What's new

[Tin tức] Thật xót xa cho cả một kho báu Hoàng Liên Sơn!

Mình xin phép Mod cho mình lập cái topic này. Vì thật sự là quá buồn và quá đau xót cho niềm tự hào của nóc nhà Đông Dương giờ đã mất đi sự huyền thoại và ý nghĩa của nó :(:(:(
Fansipan đã mất đi cái ý nghĩa của sự chinh phục, đổi lại nhiều người sẽ được thỏa mãn cảm giác được đặt chân lên fansipan hơn. Đối với một nước mà con người lười vận động như Việt Nam việc này hẳn sẽ có ý nghĩa kinh tế. Nhưng xét cho cùng thì nếu bạn ngồi trên cáp treo 15p thì bạn cũng không bao giờ có được cảm giác chinh phục của 2 ngày. Có chăng là được cái thành tích từng ở trên đỉnh Fansipan thôi!
http://dantri.com.vn/su-kien/xay-du...-nhat-chau-a-len-dinh-phan-si-pang-797719.htm

Ngẫm cho cùng, em thấy các bác thật nực cười.
trong khi người ta đang ầm ầm đào móng, đóng cọc ở ngoài kia thì các bác ngồi đây làm anh hùng bàn phím. Em nói thẳng xin lỗi các bác.
Một vấn đề đưa ra bao giờ cũng có 2 quan điểm, nhóm ỦNG HỘ và nhóm PHẢN ĐỐI. Nhóm nào chẳng có cái lý lẽ riêng của mình, bởi cả 2 quan điểm đều có cái đúng cái sai.
Với quan điểm ỦNG HỘ, lý lẽ các bạn đưa ra là giúp dân giảm nghèo đói, giúp những người không có điều kiện leo Fan có thể dễ dàng lên đỉnh.
Với quan điểm PHẢN ĐỐI, các bạn đưa ra những dẫn chứng về vấn đề cảnh quan và môi trường.
................
Nhưng tóm lại thì chuyện cũng đã rồi. Nếu các bạn muốn phản đối một cách kịch liệt thì thay vì cứ ngồi đây tranh luận hãy làm gì đó mạnh mẽ hơn. Còn không thì hãy tập chấp nhận. Thời gian sẽ là câu trả lời, tốt hay xấu thì đến thế hệ con chúng ta sẽ có đáp án chính xác nhất.
Còn chỉ tiếc rằng, con người luôn kêu gọi bảo vệ môi trường nhưng với trình độ xã hội hiện nay của chúng ta, chúng ta chưa thể làm được điều đó. Một ngày nào đó chúng ta có thể biến đổi rác thải thành tất cả những gì ta muốn thì lúc ấy chúng ta mới không cần tác động vào thiên nhiên, còn hiện giờ phải nói là chung ta sống dựa vào thiên nhiên, những gì ta đang có là sức lao động và nguồn tài nguyên. Cứ kêu gọi thì kêu gọi, chẳng qua cũng chỉ là hạn chế được phần nào tốt phần ấy mà thôi.
..................

Bạn có hiểu khái niệm diễn đàn là gì ko, mục đích ra đời của các diễn đàn để làm gì? Nói như bạn thì chỉ cần báo chí đưa tin, người đọc ko bình luận gì, ra quán bia cũng chỉ ngồi cắm mặt uống bia xong đi về, cần gì nói với nhau :D thế thì cuộc sống nhạt nhẽo và buồn tẻ lắm.

mình sẽ vẫn leo Fan bằng đường bộ dù có lắp cáp treo :) Vừa làm chuyến thàng 4/2013. Dự còn 2 cung khó nhai hơn đang chờ mình :)

cá nhân mình thấy nếu phát triển du lịch địa phương thì cần nhiều hơn là cáp treo, làm bây giờ cũng được,
nếu phát triển loại hình du lịch văn hóa, sắp xếp cho quy củ, chuyên nghiệp thì khách tới đông hơn, lúc đó cáp treo sẽ là 1 phương tiện di chuyển cho những ai thích ngắm cảnh.
còn những ai thích du lich mạo hiểm thì chọn leo bằng chân, cũng không sao cả.
mình thì cũng từng có dự tính leo nhưng đến nay chưa đi được cũng tiếc, nhất định phải đi và tất nhiên bằng chân, còn nếu lúc đó đã có cáp, nếu đi xuống chắc mình đi cáp cho nhanh, đỡ mệt, hihi. chủ yếu ngắm cảnh chứ ko dám đọ sức rồi. hihi. thể chất vốn yếu mà!
điều mình thắc mắc duy nhất là quy hoạch tuyến cáp treo như thế nào, ảnh hưởng mỹ quan, sinh thái thế nào, mình có tìm mà chưa ra.

Bạn có hiểu khái niệm diễn đàn là gì ko, mục đích ra đời của các diễn đàn để làm gì? Nói như bạn thì chỉ cần báo chí đưa tin, người đọc ko bình luận gì, ra quán bia cũng chỉ ngồi cắm mặt uống bia xong đi về, cần gì nói với nhau :D thế thì cuộc sống nhạt nhẽo và buồn tẻ lắm.

Mình hiểu mà, nhưng chỉ có điều cứ vòng vo tam quốc, nói đi nói lại rồi cãi vã tranh luận nhưng vấn đề vẫn cứ xoay vòng mãi và dần dà những tranh luận bắt đi đi lệch chủ đề chính ... và mọi người từ việc đưa ra quan điểm riêng tư của mình lại trở thành tranh cãi!

Trên thế giới có mấy quốc gia làm cáp treo lên đỉnh núi cao nhất của đất nước họ? Nước VN đã có đầy rẫy cáp treo rồi, chỉ còn 1 đình núi cao nhất nước cũng làm nốt!

Khi học hỏi và bắt chước ở những quốc gia tiến bộ khác, điểm cần thiết là học những cái hay để áp dụng vào những chuyện cần thiết, hay rất lợi ích cho mọi người thì hãy làm!

Lũ đã tới rồi thì đành sống chung với lũ thôi... leo Fan cũng có rất nhiều đường, ko chỉ có mỗi trạm tôn-cát cát , dù sao cũng thấy hơi hụt hẫng vì cái sự kiện cáp treo :)

http://dbv.vn/xa-hoi/da-nang/cap-treo-fansipan-tham-hoa-cho-noc-nha-dong-duong-299548.html
Trái với các dự án đình đám khác, thông tin dự án cáp treo lên đỉnh Fansipan trị giá tới 4.400 tỷ đồng được chủ đầu tư – Công ty cáp treo Bà Nà – giữ khá kín. Và xã hội chỉ được biết đến khi công trình này được khởi công. Thông tin này không chỉ gây choáng váng cho người làm du lịch và cả giới bảo vệ môi trường, cộng đồng mạng.

http://giadinh.net.vn/xa-hoi/len-noc-nha-dong-duong-cap-treo-hay-chan-leo-20131106100739542.htm
GiadinhNet - Thông tin việc khởi công xây dựng hệ thống cáp treo lên đỉnh Fansipan (có độ cao 3.143m) đang gây ra những lo ngại về ảnh hưởng đến môi trường, đến loại hình du lịch mạo hiểm. Thậm chí, một số dân “phượt” còn kêu gọi tổ chức leo lên đỉnh với băng-zôn phản đối dự án.

Không đồng ý với chủ thớt. Công nhận, nếu có cáp treo, giá trị của việc leo lên đến đỉnh hầu như sẽ chẳng còn nữa. Nhưng đỉnh Fansipan là 1 tài sản quý của du lịch Việt Nam, nếu để đó cho 1 bộ phận cực kỳ nhỏ người chinh phục sẽ chẳng bao h tận dụng hết được, nói thẳng ra là chả kiếm được đồng nào từ nó, mặt khác, nhiều người muốn đến để thăm, chiêm ngưỡng lại không đủ điều kiện sức khỏe. Đầu tư cáp treo, xây dựng hệ thống khách sạn, nhà nghỉ, khu vui chơi trên đỉnh để thu hút khách du lịch, phát triển kinh tế, đây là hướng đi đúng đắn. Rồi sẽ có nhiều du khách nước ngoài biết đến Việt Nam hơn. Còn việc bảo vệ môi trường, cảnh quan, đó là việc bắt buộc nếu muốn phát triển lâu dài, các bác đừng có lo.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,429
Latest member
cuong38263
Back