tại mình gởi TK thời hạn 1 tháng, đến hết 21/06 mới đến ngày đáo hạn. Lúc đó mình mới gởi lại thời hạn 3 tháng. Không biết họ chấp nhận không vì sổ mới hoàn toàn, không có lịch sử tiết kiệm. 2 sổ: tiền việt khoảng 100tr, tiền usd khoảng 2500.
* 1 thẻ credit hạn mức 30tr (tín chấp, cũng mới có tuần trước)
* Sao kê TK 3 tháng gần nhất, có chuyển lương của công ty. Mình cũng có giao dịch debit card khá nhiều. (lương khoảng > 10tr)
* Photo HD lao động. (2 HD cũ và mới, tiếng Anh)
* Giấy xác nhận làm việc và cho nghỉ phép của sếp. (tiếng Anh)
* Bảo hiểm ginet (đã trả tiền).
* Booking của Vietnamairline.
* Schedule

Không hiểu sao vẫn bị đánh trượt??? Trong thư mời bạn trai mình cũng nói rõ cuối năm nay sẽ quay lại Việt Nam (ý nói là mình sẽ quay trở lại).
Vì hồ sơ mình tự làm theo hướng dẫn trên web nên cũng không biết bắt đầu lại như thế nào.

Phần bảo lãnh của bạn trai: Thư mời viết tay, Host attestation (giấy của thành phố đang cư trú cấp), bản sao 3 tháng lương gần nhất, giấy khai sinh, passport, giấy nghỉ phép của công ty, giấy đóng thuế, passport, chứng minh số tiền trong tài khoản (không nhiều, khoảng >2000euro). Mình sẽ ở nhà của bạn trai mình khi sang Pháp.
- Phần của mình:
* Form xin visa + ảnh
* Passport
* Hộ khẩu + KT3 + cmnd công chứng
* Sổ tiết kiệm: hiện tại mình gởi TK thời hạn 1 tháng, đến hết 21/06 mới đến ngày đáo hạn. Lúc đó mình mới gởi lại thời hạn 3 tháng. Không biết họ chấp nhận không vì sổ mới hoàn toàn, không có lịch sử tiết kiệm. 2 sổ: tiền việt khoảng 100tr, tiền usd khoảng 2500.
* 1 thẻ credit hạn mức 30tr (tín chấp, cũng mới có tuần trước)
* Sao kê TK 3 tháng gần nhất, có chuyển lương của công ty. Mình cũng có giao dịch debit card khá nhiều. (lương khoảng > 10tr)
* Photo HD lao động. (2 HD cũ và mới, tiếng Anh)
* Giấy xác nhận làm việc và cho nghỉ phép của sếp. (tiếng Anh)
* Bảo hiểm ginet (đã trả tiền).
* Booking của Vietnamairline.
* Schedule

Không hiểu sao vẫn bị đánh trượt??? Trong thư mời bạn trai mình cũng nói rõ cuối năm nay sẽ quay lại Việt Nam (ý nói là mình sẽ quay trở lại).
Vì hồ sơ mình tự làm theo hướng dẫn trên web nên cũng không biết bắt đầu lại như thế nào.

Bạn rơi vào trường hợp bị đánh trượt y như mình. Mình cũng đầy đủ giấy tờ và cũng ỷ lại là theo diện đi sang thăm bạn nên bị đánh trượt. (Tham khảo thêm bài viết trước đó của mình)

Cho mình xin tuổi của bạn để xác định cơ sở chắc chắn.

Hai lý do dưới đây của mình có thể áp cho bạn:
1.Hồ sơ của bạn không đủ độ tin tưởng
2. Bạn có khả năng sẽ trốn ở lại châu Âu hoặc không ra khỏi châu Âu khi hết hạn visa. (vì có bạn zai chi trả, lo ăn ở cho bạn rùi.)

Gái độc thân nên chứng minh tài chính vững vàng may ra mới xin được, lương của mình gấp đôi lựong bạn mà vẫn bị trượt.

Giải pháp :

1. Nên xin visa du lịch kèm lịch trình đi lại thật chi tiết, booking khách sạn các địa điểm.
Cái này thật ra bạn có thể đặt trên booking.com sau đó có thể hủy đi khi đã lấy được visa.

2. Tiền trong tài khoản ko chứng minh được đó thực sự là khoản thu nhập hợp pháp của bạn, có thể là bạn bạn gửi sang cho, có thể là bạn vay tạm ai đó để cho vào và tiền đó cũng chỉ đủ để trang trải chi phí.

Cần thêm xác nhận để bạn có căn cứ níu kéo, để bạn trở lại Việt Nam (theo kinh nghiệm của những người đã từng đi): sổ đỏ, giấy phép đăng ký kinh doanh tên bạn, đăng ký xe ô tô nếu có.....

Nếu không có những điểm trên đây hoặc xin du lịch thật sự, sẽ rất khó để bạn xin lại kể cả ở Đại sứ quán khác vì họ đã record trên Hệ Thống.
Túm lại cày mua một mảnh đất rồi xin visa tiếp hoặc chuyển xin visa công tác cơ quan, gọi bạn trai bạn sang làm thủ tục đăng ký kết hôn may ra mới được.

Vụ này ca khó ý như của mình vì trót dại xin 1 lần diện thăm bạn, giờ xin du lịch thể nào cũng bị hỏi mà trả lời gian dối thì mời bạn ở nhà tiếp lần 2. :(

Bạn có thể apply lại visa sau 1 tháng kể từ lần từ chối trước đó.

Good lục!!!

1.

Đúng như chị Shachou nói, mình thấy trường hợp của bạn Leeann bị đặt câu hỏi rất cao, vì bạn không chứng minh được rằng bạn có ràng buộc ở VN để chắc chắn sẽ quay về. Đằng này "ràng buộc" của bạn lại ở Pháp chứ không phải ở VN :) nên càng khiến cho ĐSQ nghi ngờ hơn. Họ sợ bạn sang theo kiểu du lịch, rồi ra Mairie đăng ký kết hôn, thậm chí chẳng cần kết hôn, chỉ cần PACS là đủ, rồi bạn ở lại luôn đó mà.

Sổ tiết kiệm ở VN chỉ chứng minh được là bạn giàu hơn người khác nhưng không chứng minh được bạn có về lại VN hay không, vì bạn đi Pháp thì sổ tiết kiệm đó vẫn có thể rút được bên Pháp, không như một ngôi nhà mà bạn không thể mang sang Pháp được.

Bạn không có được hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép ở cơ quan đã được sếp ký duyệt à? Tài khoản lương không chứng minh được đó là tiền lương hàng tháng do công ty chi trả được, không chứng minh được là bạn có một công việc ổn định tại VN, và không có lí do gì phải bỏ sang Pháp để thất nghiệp cả.

Bạn tìm hiểu xem có apply lại được hồ sơ không. Nếu được thì bổ sung thêm những giấy tờ cần thiết. Chúc bạn may mắn hơn.

..............
Không hiểu sao vẫn bị đánh trượt???

Bạn bổ sung Giấy đăng ký kết hôn là kiểu gì cũng ngon lành. Bạn trai mà đủ lực kéo một bạn gái sang trời Âu chơi, thì giấy này chắc nằm trong khả năng cả hai người. :D

Chào cả nhà,
Nghe các bạn tư vấn mình cũng "ngộ" ra vài điều. Mình có nộp cả HD lao động cũ và mới luôn; giấy tờ từ công ty đều do general director người Nhật kí, nói chung tất cả giấy tờ là đầy đủ.
Thật ra mình muốn đi để thăm bạn trai và biết gia đình ảnh là chính, du lịch là phụ thôi. Nhưng mình không hề có ý định ở lại vì ở đây cv cũng không đến nỗi, mình một chữ Pháp cắn đôi cũng không biết :)
Chắc là để bạn trai qua thăm mình vào dịp đó vậy. Sẵn tiện qua đây tìm việc luôn (bạn mình muốn qua VN ở khoảng 1 năm để gần mình, trước khi quyết định tiến xa hơn)
Rất cảm ơn sự tư vấn của cả nhà. Chúc mọi người xin visa may mắn, rút kinh nghiệm trường hợp của mình.

Chào chị Tixt Nguyen, theo dõi trên Phượt, e muốn nhờ chị tư vấn vài thắc mắc khi xin visa Pháp. Hiện giờ e băn khoăn lắm, ko có ai để hỏi và cũng chưa biết bắt đầu làm hs từ đâu hết.
1/ Trường hợp của e: đã có giấy Attestation d'accueil (từ 1 người quen ở Pháp) nên e mún xin visa Shengen thăm thân (rùi du hí lun ^^). nhưng hiện e vừa tốt nghiệp 2 tháng, chưa xin được việc làm :(
2/ Có phải bắt buộc người xin visa phải có việc làm , e có dì có thể giúp e làm hđ lao động,có đóng dấu lun. liệu có khả thi ko chị? ah chị có mẫu đơn cty cho phép nghỉ ko, c có thể share cho e ko,vì e ko biết form thế nào
3/ về tài chính: cần phải có những giấy tờ gì hả chị? tài khoản bao nhiêu thì được? có phải cần debit card ko?
4/ về lịch trình chuyến đi: chị gửi cho e form được ko ah?
Em hỏi nhiều quá ko biết có phiền chị ko, hix sorry chị lắm lắm
Em vừa add fb chị, hy vọng c có thể cho e lời khuyên
Cám ơn chị và mọi người đã đọc post này

hì có cô ,bác ,anh, chị,em nào có thể đặt lịch hẹn phỏng vấn visa sớm ở DSQ Đức không ? hôm 28/6 em có hẹn nộp hồ sơ phỏng vấn visa công tác Đức nhưng do có việc bận đột xuất em tới muộn nên không nộp được ,mà bây giờ đặt lịch qua mạng thì phải đầu tháng 8 mới vào được ,các bác có biết dịch vụ đặt chỗ sớm hơn không ? em nghe nói bọn cò ở ngoài DSQ nó cũng làm nhưng không biết thật hư thế nào nữa nhờ ai có kinh nghiệm chỉ giùm em với ,cám ơn phượt nhiều

Chào cả nhà,
Nghe các bạn tư vấn mình cũng "ngộ" ra vài điều. Mình có nộp cả HD lao động cũ và mới luôn; giấy tờ từ công ty đều do general director người Nhật kí, nói chung tất cả giấy tờ là đầy đủ.
Thật ra mình muốn đi để thăm bạn trai và biết gia đình ảnh là chính, du lịch là phụ thôi. Nhưng mình không hề có ý định ở lại vì ở đây cv cũng không đến nỗi, mình một chữ Pháp cắn đôi cũng không biết :)
Chắc là để bạn trai qua thăm mình vào dịp đó vậy. Sẵn tiện qua đây tìm việc luôn (bạn mình muốn qua VN ở khoảng 1 năm để gần mình, trước khi quyết định tiến xa hơn)
Rất cảm ơn sự tư vấn của cả nhà. Chúc mọi người xin visa may mắn, rút kinh nghiệm trường hợp của mình.

Việc xin visa nhiều khi là hên xui nhưng mà họ cũng tìm mọi cách tránh để gái độc thân sang bên đó hay sao.
Mình cũng là dân tiếng Nhật và hộ chiếu đi Nhật và các nước châu Á liên tục, năm nào cũng vài nước mà cũng bị từ chối.
Mình cũng nghĩ như bạn là đi sang chơi nhưng tụi xét visa nó ko nghĩ vậy.
Do vậy nếu apply lại nên xin diện du lịch với lịch trình chi tiết và đặt phòng cho tất cả các điểm đến rồi hủy sau cũng được.
Tớ cũng để bạn tớ nếu có ý định tiến tiếp thì tự sang Việt Nam thăm tớ!
Chúc mọi thứ của bạn sẽ suôn sẻ!!!

@ chị Shachou và bạn Leeann:

Em có quen 1 bạn. Hi hi cứ nói đến chuyện này lại buồn cười. Cách đây 2 năm bạn ý được người yêu bảo lãnh sang Pháp, vé máy bay cũng bỏ tiền ra mua cho, rồi làm tài khoản bảo lãnh cho, hứa bao toàn bộ chuyến đi....

Trên máy bay 12h bạn ý ngồi cạnh 1 anh. Trong 12h đó bạn ấy đã kịp quên mất mục đích chuyến đi lần này, và ngay sau khi xuống sân bay bạn ấy đi cùng anh quen trên máy bay luôn, kệ cho anh chàng kia đợi mãi ở sân bay ko thấy. Coup de foudre! Tình yêu không biết đâu mà lần được. Bây giờ bạn ấy và anh Vincent kia đã có 1 cậu Josan 10 tháng rất quậy.

Cũng may là bạn ấy đã tìm thấy được tình yêu thực sự của đời mình :).

Em cũng chúc 2 người có được đúng người mình cần.

@ parisNL:

Bài viết của bạn này được post ở trang 41 của topic này, bạn chịu khó đọc, nghiên cứu và áp dụng vào trường hợp của mình nhé.

Không biết chị Tixt có online để trả lời bạn trên Phượt không nữa.

Chào nhà Phượt ạ. Hôm nay phải nói là mình vui như Tết luôn ý. Mình mới nhận được visa từ LSQ Pháp. Mình xin chân thành cảm ơn những thông tin bổ ích từ các thành viên đầy kinh nghiệm của phuot. Nhờ đó, mình đã có can đảm nộp đơn xin apply visa du lịch dù chỉ đang là sv năm 2 và mình không hề có ai bảo lãnh cả. Đây là lần đầu tiên nộp đơn nhưng mình thấy mọi chuyện cũng khá đơn giản, chỉ cần làm theo hướng dẫn hồ sơ của LSQ và nộp thôi. Quan trọng là phải xác định được mục đích mình đi là để làm những j và phải chứng minh được là mình sẽ quay lại.

Mình muốn chia sẻ một ít kinh nghiệm của mình qua "lần đầu tiên" này: [đặc biệt gửi tới các bạn sv có ý định đi du lịch tự túc trong tương lai, mình đã thành công, các bạn cũng có thể!]

- Trường hợp của mình là sinh viên --> mình xin giấy xác nhận của trường rồi dịch qua tiếng Pháp đem nộp. Lúc ngồi tám nhảm với 1 chị đi nộp đơn ở LSQ, chị í rất ngạc nhiên, còn hỏi mình đã học ĐH chưa vậy? sao không nhờ công ty du lịch? chị í chưa bao giờ nghe đến trường hợp sv đi du lịch tự túc như mình cả. Mình gần như rơi vào trạng thái chơi vơi suốt cái lúc ngồi chờ nộp đơn, tại hình như không có ai là sv [trừ 1 bạn đi nộp đơn du học dạng học bổng], không có ai là không có bảo lãnh như mình.

- Mình không có người bảo lãnh, chỉ có bạn du học bên ấy. Mình đã ghi thành thật hết vào tờ lịch trình của mình là sẽ đi chơi với bạn khi sang ấy và info của bạn, cô nv nhận hồ sơ [cô này dễ thương lắm!] còn ngạc nhiên hỏi mình không có giấy tờ j chứng minh à, ít ra cũng phải có tờ scan carte de séjour của mấy bạn í chứ, rồi kêu mình về nhắn tin bảo mấy bạn í gửi bản scan cho mình sẵn đi, lỡ [sếp Pháp] ổng đòi thì sao??? --> kết quả là, ổng không có đòi =)) hú vía hé. ^^

- Mình đặt chỗ ks 2*, vị trí tốt ở Paris gần métro, tránh các quận từ 16 trở lên [mình được bạn mình nói là đặt khách sạn tại các quận này tuy 1 gần metro, 2 giá rẻ, nhưng an ninh không được tốt, lại nhiều người nhập cư nên có thể gây nghi ngờ cho các "sếp" =)) nên mình đã chọn và đặt 1 ks ở quận 13. Còn ở Lyon mình đặt 1 ks tuy không gần métro nhưng được cái gần ga Part-Dieu. Những ks này mình book trên booking.com và chọn loại free cancellation, không tính phí j cả, không trừ tiền thẻ j cả, giờ muốn cancel cũng khoẻ re.

- Khả năng tài chánh: Mình có 1 sổ tiết kiệm khoảng hơn 2500USD và 1 thẻ Visa Debit của HSBC 1000USD để thanh toán tiền ks [thật ra thì qua Pháp mình ở nhà bạn nên tiền này cũng mang tính tượng trưng thôi]. Trông thì hơi ít, nhưng theo suy luận của mình thì sv không nên chứng minh tài chính [những tài sản cá nhân] quá lớn, tạo sự nghi ngờ thôi. Khoảng chứng minh này các bạn có thể nhờ ba mẹ giúp đỡ, tại sv thì lương part-time hoặc đi thực tập cũng đâu có nhiều.

- Vé máy bay: cái này thì mình cũng tự nhận mình quá liều. Mình mua luôn vé máy bay của VNA nhân lúc nó có giá rẻ, chỉ 1024USD thôi. Nhưng nếu không có visa thì chắc mình mất oan 100USD phí hoàn vé, đến giờ vẫn còn sợ vì quyết định "đanh thép" của mình. May mắn ghê, giờ thì có vé rẻ nhé, tiết kiệm nhé. Hì hì.

- Lịch trình chuyến đi: Khi mình vô nộp hồ sơ, mình có ngồi trò chuyện với các cô chú bác anh chị đi nộp đơn như mình, mình quan sát thấy lịch trình của họ được viết rất sơ sài, thậm chí có người không viết và tự tin mình đã có người bảo lãnh thì viết để làm j. Nhưng theo mình đọc trên phuot thì lịch trình khá quan trọng và nó thể hiện phần nào cái mong muốn đi Pháp và sự quan tâm "săn sóc" của mình tới hồ sơ nộp cho LSQ. Mình đã viết lịch trình dài 3 trang bằng tiếng Pháp cho chuyến đi 12 ngày của mình kèm mục đích chuyến đi là du lịch và gặp lại bạn mình đang du học bên đấy. Nói chung là chỉ cần ghi đại thể là ngày 01 mình đi những đâu, ngày 02, ngày 03... không cần ghi đầy đủ là đi buổi sáng/trưa/chiều j cả.

- Bảo hiểm: Mình mua của Bảo Việt, loại 50.000E, loại này hiện giờ là 33.12E nếu đi từ 9-15 ngày. Tuy LSQ chỉ yêu cần 30.000E thôi, nhưng 2 mức này ở BV chênh lệch có khoảng 5E không đáng bao nhiêu cả, quan trọng là "ghi điểm" trong mắt các "sếp". =))

- Phần này thật ra ko có trong yêu cầu hồ sơ, nhưng mình đã tự ý viết thêm. Mình viết 1 lá thư dài 1 trang A4 bằng tiếng Pháp, trình bày rõ là :
1. Khen Pháp đẹp [nói j chứ mình học bên AUF mấy Madame thường bảo: 'viết thư cho bọn Pháp (để xin học bổng) thì phải khen nước nó đẹp, tiếng nó hay là nó cấp liền' =))], thể hiện rõ ràng và ngắn gọn ước mơ tới Pháp.
2. Nhấn mạnh là thời gian mình đi Pháp là thời gian mình được rảnh thật sự [có vài trường hợp nghỉ ngang để đi du lịch thì sẽ khó được xét hơn, theo kinh nghiệm truyền miệng].
3. Cái này đặc biệt quan trọng: phải thể hiện rõ là tôi đang học đh xyz, sẽ về học tiếp và cống hiến cho đất nước của tôi trong tương lai. Phần này nên viết dài ra.
4. Chú ý các formule lịch sự, các "sếp" Pháp rất chú trọng tới cái này.

Bức thư này muốn viết hay không là tùy người nộp đơn. Có người chọn viết, và có người thì không. Người viết tiếng Anh, hoặc tiếng Pháp tuỳ khả năng. Bức thư này theo mình là 1 kiểu lettre de motivation, không hẳn là mình viết để đạt được một mục tiêu nào đó , mà là viết để thể hiện tâm ý của người nộp đơn thôi.
Kinh nghiệm hôm đi nộp đơn cho thấy: Mình và 1 chị khác, 2 người cùng viết thư, chị kia thư tay bằng tiếng Anh, mình thư đánh máy bằng tiếng Pháp. Chị ấy vô nộp trước ở quầy sát phía trái, bị bác nv người Việt trả thư lại, mình vô nộp sau ở quầy sát bên phải, cô nv cũng không ý kiến j nhận luôn. Cho nên, tùy hoàn cảnh, tùy nv sứ quán thôi.

Kết thúc: hôm nay vô nhận visa, mình được nhắc nhở là đi thì nhớ về trình diện nhé, không thì kì sau không cho đi nữa đấy. Cũng cô nv nhận đơn hôm trước. Dễ thương, cười hoài.

Vậy là hết rồi đấy ạ. Giờ thì mình vẫn đang vui quá trời là vui. Thế là học xong năm nay, nghỉ hè rồi bắt tay vào chuẩn bị cho chuyến đi Pháp thôi!

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,134
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back