What's new

[Chia sẻ] Những thứ không thể bỏ qua khi đến Bến Tre!

Một lần đọc "Sống xanh " của Ngô Thị Giáng Uyên,nghe nhà văn tâm sự rằng hồi học ba năm trung học ở Nha Trang,thấy biển hàng ngày nhưng cứ trơ ra đấy,đến khi đi du học xa nhà thì mới thấy nuối tiếc và thấy quê nhà đẹp biết chừng nào.

Một lần khác,khi vừa gia nhập gia đình -phượt-,nghe chị rockgarden nuối tiếc cái nắng nóng của quê nhà Cam Ranh khi đang lạnh run nơi xứ người.Chính nhà văn trẻ và người chị xa lạ đã khơi gợi cho mình những cảm xúc về vùng đất BénTre mà gần hai mươi năm qua mình cũng "trơ ra đấy",giờ đi xa mới biết là quê mình cũng đẹp lăm chứ.

Hãy cùng với Hột é dạo vài vòng quanh thị xã,à không,nay là thành phố Bến Tre để tìm chút thi vị miền quê nhé!

*Phần 1 : Đánh thức những cung đường đẹp :

Mình ở ngay thị xã cho nên muốn tìm phong cảnh làng quê chỉ có nước chạy ra ngoại ô.Gọi là ngoại ô cho hay hay chứ thật ra đó là một vùng đất cách trung tâm thành phố chỉ..một cây cầu Bến Tre 2.

Từ trên cầu nhìn xuống công viên bờ sông phía bờ thành phô.

Nhìn qua bên kia sông

Sau khi xuống dốc cầu rồi rẽ phải vòng xuống con đường nhỏ sát bờ sông.Sỡ dĩ mình đi như vậy vì đây là con đường bờ sông khá yên tĩnh và thơ mộng,đi thẳng thêm chút nữa thì sẽ gặp những con đường quê tuyệt đẹp nhé

Nhà hàng nổi phía bên bờ bên kia.Đây là một ttrong những nhà hàng lâu đời nhất Bến Tre và cũng là nhà hàng nổi duy nhất.Vì chụp lúc gần 4 giờ chiều,nắng còn khá gắt,những tia nắng soi mình xuống mặt sông y như đang nhảy múa vậy.

Một ghe cát,chắc là mới hút cát về đem đi bán...

Đi một đoạn nữa tới khúc quanh của con đường này,bến phà Hàm Luông sẽ hiện ra trong nắng chiều.Hãy cứ tranh thủ ngắm cho đã nhé vì 30-4 tới sẽ chẳng còn được thấy cái gọi là "phà Hàm Luông" nữa đâu nhé!

Re: Những thứ không thể bỏ qua khi đến BếnTre!

Thấy có nhiều bạn khoe Bến Tre quá mà chưa thấy ai nhắc tới món "Lẩu Cháo Cua Đồng"

Mình về đây 4 lần, lần nào cũng phải ăn cho được món này.

Món này ăn ngon nhất theo như thổ địa tại Bến Tre giới thiệu là quán Hồng Thủy. Từ cầu Rạch Miễu chạy tới ngã 4 gì mà quẹo vô thành phố Bến Tre, nhưng không quẹo trái vô thành phố mà chạy thẳng khoảng 200m nhìn bên tay phải có quán Lẩu Cháo Cua Đồng Hồng Thủy, ngon cực!

quê ngoại mình đây mà ! Cảnh đẹp , trái cây trĩu quả , món ăn dân dã mà đậm đà ..còn chưa kể tình người thì lai láng ...Lâu lâu cứ cuối tuần là mình A lê hấp ...vác túi về quê ...

Quê mình cũng ở Bến Tre, xã Phú Thuận, lâu lâu có về 1 lần, mình chỉ biết thẳng 1 đường từ saigon về quê, không biết những chỗ như Hột é nói, lần sau nhất định sẽ đi cho biết. Cảm ơn bạn vì bài viết có ích.

Quê mình cũng ở Bến Tre, ở Bình Đại đó. Cảnh cũng y chang như vầy, bà chị quen trên này mới về dưới chụp hình cưới, đẹp mê hồn.

Beheo cũng quê ở Bến Tre đây, mà ở Ba Tri chứ ko phải tp. Đường từ Bến Tre về Ba Tri cũng có nhiều cảnh hay lắm, beheo thích nhất là cái đoạn toàn đồng lúa 2 bên đường. Nhìn đã mắt lắm.

Beheo xin đóng góp với nhà bạn Hột é vài cái ảnh nhé. Thứ 7 rồi chạy xe về quê thấy cảnh bên đường bình yên quá nên mình chụp lại.

Quê tôi, có hàng dừa xanh

Mùa về

Xanh

Nhà tôi trên bến sông, có chiếc cầu nhỏ cong cong (p/s: nhà người ta chứ hem pải nhà của beheo ;p)

Cầu gỗ này

Ẩm thực nè:

Bánh canh bột gạo, nấu với cua đồng ngon tuyệt

Rồi có món mắm tép nữa

Bánh lá mơ. Một loại bánh đặc trưng của miền Tây. Ăn với nước cốt dừa béo ngậy.

Bánh Tráng đc phơi dọc 2 bên đường đi trông thích lắm.

Nhớ năm ngoái cũng xe máy đi Bến Tre, cứ loanh quanh ở TP bến tre. Uổng quá T_T

Cảm ơn các đồng hương nhe!

Nhìn cảnh mấy bạn chụp đã mắt quá trời luôn!

Tiện đây xin nói thêm luôn,món Cháo cua đồng tuy là đặc sản ở Bến Tre nhưng mình khuyến khích các bạn sức khỏe không tốt,bụng yếu hay không thích ứng mấy món lạ được thì đừng nên ăn,vì món này không được vệ sinh cho lắm và làm tái không hà.Quán Hồng Thủy bán món này nổi tiếng,xin xác nhận.(dạo bão số 8 nó thổi sập cái tiệm này :) )

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,918
190,265
Latest member
sao_store
Back