What's new

[Hỏi đáp] Thanh Hóa - Nghệ An - Hà Tĩnh - Quảng Bình - Quảng Trị

Cảm ơn bạn nh. Nhưng mình vẫn chưa rõ làm sao đi từ Đồng Hới vào Huế tiện nhất, có thể cho nghỉ ngắm cảnh giữa đường (vd: thành cổ QT, la Vang,...) kiểu như Open Bus ấy. Bạn chỉ giúp mình được chứ ?

Xe này không chạy ngang qua Thành cổ và La Vang nhé.
Tự đi xe máy thôi.

Last edited by a moderator:
Re: Kinh nghiệm đi Quảng Trị - xuất phát từ Quảng Bình

Có một con đường HCM còn nguyên bản từ xưa em mới đi từ Khe Sanh vào đồn BP Sa Trầm vào Ly Tôn gặp đường HCM đi Huế, phê luôn, 40km đi hết 6 h.

Mình dự định đi Phong Nha vào cuối tháng sáu. Hiện đang tìm phòng tại Đồng Hới, đầy đủ tiện nghị, giá khoảng 200k/người đổ lại, gần chợ đêm hay chỗ nào vui chơi buổi tối thì càng tốt. Nhờ mấy bác nào rành khu vực Đồng Hới chỉ bảo giúp nhé. Nhân tiện cho mình hỏi ở Đồng Hới thì tối đi chơi chỗ nào được vậy?

Mình dự định đi Phong Nha vào cuối tháng sáu. Hiện đang tìm phòng tại Đồng Hới, đầy đủ tiện nghị, giá khoảng 200k/người đổ lại, gần chợ đêm hay chỗ nào vui chơi buổi tối thì càng tốt. Nhờ mấy bác nào rành khu vực Đồng Hới chỉ bảo giúp nhé. Nhân tiện cho mình hỏi ở Đồng Hới thì tối đi chơi chỗ nào được vậy?

Sao không bác nào trả lời vậy cà? Coi hết topic cũng không thấy cái khách sạn nào :(

Nhà e thứ 5 ngày 23/6 đi Thiên Cầm cùng cty của xã nhưng trưa thứ 7 ngày 25/6 đã check in về HN, e thì có ct ở lại đi Phong Nha- Quảng Bình. Các bác cho e hỏi, từ Thiên Cầm đi vào PN bao xa, sáng đi chiều về có kịp ko ạ, vợ chồng e lại có 03 nhóc từ 5-8 tuổi nữa.Hay là e đi Phong Nha song về Đồng Hới ở lại đêm đó rùi ngày hôm sau chủ nhật 26/6từ QB- Hà Nội tiện hơn ạ.Phương tiện đi lại nào là thuận tiện nhất xe khách hay tàu hỏa ạ ?
E ko rõ khoảng cách từ Thiên Cầm vào Phong Nha, từ Phong Nha về Đồng Hới, từ Đồng Hới vào Huế các bác tiện tay chỉ giúp luôn.Thanks các bác !

Re: Phượt Hương Sơn- Cầu Treo - Hà Tĩnh

Vùng này an ninh tốt bạn à. Nếu đi xe khách thì chỉ tới TT Tây Sơn là xa nhất, tại đây cách cửa khẩu khoảng 20km nữa. Bạn có thể bắt xe lên thị trấn Sơn Tây tại bến xe TP Hà Tĩnh, tại TP Vinh không có xe lên TT Sơn Tây. 1 điểm lưu ý là Hương Sơn có 2 thị trấn. Bạn nếu muốn ngắm cảnh thì nên đi xe máy, đoạn đường từ TT Sơn Tây lên cửa khẩu chạy phê cực.
Bạn định khảo sát v/v gì vậy? Tớ đi thì thấy các thủ tục kiếm tra cũng như mức độ cảnh giác về an ninh của khu vực này khá lớn. bạn phải chuẩn bị đầy đủ giấy tờ nếu muốn suôn sẻ.
Bác đính chính lại giùm em tí xem nào? Sao mà từ TP Vinh lại ko có xe chạy lên TT Tây Sơn, Bác cứ ra Bến xe Chợ Vinh ( ngay sát chợ Vinh) tìm xe nào loại 24 chỗ (thông dụng) đề biển Trung Tâm - Hương Sơn thì chính là hắn, chi phí khoảng <50k, ngồi lên đó Bác sẽ hiểu cảm giác thế nào gọi là phê như con tê tê, =))
* Đúng là Hương Sơn có 2 thị trấn, đầu tiên là TT Phố Châu, cái này chắc là ko dễ nhầm - Giao nhau với Đg HCM, TT thứ 2 thường được dân bản địa gọi là Trung Tâm, lên đây mọi người cứ hỏi đg đi Trung tâm thì ai cũng biết. (c)

Nhà e thứ 5 ngày 23/6 đi Thiên Cầm cùng cty của xã nhưng trưa thứ 7 ngày 25/6 đã check in về HN, e thì có ct ở lại đi Phong Nha- Quảng Bình. Các bác cho e hỏi, từ Thiên Cầm đi vào PN bao xa, sáng đi chiều về có kịp ko ạ, vợ chồng e lại có 03 nhóc từ 5-8 tuổi nữa.Hay là e đi Phong Nha song về Đồng Hới ở lại đêm đó rùi ngày hôm sau chủ nhật 26/6từ QB- Hà Nội tiện hơn ạ.Phương tiện đi lại nào là thuận tiện nhất xe khách hay tàu hỏa ạ ?
E ko rõ khoảng cách từ Thiên Cầm vào Phong Nha, từ Phong Nha về Đồng Hới,các bác tiện tay chỉ giúp luôn.Thanks các bác !

Chào bạn, theo mình biết thì như sau: Cẩm Xuyên(Bãi tắm Thiên Cầm cách Cẩm Xuyên 12km) - Đồng Hới 140km . Đồng Hới - Phong Nha 40km theo đường HCM Đông.

Mình gọi điện đặt phòng tại Đồng Hới các ks ven biển đều báo full phòng vào thứ 7 tuần sau roài, chỉ trừ có Sunspa là còn phòng thui nhưng mờ có 1 đêm và hum sau đi PN nên mình ko đặt ở đó. Đang tính đến phương án, chạy thẳng từ Thiên Cầm vào Phong Nha chơi sau đó quay về nghỉ tại BMC của thành phố Hà Tĩnh để tiện bắt xe ra HN. Các bác có biết đường từ Hà Tĩnh vào Phong Nha đi ntn cho tiện ko ạ ?

Đã đi Phong Nha thì bạn nghỉ lại luôn ở Thị trấn Phong Nha, tội gì phải ở Đồng Hới. Khu vực đó thì chả mấy khi hết được phòng, giá lại hạt rẻ, ăn uống cũng tuyệt vời. Trong hành trình nên chuẩn bị thêm thời gian đi động Thiên Đường, cách Phong Nha vài chục km thôi. Nhiều thời gian nữa thì ghé qua suối nước Moọc, cách động Thiên Đường vài km nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,131
190,430
Latest member
cuong38263
Back