What's new

Philippines tháng 9 (Luzon & Cebu)

Giống như nhiều bạn, chúng tôi cũng săn được vé giá rẻ của Cebu Pacific đi Manila (HCM - Manila 85 usd/ người/ 2 chiều). Sau đó nhân dịp Cebu Pacific khuyến mãi vé nội địa chúng tôi lại mua thêm cặp vé Manila - Cebu (PHP 2000/ người/ 2 chiều, là tầm 1 triệu vnd, vé đi Cebu tôi quên không mua hành lý, sau này phải mua thêm tôi sẽ kể sau). Hồi đó mua vé nội địa tôi cũng chưa có kế hoạch sang Phil sẽ đi đâu hết. Cũng dòm ngó vé đi Boracay vì thấy dân tình VN giờ người người đi Boracay, nhà nhà đi Boracay, rồi ca ngợi là thiên đường hạ giới gì đó làm tui cũng thấy ham. Dưng mà vé đi Boracay đắt quá. Thôi thì đi Cebu, dù gì thì nơi nào tôi cũng chưa đi mà. Sau này đứa bạn của tui ở Phil có nói là Boracay đẹp thiệt nhưng đông đúc ồn ào và đắt đỏ quá, Cebu cũng là 1 good choice.

Lịch trình thực tế chuyến đi Phil 9 ngày của chúng tôi như sau. Lịch trình có nhiều thay đổi so với lúc ngồi tưởng tượng ở nhà do 1 số sự kiện xảy ra trên đường đi:

Ngày 1 (07 Sept.) : bay HCM - Manila chuyến 1 am - 04h30 am
Đi taxi đến Cubao bus terminal. Bắt bus Victory Liner đi Baguio
Nghỉ chiều và tối ở Baguio

Ngày 2 (08 Sept) : Bắt bus GL Lizardo chuyến sớm nhất đi Sagada. Đến Sagada giữa trưa.
Buổi chiều chơi tại Sagada (Cave Connection)

Ngày 3 (09 Sept) : Bắt bus về lại Baguio. Từ Baguio đi bus đến Tarlac. Nghỉ đêm tại Tarlac.

Ngày 4 (10 Sept) : trek Mont Pinatubo. Chiều tối bắt bus về Manila

Ngày 5 (11 Sept) : sáng chơi Manila
Bay chuyến 2pm đến Cebu. Tối chơi Cebu

Ngày 6 (12 Sept) : bắt bus đi Tan-awan. Gần trưa tới Tan-awan. Chơi tại Tan-awan.

Ngày 7 (13 Sept) : day tour đi Sumilon Island (cách Tan-awan khoảng 20 phút đi banka)
Chiều về đi jeep-ney tới Oslob town chơi
Tối về nghỉ lại Tan-awan

Ngày 8 (14 Sept) : đi đảo Bohol. Nghỉ đêm tại Bohoh

Ngày 9 (15 Sept) : buổi sáng chơi Bohol.
Bắt fast ferry chuyến 1.15 pm về Cebu city. Bay Cebu - Manila. Bay Manila - HCM.

Kinh nghiệm cho các bạn đón taxi ở sân bay NAIA là đi thẳng lên lầu 2, khu vực check-in và ra phía ngoài đón taxi ở đó. Nhớ phải yêu cầu tài xế mở đồng hồ đo m lên, và các bạn có thể cho thêm PHP 30-50 trên số tiền đồng hồ hiển thị. Họ không đồng ý thì mình không đi và kiếm xe khác chứ không cần cò cưa làm gì.

Hoặc có thể đón taxi màu vàng của sân bay ở tầng trệt. Từ nhà ga sân bay ra cửa, rẽ tay phải đi thẳng về phía cuối nhà ga sẽ thấy nhiều người xếp hang đón taxi này. Giá lên xe là PHP70 thay vì PHP40 như các loại taxi thường bên ngoài. Taxi sân bay không có trò đưa bảng giá nên mọi người có thể an tâm.

hihi chị KenKen lại đi phil rồi, thế mà em thì chẳng biết. Vậy năm nay chị đi Bali rùi lại đi Phil hả, sướng ghê nhé ! Em vừa đi Bali về 11/9 - 17/9. Chuyến đi Bali thành công tất cả là nhờ chị rất nhiều đó. Thanks chị lần nữa nhe. Năm sau dư mà em còn tiền, em sẽ lại hỏi chị đi Phil thế nào ^__^ . Năm nay thì... hẻo rùi

Tiếp tục đi bạn ơi... Mình muốn xem những trải nghiệm ở Cebu, Bohol, Pinatubo :)

Bạn có tới Caramoan chưa? Nghe nói Caramoan cũng rất đẹp, hay Malapascua cũng đẹp. Chưa thấy ai share về những nơi này nhỉ. dd mình chỉ chuộng Boracay, chỉ thấy Boracay và Boracay :)

Mình chưa đi Caramoan bạn ơi. Phil còn nhiều chỗ đẹp quá, để đi từ từ ^^

Sagada - Baguio - Tarlac

Sau khi thất bại với vụ sunrise và lượn lờ Sagada 1 lúc, tụi tui về lại homestay ăn sáng, check-out và lội bộ ra ngoài bến xe để bắt xe về lại Baguio. Thêm gần 6 tiếng ngồi xe bus để về lại Baguio.

attachment.php

1 tiệm rau vỉa hè trên đường về. Tui thấy ở vùng miền núi này người ta cũng bán nhiều loại rau xanh tươi ngon mà không hiểu sao mấy món ăn của họ vẫn chỉ có vài cọng rau vớ vỉn. Buồn ghê.

Về đến Dangwa bus terminal tụi tui bắt taxi đến Victory Liner Terminal và mua vé để đi Tarlac. Tarlac nằm trên tuyến đường chạy từ Baguio về Manila nên có xe liên tục và đến tối khuya luôn, không sợ thiếu xe. Từ Baguio về Tarlac mất khoảng gần 4 tiếng.

attachment.php

Đây là cái xe bus chở tụi tui đi Tarlac

Nếu bạn nào có ý định trek Mount Pinatubo và cảm thấy rằng việc đi tour trong ngày từ Manila là quá cập rập thì mình nghĩ rằng nghỉ lại 1 đêm ở Capas (tỉnh Tarlac) là 1 lựa chọn hết sức chí lí. Từ Tarlac chỉ mất chưa đầy 30 phút để đến Sta. Juliana - xuất phát điểm cho tất cả các tour đi Pinatubo. Nếu bạn đi tour trong ngày từ Manila, bạn phải dậy từ rất sớm (khoảng 4, 5 giờ sáng) để đảm bảo đến được Sta. Juliana không quá muộn (mọi người đều khuyên là nên xuất phát từ Pinatubo Tourism Office trước 8h vì nếu đi sau đó thì trời rất nắng sẽ rất mệt. Thêm 1 kinh nghiệm của tui đi mùa mưa là nên đi sớm chứ đi muộn thì trời buổi chiều hay mưa).

Ở Capas tui book nhà nghỉ Mr. Blue Inn vì đây là cái nhà nghỉ duy nhất ở Capas mà tui tìm thấy thông tin trên mạng và tui thấy happy với lựa chọn này. Về vị trí địa lý thì nó nằm ngay bên đường cao tốc McArthur Highway,mấy cái bus đường dài chạy từ Manila đi Bắc Luzon đều chạy ngang qua đây. Tui lên xe bus, đưa cho bác tài xem địa chỉ nhà nghỉ (mà thấy có vẻ chỉ cần nói tên Mr. Blue Inn là ông cũng biết rồi), thế là chỉ cần ngồi phởn phơ chờ đến lúc nào bác tài hú thì cắp túi xuống, nhìn sang bên kia đường là thấy ngay Mr. Blue Inn rồi. Từ nhà nghỉ nếu muốn đi mua đồ ăn, bạn lại ra ngoài đường vẫy jeepney mất 8 peso là tới Seven Eleven, McDo, đổi tiền, cây xăng .... Đến khi muốn quay về Manila bạn lại qua đường đứng, xe bus từ đây về Manila nườm nượp.

Bà chủ nhà rất dễ thương và nhiệt tình. Tụi tui thuê phòng 12 tiếng mất 900 peso (phòng riêng 2 giường đôi hức hức). Hình như có dorm. Giá thuê 12 tiếng thì rẻ hơn thuê nguyên ngày. Tui thuê 12 tiếng nhưng sáng hôm sau check-out mới kêu bà chủ cho gửi nhờ hành lý chiều về lấy, bà ấy kêu mấy đứa cứ để trong phòng không sao, xong kêu tụi tui cứ giữ chìa khóa. Chiều tụi tui đi leo núi về còn vô phòng thay đồ rửa ráy tí, đi ra trả tiền cứ sợ bị charge nguyên ngày, nhưng mà cuối cùng chỉ phải trả 12 tiếng thôi hehe.

attachment.php

Cái nhà nghỉ ấy đây.

Tarlac

Đến khách sạn check in xong cũng muộn rồi, tôi hỏi bà chủ nhà có gì ăn không, bá ý bảo có mì tôm thôi, nên tui quyết định bắt jeepney ra Seven Eleven xem có gì bổ dưỡng hơn không, tiện thể mua đồ ăn nước uống ngày mai mang theo trek Pinatubo luôn. Mọi người nên mua đồ ăn nước uống mang theo cho rẻ, chứ tui thấy suốt đường đi chỉ có lên tới hồ núi lửa mới bán đồ mà nghe nói là mắc lắm. Cho dù bạn đi tour thì cứ xem thử có bỏ bữa trưa ra khỏi offer của package được không nhé, cũng tiết kiệm được ít nhiều tiền. Nước thì tui nghĩ khoảng 1 -1,5 lít / người. Cách hồ núi lửa khoảng 20 phút có 1 khu nhà vệ sinh, có bể nước, tui thấy bạn tour guide lấy nước đó uống nhưng mà tui nghĩ mình uống không quen dễ gặp bác Tào lắm.

Đứng buôn dưa lê với bà chủ nhà, biết tui đi Pinatubo, bà ấy bảo có thể gọi xe chở chúng tôi đến Pinatubo Tourism Office rồi chiều chở về lại Tarlac với giá 700 peso. Mà tui đọc trên mang thấy nếu đi tricycle giá chỉ tầm 200-250 peso/người nên tui kêu để xem đã. Bà ấy còn kêu nghe nói Pinatubo mấy hôm trước đóng cửa vì mưa quá, xong sốt sắng gọi điện cho bạn bà ấy hỏi han thông tin giúp tui. Ơn Chúa nó mở cửa lại rồi, hehe hú hồn. Sau này tui nghe bạn guide nói Pinatubo đóng cửa tháng 8.

Đến Seven Eleven lượn lờ mua ít đồ, tới khi quay ra đang đứng chờ jeepney để về, nhìn sang thấy nguyên dàn tricycle đang đứng đợi khách, tui nghĩ sao không tiện thể hỏi giá cả xem thế lào. Kiếm 1 anh nhìn có vẻ hiền lành nhất, tui nhào vô, mà trình bày một hồi mới nhận ra anh chỉ biết vài chữ tiếng anh. Tính bye bye anh thì anh gọi thêm 1 chị khác (chắc bà bầu của anh) lại. Tui và chị ấy nói chuyện, chị ấy cũng ra giá 700 peso/2 người/2 chiều. Tui trả xuống 500 peso, nì nèo 1 hồi chị ấy gật đầu rột rột hehe. Xong chị ấy và tui trao đổi số điện thoại, chị kêu sáng mai nhớ gọi điện confirm với chị trước khi đi.

Last edited:
Pinatubo

Tối hôm trước hẹn anh tricycle là 7h đến đón, nhưng sáng hôm sau quằn quại mãi mới bò ra khỏi giường được, dậy mở điện thoại thì thấy chị kia nhắn hỏi vẫn đi chứ, tui nhắn lại là vẫn đi nhưng đến trễ 15 phút nhé, sorry hix.

Mất tầm 25 phút để đi từ chỗ tụi tui (tức là gần Capas Public Market/ Capas Junction) để đến Sta. Juliana nơi bạn sẽ bắt đầu hành trình khám phá Pinatubo toẹt vời ông mặt trời. Tricycle sẽ thả bạn ngay Tourism Office, tại đây bạn sẽ thủng màng túi cho 1 đống phí phủng tè le và ký 1 vài tờ giấy đại loại như tui cam kết không bắt đền ai nếu như có chuyện gì xảy ra trong quá trình trek.

Phí trek Pinatubo như sau:

Xe 4x4: 3000 peso
Guide : 500 peso
Phí vào cổng: 300 peso/ người

Vì xe 4x4 có thể chứa khoảng 4-5 khách, cũng như 1 guide được phép dẫn tối đa 5 khách nên nếu bạn đi theo nhóm 4-5 người là sẽ giảm thiểu chi phí nhất. Còn nhóm tụi tui có 2 người, mùa này lại đang low season nên cũng chẳng có ai để ghép đoàn (suốt cả ngày đi tui chẳng găp thêm vị khách nào khác), nên chỉ đành nuốt nước mắt vào trong. Lại còn bị thêm vụ thiếu tiền peso nên phải trả tiền usd, người ta kêu đây là vùng sâu vùng xa nên đổi 100 usd sẽ ít hơn bình thường 300 peso huhu.

Pinatubo

Hành trình khám phá Pinatubo gồm 3 phần chính:

Phần 1: ngồi trên xe 4x4 cỡ 1 tiếng đồng hồ đi qua 1 vùng đất không biết phải nên miêu tả thế nào luôn.

attachment.php

attachment.php

Nhìn hình có vẻ nhẹ nhàng chứ cứ phải gọi là xóc nảy bum bum đảm bảo không vui không lấy tiền, nhớ ngồi cho vững, giữ cho kỹ tư trang không là rớt mất cả người lẫn của đấy

attachment.php

Cảnh cũng đẹp và nhìn lạ lùng huyền bí

attachment.php

attachment.php

Núi đồi đây toàn tro núi lửa không đấy

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,430
Latest member
cuong38263