What's new

Penang - Cameron Highlands - Bali 04/2013

Mình tạo topic với hy vọng có thể giúp các bạn sắp đi đến những vùng đất này có thêm chút thông tin cập nhật, đây cũng như 1 lời cảm ơn đến các bạn trên diễn đàn đã giúp đỡ để mình có thể hoàn thành tốt đẹp chuyến đi. Hiện tại mình chưa có thời gian lưu hình ra nên có lẽ sẽ cập nhật phần hình ảnh sau (còn phần thông tin viết nhanh khi đang còn nhớ rõ :LL ), với lại topic với mục đích chia sẻ thông tin về đi lại, ăn ở, plan các điểm du lịch nên có lẽ cũng sẽ không có nhiều hình ảnh lắm. Hy vọng sẽ có ích.

Chuyến đi của tụi mình dài 10 ngày 11 đêm từ tối ngày 25/4 đến tối ngày 5/5, chỉ có 2 chị em gái thôi. Lịch trình chung như sau:

Đêm ngày 0: SG - KL (bay AA chuyến 21h10)
Ngày 1: bắt bus đi Penang. Khoảng 13h tới Penang
Ngày 2: Penang
Ngày 3: buổi trưa bắt bus đi Cameron Highlands. Khoảng 19h tới CH
Ngày 4: Cameron Highlands
Ngày 5: buổi sáng bắt bus về Kuala Lumpur. Bay KL - Bali chuyến 17h55
Ngày 6, 7, 8 : chơi Bali
Ngày 9: Bay Bali - KL chuyến 21h20
Ngày 10: Bay KL - SG chuyến 19h40

Last edited:
Tổng hợp chi phí cho chuyến đi: khoảng 500 USD/ người cho tất cả các chi phí

1. Chi phí đi lại:

HCM - KL (bay Air Asia 2 chiều) : 69 USD.
KL - Bali (bay Air Asia 2 chiều) : 82 USD
Phí services charge ở sân bay Bali: 150 000 IDR/ người (hoặc 20 USD nếu trả bằng USD)

Bus KL - Penang : 37 RM
Bus Penang - Cameron Higlands : 40 RM
Bus Cameron Highlands - KL : 35 RM
Bus sân bay LCCT - KL Sentral (4 lần): 40 RM

Bus sân bay Bali về Legian : 60.000 IDR
Bus Legian - Ubud : 100 000 IDR
Xe Ubud - sân bay: 80.000 IDR (tụi mình thuê xe riêng, 160 000 cho nguyên chuyến)

2. Tiền khách sạn:

Đêm đầu tiên ở KL: ngủ ngoài đường :D
Đêm 1, 2 ở Penang: 8,57 USD/ bed/ đêm (dorm Red Inn Penang)
Đêm 3,4 ở Cameron Highland: 5 USD/ bed/ đêm (dorm Daniel's Lodge)
Đêm 5, 6 ở khu Legian (Bali) : 135 000 IDR/ người/ đêm (thuê phòng ks Tune Legian, giá phòng 270 000 IDR/ đêm)
Đêm 7, 8 ở khu Ubud (Bali) : 75 000 IDR/ người/ đêm (thuê phòng nhà nghỉ Merthayasa trên đường Monkey Forest Road, giá 150 000 IDR/ đêm)
Đêm 9: ngủ sân bay LCCT
Đêm 10: home sweet home :L

3. Chi phí thuê xe máy ở Bali
Thuê xe 3 ngày, giá 50 000 IDR/ ngày. Xăng giá khoảng 4 500 IDR/ lít

Ngoài ra là tiền vào các khu du lịch và tiền ăn uống

Hehe sau 1 vài tổng hợp nho nhỏ, bây giờ mình sẽ từ từ kể lại chuyến đi của mình tường tận như sau:

Đợt Big Sale của AA tháng 5/ 2012, 2 c e nhà mình cũng máu me rình rập đi săn. Tối hôm đầu tiên chẳng săn được con gì vì mạng nhà quá đuối ko cạnh tranh nổi. Sáng hôm sau dậy sớm săn được cặp vé SG-KL, KL-Bali chỉ có 150 USD/ người cho nguyên chuyến, cũng khá rẻ đó hehe. Thế là tháng 4 năm nay khăn gói quả mướp lên đường.

Trước khi đi khoảng 2, 3 tuần, tớ đã lên mạng book vé bus cũng như khách sạn. Vé bus đi trong Malai thì tớ book trên trang busonlineticket, vé khách sạn thì tớ book trên trang hostelbooker và agoda. Thường tớ hay xài hostelbooker hơn, tuy nhiên bọn Tune lại không có trên đó nên tớ xài Agoda để book Tune. Nghe nói book Tune thẳng trên trang web tụi nó sẽ rẻ hơn.

Chuyến bay đêm trên chiếc AA lạnh run cầm cập, đến LCCT cũng vừa đúng nửa đêm. LCCT (Low Cost Carrier Terminal), đến đó thấy AA bá đạo. Lần đầu tiên xuống máy bay xong xách hành lý đi bộ thẳng vào sân bay chứ hổng có bus biếc gì hết á. Thôi mình cũng chẳng thấy phiền hà gì cả, giá rẻ mờ.

Dân VN mình qua Malai làm thủ tục hải quan không cần phải điền form phiếc gì cả, thích nhé. Làm thủ tục xong, ra khỏi sân bay, mua vé bus SkyTrain về khu trung tâm thành phố (9 RM sân bay - thành phố, còn từ thành phố ra sân bay tớ mua ngay trên bus thì 10 RM lận nhé), xong quất 1 em MacDonald no rồi mới lên bus. Đi bus khoảng 45 phút.

Theo kế hoạch ban đầu thì đêm đầu tiên tụi tớ sẽ ngủ sân bay để tiết kiệm chi phí ^^. Tuy nhiên sau đó, ngồi bàn giấy ở VN, tớ suy tính: phải làm sao đến được Penang sớm để tận dụng thời gian đi chơi. Tớ đã mua chuyến bus KL - Penang sớm nhất lúc 7.30 a.m. Nếu tớ đợi đến sáng, Skybus sớm nhất là 7 a.m sẽ không kịp chuyến bus Penang kia. Nên tớ đã có 1 plan rất éo le như sau:

Bắt Skybus về KL Sentral trong đêm (chuyến muộn nhất 2:45 am)
Ngủ KL Sentral (lúc đó tớ vẫn chưa hiểu KL Sentral nó như thế nào, tớ nghĩ nó như cái bến tàu điện ngầm mở cửa suốt đêm, mình có thể chui vô đó tránh gió tránh mưa và ngả lưng)
Sáng hôm sau đi LRT (bắt đầu từ 6 am) từ KL Sentral về Pudu Sentral, đây là bến bus đi Penang.

Tuy nhiên thực tế thì nó như thế này:

Sau khi Skybus thả xuống KL Sentral, tớ thấy mình đang đứng ngoài đường, bên cạnh là khu công trường và chả hiểu KL Sentral là khu nào. Taxi thì kỳ kèo đu kéo. Đang tính đi lòng vòng tìm xem có chỗ nào trú chân ko thì 1 bác nọ có vẻ rất hiền lành tử tế lại hỏi mày đi đâu thế, này nọ, rằng khu này closed hết rùi không có chỗ nào ngủ đâu. À mày đi Penang à, bến Pudu à, để tao chở đến đó, chỗ đó open mày có thể vào ngủ. Nửa đêm nửa hôm nghe bác nói ngọt ngào quá cũng chẳng muốn cự nự, mình hỏi giá bao nhiêu, bác kêu 20 RM. Mình chả biết đắt rẻ gì nhưng cũng giả vờ trả giá chút xíu. Bác kêu đêm khuya phải 20 RM cơ, thôi mình gật đại đi cho lẹ. Lên xe rẹt 1 phát tới luôn Pudu, hóa ra gần xịt. Huhu ăn quả lừa rõ to, có chút chéo thế này mà vụt mất 20 RM cơ đấy.

Bước xuống taxi, đi 1 lối gặp 2 anh security. 2 anh bảo cái tòa nhà Pudu này đóng cửa nhé, mày không vào được đâu. Chết mất, xách balo đi 1 lối thấy toàn dân vô gia cư với thanh niên đi chơi đêm, quay lại cái cầu vượt có 2 anh security đang ngồi, tính lên trên cầu vượt nằm ngủ thì 2 anh không cho lên trên. Đành ngồi ngay khúc giữa giữa. Trải áo mưa ra tính nằm chứ ngồi cả đêm thế này chắc chít. Một hồi có 1 anh già vô gia cư đến nằm ngay gần gần, phì phèo thuốc lá. Mình đang nằm bèn ngóc cổ dậy đánh giá tình hình, thấy anh già có vẻ cũng vô hại. Anh security cũng đến hỏi anh già cái gì đó rồi bỏ đi. Mình lại nằm xuống vật vờ cả đêm. Có nằm ngoài đường mới thấy đêm dài. Gần sáng, bến Pudu Sentral mở cửa, vô trong đó đúng có khu rất nhiều ghế cho mình ngồi ngủ, rõ sướng, hic. Vô nằm vật vờ thêm mấy tiếng thì ra bus.

Mình thành thật khuyên các bạn đừng bao giờ làm giống mình, vừa nguy hiểm vừa mất sức. Hoặc ngủ sân bay, hoặc thuê nhà trọ khu China Town cũng ngay gần Pudu Sentral.

Last edited:
Penang

Đi bus chuyến 7.30, cũng phải đến 13h tụi mình mới tới Penang. Mình đi bus của bọn Yakin BG Express vì hôm đó lên busonlineticket tự dưng thấy chỉ có mỗi 2 hãng đi Penang là Yakin và Alisan nên chọn đại. Bus này cũng giống kiểu bus VIP của các hãng khác ở Malai và Sing, ghế rộng, chạy êm, máy lạnh phà phà co ro. Tới Penang mình xuống bến Terminal Sungai Nibong, bắt bus 401 về Love Lane chỗ nhà nghỉ tụi mình. Đi cũng gần 1 tiếng lận. Đi bus ở Penang các bạn chuẩn bị tiền lẻ nhé, chứ thừa là bác tài không thối cho đâu.

Review cái nhà nghỉ Red Inn Penang: khá ok. Mình ở phòng dorm 6 beds mixed thì giá 8,57 USD/ giường/ đêm. Giá có bao gồm ăn sáng. Phòng vừa có quạt vừa có máy lạnh. Có phòng sinh hoạt chung, tivi lớn, có đĩa phim. Các bạn có thể ở đây, ngay khu phố Tây (đường Lebuh Chulia). Đi lại tiện lợi. Trên đường Lebuh Chulia còn khá nhiều budget hostel khác cho các bạn chọn lựa. Ngoài ra buổi tối Chulia Street trở thành 1 khu ăn uống hàng rong nho nhỏ, tuy không quá ngon nhưng giá rẻ ^^.

Đến nơi, check-in cất đồ xong là 2 chị em mình bắt đầu lượn lờ ngoài phố. 2h chiều Penang nắng và nóng kinh dị. Vào 1 tiệm ăn ngay góc ngã tư Love Lane - Lebuh Chulia mua 2 tô mỳ wantan, ghé xe nước bên cạnh mua bịch nước dừa mát lạnh. Sau đó xuôi xuôi theo đường Chulia đi tìm chỗ đổi tiền. Tỉ giá của mấy tiệm trên đường này mình thấy rất là ok, hơn sân bay nhiều.

Trên đường Chulia (và đường Love Lane) có rất nhiều cửa hàng đã có từ lâu đời. Biển hiệu, cửa đi, màu sơn, cách bài trí nhìn thấy rất là "ngày xưa ơi". Trong nhiều cửa hàng có từ lâu đời ấy họ bán các món đồ cổ ^^. Nếu có thời gian lượn lờ các shop sẽ rất thú vị.

1 tiệm bán đồ cổ trên đường Lebuh Chulia

1 shop bán đồ lưu niệm trên đường Love Lane

Last edited:
Penang

Lịch trình chiều ngày 1 của tụi mình như sau:

Fort Conwallis - Love Lane - Little India - Clan Jetties of Penang

Từ Lebuh Chulia rẽ vào Love Lane. Đi hết Love Lane ra tới đường lớn thì rẽ phải. Đi 1 hồi nữa sẽ thấy biển. Cứ đi dọc theo đường bờ biển mãi bạn sẽ đến Fort Conwallis. Đây là 1 cái pháo đài cổ có tuổi đời hơn 2 thế kỷ rồi. Đây là cái pháo đài lớn nhất và còn nguyên vẹn nhất của Malaysia. Vào cổng phải mua vé, không nhớ rõ bao nhiêu nhưng cũng khá rẻ. Mình thì không thấy cái pháo đài này có gì hấp dẫn lắm nhưng thật ra đây cũng là 1 địa danh lịch sử khá nổi tiếng của đảo. Đến đây bạn có thể thăm tượng Sir Captain Francis Light (là cái ông đã cho xây pháo đài này), khẩu đại bác Sri Rambai (người ta bảo là phụ nữ vô sinh có thể thụ thai bằng cách đặt hoa trong thùng pháo, thú vị nhỉ ^^ ), đây cũng là khẩu đại bác lớn nhất trong số 17 khẩu đại bác ở đây. Ngoài ra còn có tiệm thuốc súng, ngày xưa thuốc nổ được trữ ở đây; 1 cái nhà cầu nguyện và 1 cái nhà tù nhỏ.

Ra khỏi pháo đài bạn có thể đi thăm Penang Town Hall ngay gần đó. Sau đó đi về lại Love Lane. Từ Love Lane rẽ trái vào Lorong Steward, đi theo đường này sẽ dẫn đến Goddess of Mercy Temple.

Ngay gần đó là khu Little India. Đường Market Street là trung tâm của khu Tiểu Ấn này. Khu Tiểu Ấn thì khi nào cũng sặc sỡ và nhộn nhịp, mùi nhang khói và mùi thức ăn đặc trưng nồng nàn khắp mọi ngõ ngách. Ghé thăm đền Sri Mariamman, ngôi đền Hindu cổ nhất ở đây, xây từ năm 1833. Còn vô số đền đài chùa chiền ở loanh quanh khu vực này. Ở Malay cũng như Sing có đặc điểm rất hay ho là các tôn giáo có vẻ sống chung với nhau rất hòa bình, bạn có thể tìm thấy chùa Phật giáo, đền đạo Hindu hay đền đạo Hồi ngay sát cạnh nhau.

2 chị em kết thúc buổi chiều dạo quanh phố phường ở Clan Jetties of Penang. Đây là 1 khu dân cư nằm ngay cạnh bờ biển, từ nhà cửa đến đường đi đều được làm từ gỗ. Những người Trung Quốc nhập cư, trong giai đoạn nơi này bị thực dân Anh đô hộ, thường là ngư dân, hoặc không thì cũng làm việc tại cảng, đã cho xây nhà ngay gần nơi làm việc.

Ở Penang có 1 điểm thú vị nữa là có rất nhiều bức tranh tường. Những bức tranh tường ở đây khá nổi tiếng, được in lên áo thun, postcard bán làm đồ lưu niệm. Tuy nhiên tụi mình chỉ tìm thấy có 1, 2 bức tranh tường thôi, họ giấu đâu hết rùi huhu. Ngoài ra trên đường phố họ cho dựng nên những bức họa bằng kim loại rất thú vị, kể về những đặc điểm hoặc lịch sử của thành phố này. Khi nào mình up hình lên cho các bạn dễ hình dung nhé.

Ẩm thực Penang

Buổi tối, 2 chị em đi khám phá khu phố ẩm thực Chulia. Penang là 1 thành phố nổi tiếng về thức ăn đường phố, được vinh dự đứng trong top của nhiều bảng xếp hạng về street food của các tờ báo hoặc các kênh truyền hình có uy tín trên thế giới. 1 vài món tiêu biểu của thành phố như:
Char Koay Teow: nó giống sợi bánh đa cua xào thập cẩm với tôm, gan, thịt, trứng, rau ...
Assam Laksa: đây là món đặc sản nhất của thành phố, ăn có vị hơi giống bún mắm nhà mình. Được xếp hạng 7 trong danh sách 50 món ăn ngon nhất thế giới do CNN bình chọn vào năm 2011.
Curry mee: vị cà ry, ăn khá ngon
Wantan noodle: mỳ hoành thánh
Satay: thịt nướng
Hokkien mee: cũng mỳ. Không thấy gì đặc biệt.
Fried Oyster: hàu tẩm bột chiên. Ngon ngon ^^
Ice Kacang: 1 món chè. Có đậu đỏ, sợi sương sa sương sáo gì đó, hầm bà lằng đủ thứ, đá bào rất mịn. Mình không thích cái vị cho lém.

Túm lại là đồ ăn Việt Nam vẫn là number one với người Việt Nam như chị em tui hehe

Penang

Ở Penang có 1 cái vườn quốc gia, tên là Penang National Park. Đây là điểm dừng cuối cùng của xe bus 101. Từ trung tâm thành phố ngồi bus đến cái national park này cũng phải mất hơn 1 tiếng hoặc có khi gần 2 tiếng nếu đi vào giờ cao điểm. Lúc đầu mình cũng tính trekking cái park này, ra tắm biển với khỉ ở Monkey Beach. Tuy nhiên sau đó vì 1 vài lý do khách quan nên plan ngày thứ 2 đã đổi thành thế này:

Penang Hill (Bukit Bendera) - Kek Lok Si Temple - biển Batu Ferringhi

Sáng ra 2 chị em bắt bus 204 đi Penang Hill. Penang Hill và Kek Lok Si temple cũng gần nhau. Bạn xài bus 204 để đi Kek Lok Si cũng ok, hoặc 201, 203 đều được. Từ trung tâm Georgetown tới Penang Hill cũng xa tít tắp. Bus 204 chạy thẳng 1 mạch đến bến cuối là Penang Hill Railway luôn. Xuống bus, ngóc đầu nhìn lên thấy cái railway dốc đứng như Nấc thang lên thiên đường cũng choáng kinh. Đi 1 bước là vào tới chỗ mua vé. Non-local thì 30 RM/ người/ lượt nhé. Có thể đi tàu lên rồi đi bộ xuống cũng được, có đường đi bộ, khoảng 5 cây số hay sao ấy.

Được đi cái Penang Hill funicular train cũng là 1 trải nghiệm thú vị, mình chưa thấy cái đường ray nào dốc đứng như thế. Tàu hiện đại, chạy khá nhanh và êm, xếp hàng cũng không quá lâu. Với độ cao 830m trên mực nước biển, Penang Hill là nơi lý tưởng để bạn có cái nhìn toàn cảnh Penang, chiêm ngưỡng cầu vượt biển Penang Bridge dài tới 13,5 km (là cây cầu dài nhất Malaysia và dài thứ 4 ở ĐNA). Không khí trên Penang Hill rất mát mẻ dễ chịu.

Rời khỏi Penang Hill, 2 chị em đi bộ tới Kek Lok Si. Đây là 1 cụm kiến trúc đền chùa Phật giáo rất rộng lớn và hoành tráng ở Penang. Nó cũng nằm trên đồi, đi từ xa xa đã có thể nhìn thấy. Nhưng nói thiệt mình thì không thích cái Kek Lok Si này lắm, vì mình thấy nó quá phô trương và bị thương mại du lịch hóa nhiều rồi. Đường từ chân núi lên tới tận chân đền là chi chít hàng quán shop bán quần áo đồ lưu niệm tả pí lù. Chùa chiền thì mình thích những cái xưa cũ và trông mộc mạc hơn. Do đó 2 ce cũng chỉ lượn lờ qua rồi lại bắt bus về nhà nghỉ.

Về nghỉ ngơi 1 tí rồi lại bắt bus ra biển. Ra biển Batu Ferringhi thì bắt bus 101 nhé bạn. Cũng không ngờ nó đi xa dữ vậy, trúng ngay giờ cao điểm nên kẹt xe chi chít, đi lâu thiệt là lâu mới tới, cũng may là còn kịp ngắm hoàng hôn trên biển trong phút chốc :) Biển Batu thì không phải quá đẹp, được cái cũng nhiều hoạt động vui chơi nhộn nhịp. Phố phường quanh đó cũng nhiều hàng quán, khu dân cư đông đúc. Buổi tối khu này có chợ đêm dài dằng dặc. Khoảng 11h, 11h30 là chuyến bus cuối về lại Georgetown.

Last edited:
Chủ topic thêm chút ảnh đi cho nhiều màu sắc :))

Hehe mình đang tính viết 1 mạch cho hết rồi up ảnh sau, vì mình cũng chưa có thời gian xem lại hết ảnh nữa, mới đi về mà. Đang có nhã hứng viết thì phải viết lẹ, sợ vài hôm nữa mất hứng viết lách lại bỏ hoang topic thì phải tội ^^ Sẽ cố gắng cập nhật phần nhìn nhanh chóng để các bạn đọc khỏi ngán nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,938
190,276
Latest member
dinogame
Back