What's new

Sóc trăng: 05,06/ 06/2011: tết Đoan Ngọ trái cây

Status
Not open for further replies.
Người dân quê tôi Sóc Trăng
đã bao đời dầm mưa dải nắng
đổi lấy chén cơm thơm ngon
như sữa mẹ mát ngọt đời con....

Đã 28 năm, matkieng chưa có dịp về quê nội Sóc Trăng đúng dịp mùng 5 tháng 5 Tết Đoan Ngọ ngày mà cây trái trong vườn trĩu quả, những lễ hội dân gian diễn ra sôi nổi trên những Cồn vốn yên ả, hiền hoà mỗi ngày . Nào mời a, e cùng mat kieng xuôi miền Tây để cảm nhận nhiệt tình của người miền Tây, sự phóng khoán của người Hoa và sự chân chất của người Khơme.

Sáng 05/06/2011:
Xe du lịch 16 chỗ chở đoàn về Sóc Trăng, trên đường ăn sáng tại quán Vân Mập, xe dừng cho ngắm và chụp hình cầu Mỹ Thuận và Cần Thơ...
Trưa tới Sóc Trăng , nhận phòng khách sạn và tham quan hồ nước ngọt và Chùa Dơi.....
Ăn đặc sản Bún Nước Lèo, ăn vặt mấy món linh tinh, tráng miệng tuyệt ngon của Sóc Trăng. Luôn tiện ghé mua đặc sản: Bánh Pía, Lạp Xưởng, Mè Láo, Bánh In làm quà luôn( những món này đã thành thương hiệu lẫy lừng của Sóc Trăng rồi)
Tối dạo quanh Sóc Trăng, ăn Đặc sản Bò Nướng Ngói... Nhậu với bia Heneken tại quán, hát Karaoke + nhậu tiếp....

Sáng 06/06/2011:
Ăn Đặc sản Bún Gõi Dà, xong thì di chuyển qua huyện Kế Sách( Cồn Trái Cây nổi tiếng nhất Sóc Trăng), Vỏ lãi do bà con matkieng thuê và chở đoàn tham quan các Cồn, xem các lễ hội ( ăn trưa mang theo bánh mì chả cho chắc bụng thôi vì trong các lễ hội có bán bánh tét, bánh bò...( tuyệt cú mèo)..... Tự do bứt, hái, sờ, nắn, mua các loại trái cây. ( cam, nhãn , chôm chôm, măng cụt, xoài, vú sữa, sầu riêng, mận , ổi , cóc, v.v.v. ghé qua nhà bà con ăn cháo gà.

Chiều ra xe về lại Sài Gòn, tới Sài Gòn vào tối khoảng 11h, byebye

Dự trù chi phí: 1.500.000 vnd cho mỗi e.. hên xui có thể ít hơn hoặc nhiều hơn....

Chốt đoàn, đóng cọc 500k và offline vào 13:00 - 15:30 ngày 28/05/2011 tại cafe Star 79 bis Điện Biên Phủ... Mong đông, đủ, đúng giờ

Danh sách confirm:

Matkieng
a Trung
Lythong
Rungram1
Rungram2
Travellad 1
travellad 2
Tian Yi
Dakla
huongngoclan
Backpacker
Milky
Mi huong 1
mi huong 2
c Milu 1
c Milu 2
Soctrang
luuhuong
C Van

Danh sách chọi 1/2 cục:

Phuonghoang
Azang
trangcao
Bomcuoi
C Uyen
Lan Lan
Thichanchay
C thu Tuong 1
C thu tuong 2
A Dung
Hieu Ken

Last edited:
Re: Matkieng và những người bạn: Sóc Trăng cây nhà lá vườn: 05-06/06/2011

To matkieng: chi đang đi công tác, o gọi e được nhưng sẽ về of bữa 28 nha, khi đóng đóng cọc luôn hehehe.....

Tình hình là rất mong các bác thông cảm cho em nhé, 29/5 là em mới bay vào SG và đi Côn Đảo luôn trong ngày và không thể off được cùng mọi người, 2/6 em từ CĐ về SG và về thẳng Đồng Nai, 4/6 em sẽ lên SG để sáng hôm sau có thể xuất phát cùng cả nhà. Các bác có thể chỉ cho em nên ở nhà nghỉ nào, đoạn đường nào gần nơi đoàn mình xuất phát không ạ.

To Luuhuong: mọi việc mình sẽ báo cho bạn khi offline xong, bây giờ chưa có ji rõ ràng về số người đi nên đành chờ vậy, mình đã có số của bạn nên sẽ chủ động liên lạc báo tin... Như luuhuong cũng biết là mình ưu tiên cho những bạn của matkeing trước( vì xe có 16 chỗ hà)...nên mình ko chắc trường hợp bạn đâu, thông cảm nhé,, dĩ nhiên nếu còn trống là ưu tiên bạn liền....

Trong thời gian chờ Offline, matkieng cần tuyển: thủ quỷ, photograher, và music collector ( xung phong nha bà con, ko có ai thì thấy mặt đặt tên đó)
Thủ quỷ: giữ tiền quỷ, và chi trực tiếp các phát sinh torng đoàn, vì đi ngắn ngày nên chỉ cần tuyển 1.
Photographer: chụp hình cho đoàn, yêu cầu máy tốt, tay nghề trung bình cũng được, hahah
Music collector: vì chuyến này về miền Tây, nên cần 1 member thu vào usb những bài hát về miền tây( gợi ý những bài nhạc sĩ Thanh Sơn, hay ca sĩ Phi Nhưng hót,,,,,.....) Dĩ nhiên không thiếu bài Sóc Sờ Bay Sóc Trăng như phần mở đầu cùa topic này....... Ai có máy nghe nhạc nhỏ gọn , phát Usb thì cũng xung phong cho đoàn mượn, đề phòng máy cd của xe củ chuối...

Nào mời bà con xung phong..

Đan Trường đã cho ra album "Người miền Tây". Có vài ca khúc người miền Tây.

Cẩm Ly cũng là "chuyên gia trị nhạc miền Tây".

Đan Trường và Cẩm Ly cũng có vài bài về miền Tây: Đau xót Lý con cua, etc.

Còn dzui nữa thì chơi nhạc của Don Nguyễn như Lý thầy Tư, etc.

"Nghe kể chuyện ở xóm dưới có bà năm ù
đi chữa bệnh ở xóm trên nhà ông thầy tư
thầy phán ràng bị ma nhập bệnh này nguy cấp...á
thầy phán ràng chớ xem thường phải mau trị gấp
bà năm ù cầu xin thầy ra tay trừ tà...."​

Hy vọng nhiêu đó giúp được mọi người.

PS Về miền Tây, đặc trưng là cải lương.

Cải lương thì matkieng nghe cũng được( do Bà Ngoại tra tấn từ nhỏ), nhưng mê nhất là cải lương Hồ Quảng( hôm bữa còn rủ 1 bạn nữ làm chung mua vé xem live show Tài Linh, Vũ Linh diễn tuồng Xử Án Bàn Qúi Phi,, ehehhe).

Thôi vụ Music collector để matkieng làm cho, thủ quỹ thì nhắm c Vân( làm kế toán), còn photographer(a Hiếu Ken)...

Luôn tiện confirm cho bác Packer và Milk vào danh sách chính thức do mới quen trong chuyến d8i cắm trại Long Hải,, 2 vé waitting list này thuộc về c Milu nhé....
Update trang đầu..

Anh Mắt Kiếng...cho em quăng 1/2 cục gạch được hem anh. Em cũng muốn được đi miền tây ngày 5/5 hihi...đang nhỏ to với chị Tiana.le...hẻm biết có sure về Tiền Giang hok...nếu không...anh cho em bám đoàn mình với nha.

Xin rút lại cục gạch chủ thớt ơi, 5.6 dính đám cưới thằng em rùi, hic..

To matkieng: chi đang đi công tác, o gọi e được nhưng sẽ về of bữa 28 nha, khi đóng đóng cọc luôn hehehe.....

Chị đang đi Nhật đúng không ??? sướng nhá,khakha,không đi off cũng được nhưng nhớ mua quà về là được rùi...hehe.

Anh mắt kiếng ơi, em chắc chắn đi rùi á, cho em thêm 1 vé trẻ em đi cùng nha. Trẻ em của em cao 1m75...hic...em trai em đóa mà. 28 off em đóng cọc cho 2 chị em lun.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,133
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back