What's new

Thông tin du lịch Singapore (Phần 1)

Status
Not open for further replies.
Re: Thông tin du lịch Singapore

Hi yilka, cho mình hỏi tí: kế hoạch đi malyasia của mình như sau:
4D-3N
Ngày 1 đi bằng Tiger đến Sing sau đó tham quan Sing trong nữa ngày rồi đón xe qua Malaysia chơi mấy ngày còn lại. Sau đó về bằng AA Malaysia. Sở dĩ mình chọn quá cảnh chơi ở Sing là do Tiger thường xuyên sale nên đi vậy sẽ tiết kiệm hơn :D. Theo Yilla mình đi theo cách như vậy có ổn và tiết kiệm không? Lúc đầu cũng tính là đi khứ hồi của Tiger luôn nhưng như vậy thì tốn thời gian quay lại sing, với lại chi phí bên Sing cao quá.

Tùy vào bạn Vova mua card của mạng nào, mình thường mua card của M1 (loại Superbig, giá 30sgd, tặng 100sgd local và 30sgd oversea) rồi khi gọi thì bấm số IDD "+021" rồi dãy số ở VN bạn cần gọi "849xxxxx" gì đó, cũng gọi đc kha khá đấy bạn (mình ko nhớ chính xác được mấy tiếng, nhưng đủ xài).

Ngoài M1 thì Singtel cũng có loại card tương tự (giá 30sgd, balance 130sgd) tên là Hot100, công dụng tương tự, có thể là số IDD khác, bạn có thể hỏi khi mua thẻ.

Ngay hôm đầu đến tớ đã cầm hộ chiếu ra đăng ký mua SIM của M1, nói chung là cực kỳ tiện lợi :) Tiền đăng ký ban đầu là 15SGD, có trong tài khoản 18SGD. Xong vụ đăng ký top-up thêm 30sgd nữa luôn, thế là như bạn Yilka đã chỉ dẫn, gọi đi đâu cũng yên tâm. Gọi kiểu IDD này về Việt Nam khá rẻ, một lần mất có mấy chục cents.

Hi bạn khongthudao, cách bạn chọn (đi Sing, về Mã) khá phổ biến và rất ổn đấy chứ :D nếu bạn mua đc vé KL về VN rẻ hơn so với việc quay lại Sing + bay từ Sing về thì chắc chắn là nên bay luôn từ KL về, bạn cứ yên tâm là rất nhiều người đi giống cách bạn.

Last edited by a moderator:

14/1 này em đi Sing vài ngày. Em muôn hỏi nhờ có bác nào ở Hà Nội có thẻ Ezlink và bản đồ cho em mượn tạm ạ? Em xin chân thành cảm ơn ^_^

Anh Yilka ơi giúp em cái này tí. 19/1 em đi Sin chơi cùng vài người bạn, em đã book phòng ở china town rùi. em đi 5 ngày, mún đến những nơi như universal, marinabay sand,sentosa, Jurong Bird park, MerlionPark, Esplanade Theatre, Fountain of Wealth, Clark Quay, Escape Theme Park. còn shopping thì mún đi Orchard Rd , MUSTAFA CENTRE, IKEA, Bugis, Suntec city. Anh giúp em xem nên sắp xếp đi như thế nào cho hợp lý và đi lại thuận tiện k anh, càng đi đc nhìu càng tốt ạ...hi hi hi...cám ơn anh nhìu lém lém

Trước khi thổ dân Yilka trả lời tớ chỉ xin có chút ý kiến nhỏ thế này:
- Universal Sentosa bạn xem lại post trước của bạn Yilka, vào trang web của park để check availability và mua vé, như đợt đầu năm tớ thấy hôm nào cũng hết vé rồi đấy. Nói chung Sentosa bạn bỏ ra một ngày là được.
- Cả Marina Bay + Helix, Esplanade, Merlion, Fountain of Wealth ở Suntec city ..., bạn để nửa ngày, một ngày là thoải mái, vì chủ yếu là ngay gần nhau, đi bộ cũng được.
- Một ngày để xem Jurong Birdpark, Zoo ...
- Mua sắm thì vòng vòng Orchad toàn là shopping malls, vào mấy chỗ như Takashimaya ... là ổn. Chính ra ngay Marina Bay Sands có cái shopping mall khủng lắm, tuy nhiên cửa hàng chưa mở hết, và cũng đa phần là hàng luxury.

Em sang ngày 6/1 - 10/1 . Đi với nhỏ bạn . Đây là lịch trình của em . Mọi người góp ý dùm em về địa điểm thế này là có phù hợp không , về thời gian và đi lại có tiện không , nên đi thêm nơi nào và bỏ bớt chỗ nào ạ ? Em cám ơn mọi người rất nhiều .

6/1 : sang là đầu giờ chiều . Khoảng 2 , 3h chiều em sẽ đến liền cái tượng Sư Tử , nhà hát trái sầu riêng ( biểu tượng mà , nên em ưu tiên cho nó trước ) . Chiều tối sẽ đi mấy cái Boat Quay , Clarke Quay , rùi Singapore Flyer ( vì em sợ độ cao nên chỉ đứng dưới ngóc mỏ ngó lên thui ạ ) . Đến 8h tối sẽ đi xem Fountain Of Wealth ở Suntec City .

7/1 : cả ngày cho Universal Studios . Chiều về lòng vòng ở Sentosa đến tối xem Song Of The Sea .

8/1 : chinh chiến qua các thể loại Garden , kiểu như Botanic Garden , Chinese Garden , Japanese Garden ... rùi làm phát Bảo tàng Quốc gia , Bảo tàng Sáp gì gì đấy , xong lội qua Công viên ở East Coast và Changi Village . Tối về ngắm cầu Henderson Waves ...

9/1 : dành cho Zoo hoặc Jurong Bird Park . Tối về khám phá Little India , China Town ...

10/1 : ngày cuối cùng em nghĩ nên lắng đọng tĩnh tâm 1 chút với các thể loại chùa chiền như Chùa Xá Lợi Răng Phật , Chùa Ấn Giáo , Nhà thờ Hồi Giáo ... gì gì đấy đến 2h chiều là ba chân bốn cẳng ra sân bay về nhà ạ . ( về chuyến 4h chiều )

Em tuy là con gái nhưng không dính líu gì đến họ hàng nhà Shopping ( nếu không muốn nói là cực ghét món này ) . Em đã hỏi mượn được thẻ EZ nên cũng quyết không leo lên con Taxi nào cả mà chỉ di chuyển bằng Bus và MRT hoặc cùng lắm thì lết bộ ... Nơi em chọn ở là Cozy Corner Guesthouse ( 17SGD/ngày) . Và em cũng không thích ăn đặc sản cua Chilli gì đấy ( vì em bị dị ứng với đồ hải sản ) ... <--- Với tất cả những "ưu điểm" , "lợi thế" vừa nêu thì em dự trù chi phí cho chuyến đi này khoảng 300SGD là có hợp lý không ạ ? :)

Last edited:

@ GOAL: chắc 300sgd chi phí thì ko đủ e ơi

- Ks: 17sgd/ngày ở trong 5 ngày = 85 sgd.
- Vé vào cửa USS: 66 sgd
- MRT+Bus cho 5 ngày: 30-40sgd

Sơ sơ đã gần 200sgd rồi, ăn uống 3 bữa 1 ngày cũng sơ sơ 15-20sgd (vị chi 100sgd cho 5 ngày), rồi còn vé vào cửa những chỗ khác và tiền dôi dư phụ trội. Tổng cộng là hơn 300sgd, mà đi du lịch thì khó mà tiêu vừa khít lắm e :D nếu đc thì e mang trên 400sgd cho nó an toàn, thừa đâu mang về nên ko lo thiệt :D

Bạn Goal pm cho mình cái địa chỉ mail, mình sẽ gửi cho bạn file tổng hợp các điểm tham quan (có kèm theo tiền vé vào cửa) để lựa chọn cho chuyến đi của mình đầu năm ngoái (chưa có Marina Bay và USS). Mình không tìm thấy nút attach file nên không post lên đây được. Bạn có thể tham khảo và tính sơ bộ được dự trù kinh phí. Chi phí nước uống ở Sing (nếu không chịu khó mang chai rỗng và lấy nước từ vòi công cộng) cũng tốn phết đấy nhé.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,882
190,246
Latest member
Rubyfruits
Back