What's new

Nam Xương - Hồi "ức" ký!

Kính Chào các bác.

Em giật cái tít này để tập trung sự chú ý của các bác là chính thôi chứ cũng chẳng phải ký ức gì nhiều.
Tại là trước khi sang đây, em có xin tư vấn của các Đại Lão Gia trong 4rum Phượt nhà ta nhưng hoặc là không nhận được trả lời chỉ bảo gì cả hoặc là chỉ nói rằng ở đó (Nam Xương) chẳng có gì đâu. Vậy nên em cố nhớ lại để hồi ra đây hòng đưa thêm một địa điểm nữa phục vụ các bác đi phượt Trung Quốc đấy ạ.

Last edited:
Re: NAM XƯƠNG - Hồi "ức" ký!

Mấy hôm rồi bận quá, em không hầu chuyện các bác được, hôm nay xin tiếp các bác.

Lại nói tiếp về bờ sông Xương Giang. Nơi đây có tới mấy cây cầu bắc qua sông nối hai bờ thành phố.

Tuy nhiên sông Xương Giang lại rất ít nước. Mới vào đầu mùa khô mà lòng sông đã khô cạn rồi. Ở giữa sông còn có một cồn cát đã mọc nhô lên xem chừng con sông này còn ít nước hơn sông Hồng nhà ta vào dịp giáp tết nhiều. Có hơn là thấy nước tương đối sạch, không có rác rến bẩn thỉu trôi lềnh bềnh dọc sông như bên ta.

Sau khi ngắm nghía ngoài công viên một lúc thì em phải quay trở lại khách sạn để ăn sáng và chuẩn bị đi làm. Ăn sáng tự chọn ở khách sạn 4 sao ở Trung Quốc thì chẳng có gì để mà kể cho các bác nghe cả nên em cho phần này chạy qua nhanh.

Ăn sáng khá lâu rồi mới kéo nhau lên một chiếc xe để đi thăm cơ sở sản xuất. Chúng em đi từ Nam Xương đến huyện Guixi, một huyện phía đông của Nam Xương nằm trên đường bộ từ Hàng Châu tới Nam Xương. Trên đường đi chúng em có ghé thăm hai thành phố nhỏ và lúc về thì ghé chơi vòng quanh hồ Hanchihu. Nói là vòng quanh chứ chúng tôi chỉ đi vòng vòng một tí thôi rồi kiếm cái ăn chơi chứ nghe nói cái hồ này rộng lắm. Đây không nằm trong chủ đề hôm nay nên xin khất các bác vào dịp khác vậy.

Đi từ Nam Xương đến Guixi khoảng hơn 200km rồi vòng vèo bên hồ Hanchihu rồi ăn trưa nên về tới khách sạn cũng đã chiều. Thế là mất đứt một ngày ở Nam Xương mà thân thể lại mỏi nữa chứ (đi về tới hơn 400km cơ mà) còn chân thì đau vì ngồi lâu nó “xuống máu”. Em trình bày hoàn cảnh, tình hình với các bạn Trung Quốc thì các bạn bảo để tối dẫn đi massage. Nghe thì cũng khoái nhưng nhà em lại ngại, không thích lắm. Chắc các bác, các ace lại nghĩ nhà em nói dóc chứ làm gì có tay nào không thích massage đâu??? Nói thêm cho các bác nghe là massage ở đây kinh dị lắm, phải đi hết 3 hoặc 4 tầng lầu mới hết các công đoạn mà chân em thì đang đau, nó mà bóp trúng chỗ đau một cái thì lộ hết... Thôi, lại lạc đề rồi.

Về tới khách sạn thì đã chiều tà. Hẹn nhau tắm rửa xong sẽ đi lòng vòng rồi ăn tối.
Buổi tối thì đã lên lịch trước là đi nhậu và coi nhạc nước rồi massage là cuối cùng. Xin từ từ phục vụ các bác ở đây.
Ăn tối ở một nhà hàng hải sản ngay bên cạnh cái đu quay Nam Xương. Khu này toàn là nhà hàng hải sản, rất dễ tìm vì các bác cứ đi qua cái đu quay là bên tay trái chỉ có nhà hàng với nhà hàng mà thôi, em chẳng cần phải nói tên đường làm gì vì thực tình thì em cũng không nhớ đường đó tên gì.
Xin giới thiệu tí về cái đu quay này nhé (là em nói theo giới thiệu của ông bạn Trung Hoa của em đấy nha, có gì sai lệch về thông tin, các bác cứ sang mà hỏi ông ấy, em chỉ chịu trách nhiệm cung cấp địa chỉ liên lạc cho các bác thôi đấy).
Bạn Trung Quốc giới thiệu đây là cái đu quay lớn nhất thế giới (hình như bên đó người ta thích hoành tráng nên giới thiệu là nhất hay sao ấy). Em thì cũng có tí tính nịnh hót nên nghe vậy mới tán thêm vào là em cũng đã từng ở Pháp và Mỹ rồi và thấy cái đu (quay) này to hơn cả mấy cái ở quảng trường Place de la Concorde ở Paris và ở L.A Disneyland (định nói là to hơn cả cái Flyer ở Singapore nữa nhưng hơi ngại mệng vì cái Flyer mới khánh thành năm trước). Nghe vậy, các bác càng giới thiệu mạnh nào là cái này xây dựng lâu rồi mà vẫn còn ngon lắm, hiện đại lắm, ngày mai mình làm vòng cho biết. Cái (đu quay) này cao 160mét, khánh thành năm 2006 với chi phí nghe đâu khoảng 60 triệu tệ tức là gần 10 triệu đồng tiền Mỹ đó các bác ạ. Em nghe vậy thì ngại quá, sợ các bác chiêu đãi bữa đu quay nữa thì hết đời phượt (vì hôm nay đi lung tung đã mất một ngày rồi) nên mới tìm cách đánh trống lảng nhưng vẫn bình tĩnh hỏi xem giá bao nhiêu để về quote cho các bạn phượt nhà ta biết. Theo thông báo của ông bạn trên thì giá mỗi lượt vào cửa là 50 nhân dân tệ. Em có nhớ là giá leo lên cái Flyer là khoảng 9 đô Sing gì đó. Như vậy là bên Nam Xương, Trung Quốc có mắc hơn một tí (hay là nó to hơn thật???).

Nhạc nước ở công viên Mùa Thu: Nằm bên bờ bắc của sông Xương Giang trải dài theo công viên (tất nhiên là không hết chiều dài của công viên đâu). Nghe nói là diện tích của dàn nhạc (nước) này lớn nhất thế giới với khoảng hơn một héc ta gì đó tức là phải trên 10.000 mét vuông (các bác thông cảm, ông bạn em là doanh nghiệp không phải hướng dẫn viên du lịch nên con số không được chuẩn lắm). Em cũng có coi nhạc nước nhiều nơi rồi và hoành tráng như ở Las Vegas cũng chưa bằng ở đây thật. Ở đây thì phần biểu diễn nhạc và nước không hay được như ở Las Vegas nhưng hay hơn các chỗ khác nhiều. Còn về mức độ hoành tráng thì chắc chắn là nhất đấy. Kết thúc bản nhạc thứ ba hay thứ tư gì đó, nó phụt lên một cột nước khổng lồ nghe nói gần cao bằng cái đu quay đấy (em thì nghĩ không cao tới như thế nhưng chắc cột nước này phải cao khoảng trên 100 mét chứ không phải chơi đâu). Nhạc nước chơi liên tục và khá lâu. Vì không phải mua vé nên người đến coi đông và nhất là mùa hè dân Nam Xương ra đây hóng mát rồi coi luôn nên đông lắm. Lúc chúng tôi đến là cuối thu nên dân chúng không hóng mát nữa, chủ yếu là khách du lịch tới thăm.

@duturi: Nể anh quá :)) Mà một cân là bao nhiêu lít vậy anh???

Đọc trải nghiệm của anh mà cười chảy nước mắt :)).

Last edited by a moderator:

Một cần "Tàu" là nửa lít. Còn cân ta thì nó gọi là cân quốc tế 1kg để tránh nhầm với cân của họ là 500grs.

Lại nói chuyện hóng mát bên Trung Quốc tí các bác nha. Hồi năm 200x sang làm việc ở Trường Sa (Changsha). Tối, sau khi đánh chén no say, tôi cũng học tập các phượt thủ làm quả phượt bỏ túi loanh quanh khu tôi ở. Tôi đi ngang qua một cái quảng trường và thấy người tới đông vô kể. Chắc có món gì hay nên tôi cũng ghé vào xem hòng kiếm chác tí. Tôi lượn mấy vòng mà chỉ thấy người. Người thì ngồi trên ghế, người thì mang chiếu ra, cả nhà vừa ăn vừa uống (không biết có uống rượu không – bên Trung Hoa thì em không rõ lắm chứ bên Mỹ thì em biết chính xác là nhà bác có thể ra công viên nướng thịt và tổ chức party thoải mái nhưng uống rượu hay bia thì bị cấm đấy nha) đang ngồi coi tivi. Thành phố Trường Sa là một trong ba bốn nơi nóng nhất Trung Quốc gì đó (tôi chỉ nhớ gồm Nam Kinh (Nanjing), Urumqi và Trường Sa). Thành phố này chơi ngay mấy cái màn hình (to hơn cả cái màn hình chiếu quảng cáo để gần góc chợ Bến Thành) ở quảng trường (công viên) để bà con ra hóng mát, coi tivi luôn.
Vì vậy, khi nghe giới thiệu là ra đây coi nhạc nước và hóng mát là tôi tin ngay.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,641
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back