What's new

Những ý kiến về Taxi tại Việt Nam

Havana

Phượt thủ
Ít có người chưa từng đụng chạm với taxi ở VN nhỉ, và chắc là đều có kinh nghiệm vui buồn đắng cay cũng như ngọt ngào với loại phương tiện này.
Vậy mình cùng kể với nhau để chọn ra loại taxi tiện nhất cho mỗi người nhé.

Bình thường, chẳng có gì đáng nói cả!

Tớ ngày nào chả chơi Mai Linh.

Vì sao bác lại chọn Mai Linh mà không phải là hãng khác trong số vài trăm hãng có tên hiệu ở HN?
Vì cơ quan bác trả tiền trước rồi à?

Lần về VN vừa rồi phải đi taxi nhiều, cũng gặp lắm chuyện.
Đi với giai tây thì các bạn lái xe taxi bao giờ cũng nhấm nháy, bọn em sướng nhỉ, nhàn nhỉ, lên xe xuống ngựa thơm tho.
Đi gần thì các bạn í cau có, làu bàu. Tiền thừa bao giờ cũng giữ lại luôn, không cần người ta bảo giữ lại, nghiễm nhiên ấy.
Có người lái xe taxi giữ lại tiền thừa nhiều, tầm 20k gì đấy, thế là nhiều đúng không, mình đòi thì nhăn nhở: cho anh xin mà.
Nhưng cũng có những người tử tế, tìm từng đồng xu để trả lại ấy.

Mình sợ nhất các bạn gọi taxi chỉ để được đi ôtô, có 1 cây số cũng bày đặt đi taxi.

Sợ nhì là các bạn điều taxi vào tít trong ngõ, lúc ra lùi muốn chết, trái phải trước sau xếp chặt bình bịch.

Nói đến taxi bà con ta ai cũng ngán ngẩm, thôi thì từ thái độ phục vụ, cung cách ứng xử cho đến trình độ tay lái đụng đâu cũng có vấn đề. Chuyện cầm nhầm tiền, tính lộn cước, ăn gian, bấm (đồng hồ) đểu là chuyện phổ biến. Có lần em đi taxi HN (cũng lâu rồi) bác tài sau khi lượn mấy vòng vẫn chưa tìm ra đường còn thản nhiên đỗ xe giở bản đồ ra xem, em rụt rè có ý kiến thì bị đốp ngay "********** bố mới quê ra mấy tháng dek biết đường làm gì mà ghê thế" =))

Cá nhân em ngày đầu mê taxi vàng 8111111 lắm vì tin rằng anh này là hãng taxi đầu tiên nên đứng đắn, uy tín. Về cơ bản là thế nhưng về sau này khi có dịp kiểm tra thấy cùng một đọan đường nhưng 3 ông xe vàng thì hiện ra tiền đều khác nhau và đều tính cao hơn 1 ông taxi khác màu thế là bye bye (BB)

Đến ông Festival 8454545 xe màu xám xám giá cước mềm, phục vụ tận tình, chu đáo nhưng chỉ ít năm là bị thằng khác mua đứt giờ chả biết ở đâu :(

Sau thời đó đến ông Mai Linh xanh lá cây thoạt đầu cũng rất tử tế sau đông lên tuyển tài chup giựt thì cũng đầy các bác tài đầu trộm đuôi cướp thắt cà vạt xanh lá cây. Có lẽ hiện Mai Linh là hãng nhiều đầu xe, nhiều hạng nhất, vài năm gần đây đã vươn ra cả vận tải hành khách liên tỉnh. Ra bắc em chưa thấy nhưng ở miền trung và miền nam coi như phủ sóng hết rồi ạ.

Vinasun 8272727 là một cái tên mới hiện khá đắt khách tại SG nhưng làm ăn được lại sinh ra chảnh, nhiều khi khách ở trái tuyến gọi xe tổng đài cứ ỡm ờ nhưng đợi dài cổ chẳng có chiếc nào, điên tiết xách xe máy đi tìm thì cách đấy khoảng 1,5km thôi cả đống xe vinasun đang ngồi đợi khách Taiwanese ... X(

Nghề taxi này cần nhất là nhanh chóng, tận tình và trung thực. Khi khách hàng đã an tâm, tin tưởng thì chẳng phải lo giành khách, đua doanh số. Kinh nghiệm bản thân em là chọn một vài mối taxi thật tin tưởng đi đâu a lô trước thế là xong (bác tài có bận thì thì cũng sẽ giới thiệu xe của chiến hữu tử tế cho mình).

Không biết HN và nơi khác thì sao nhưng ở SG thì "khách quen" (trong mọi lĩnh vực) là một khái niệm rất có giá trị!

Em đi Mai linh vì cti em trả xiền :D

Em thấy mọi việc đều ổn, chưa bao giờ phải lăn tăn cả. Chỉ sợ vướng phải mấy anh taxi dù, chạy ẩu, tính tiền điêu lại hay xin bo thêm.

Ở HN có taxi CP phục vụ tốt, xe sạch nhưng giá đắt bỏ xừ. Cứ ngồi lên là phải nắn ví rồi, nói chung là xót.
Tớ còn có taxi Vạn Xuân 8222 888, Matiz nhưng mà xe mới, lái xe phần lớn là ngoan (khoảng 20 lần đi thì mới gặp 1 tay lái dở hơi), giá rẻ, đồng hồ không chạy tít mù.

Mai Linh taxi ở HN nhiều nhan nhản, đủ nhãn luôn bạn Mì Alias ạ.

Mấy lần buổi sáng từ Lào Cai về Hà Nội, em thì ếch ộp ko biết là ra cửa ga Hàng Cỏ được, cứ lao đầu ra chỗ Trần Quý Cáp (cái này nhiều bạn nhầm lắm đấy nhé, toàn nghĩ đi vào Nam mới đi cổng Lê Duẩn còn đi lên Lào Cai phải vào cửa Trần Quý Cáp).Ra đến cửa là bọn taxi dù nó gạ liên tục, toàn tên Mai Linh,CP,...
Lên xe thì chúng nó chạy vòng và vòng vèo, toàn giả vờ chạy quá rồi chạy lại hoặc không biết đường, đồng hồ thì phi như ngựa đua. Nhà em cách cửa ga Trần Quý Cáp tầm hơn 2km mà đồng hồ báo toàn 50k trở lên :D em cứ chờ về đến nhà, xuống xe rồi rút 20k đưa chúng nó, nhận thì nhận ko thì biến :D

Hehe bạn mihtua có kiểu đi xe hay nhỉ! À mà hội taxi nhìn người nó cũng biết là ai thì có thể bắt nạt được đấy :D

@ Toet à: Mai Linh có vẻ mạnh cái vụ vé tháng bán cho các doanh nghiệp, tớ biết có nhiều bạn cũng kiếm được khá khá nhờ cái món vé taxi này (không đi xe mà chỉ xin hóa đơn thôi), hôm vừa rồi có cậu em làm ở HT mobile vào SG chơi cũng đi taxi Mai Linh vớ phải bác tài 4` mất hơn 30' kiểm tra mới đồng ý thanh toán thẻ đấy X( Bác nào dùng thẻ đi taxi nên hỏi kỹ trước khi lên xe để tránh mất thời gian về sau.

Nhớ lại chuyến đi APC vừa rồi lại buồn cười. Nhà tớ đi 2 người > 6000K vé máy bay (SG-HN), 1000K taxi từ Nội Bài lên Tuyên Quang và gần 700K/người cho 6 ngày lòng vòng ở Tây Bắc. Vậy suy ra phượt vừa rẻ vừa vui, đi taxi và tàu bay vừa tốn kém vừa căng thẳng :)

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,133
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back