What's new

[Chia sẻ] Mù Cang Chải - 2009

Nghe tin đồn từ cách đây gần tháng là lúa trên MCC đã sắp chín mà sốt hết cả ruột. Chiều thứ 6 rồi sau khi sắp xếp xong công việc em cùng 4 ông bẹn thẳng tiến Nghĩa lộ . Vì đường Láng Hòa Lạc giờ đâm đầu vào là tại họa nên bọn em quyết định đi đường 32 - Sơn tây - Trung hòa - Cổ Tiết - Thu Cúc - Đèo Khế - NGhĩa lộ quãng đường này chạy tà trong tầm khoảng 4h đồng hồ. Chạy từ Hà nội lúc 2h chiều thì 5h45 đến Nghĩa lộ.

Nghe tin nhà hàng An rắn rẻ mà ngon bọn em lao vào làm món cầy 3 món :D ăn theo suất hết có 70k/đầu người cả rượu cả cơm cả canh cả linh tinh cháo rắn ...... Rẻ thật rẻ bât ngờ . Sáng sớm hôm sau sau khi ăn sáng bọn em xuất phát lúc 7h đi MCC , trời bắt đầu nắng thời tiếp đẹp và mát mẻ vô cùng.

Đúng là không đi mà cứ nghe các ông bôc phét thì tưởng là đi lần này chỉ được xem gốc rạ nhưng đi mới biết lúa vẫn còn xanh lắm :D :D Mời các bác xem ảnh lúa ở đèo Khau phạ em chụp bằng bao diêm LX3

picture.php

picture.php

Hôm đấy em với bác Wild_Cat đi trời mưa to quá, đi đúng ngày bão về,đi đường ngày nào người cũng ướt như chuột. Đêm hôm đi từ Hà Nội -> Đèo Khế -> Nghĩa Lộ cũng gặp mấy đoàn đi MCC, đông vui quá. Dạo này nhóm cũng đang bận làm việc nên chưa post được ảnh nhật ký nên hẹn các bác mấy hôm nữa ạ !

Các bác cho em bon chen với ạ :D
Bọn em thì đi Mù Căng Chải từ tuần trước nữa ( ngày 11-13.09). Cũng nghe nói là lúa sắp chín rồi, đồng bào đang chuẩn bị gặt rồi, thế nên bất chấp cơn bão số 7 đang đến, bọn em 6 người quyết rủ nhau lên núi tránh bão.
Chuẩn bị có phần vội vàng vì đứa nào cũng bận đi làm, phút cuối thuê được hai con xe cào cào, một trong hai con về sau mới biết là cục sắt vụn, khi đi trên đường bọn em phải dừng lại khá nhiều lần để sửa chữa nó. :T
6h30 chiều xuất phát từ Hà Nội, không giống bác Quạt, bọn em lại nhằm Láng Hòa Lạc thẳng tiến, qua Sơn Tây, theo đường 32 qua Thanh Sơn,dự tính là đến Nghĩa Lộ khoảng 10 đêm, để nghỉ. Nhưng dường như ông trời chẳng chiều lòng người, ngay khi xuất phát ở Hà Nội, ra đến Hòa Lạc, trời bắt đầu mưa nặng hạt hơn, đường Láng- Hòa Lạc đang sửa chữa, trơn như đổ dầu, cộng thêm lúc thuê xe không kiểm tra kỹ, đèn pha của một trong hai chú cào cào không đủ sáng, tối mù mờ như trăng cuối tháng. Dò dẫm mãi, đến 8h kém, bọn em mới đến được Hòa Lạc, cả bọn đành nghỉ ăn tối và chỉnh trang lại xe cộ. 9h lại tiếp tục xuất phát từ Hòa Lạc, trong cơn mưa mỗi lúc lại nặng hạt hơn. Đến Thanh Sơn, may mắn là trời lại bớt mưa và tạnh dần. Niềm vui chưa kịp nguội thì đến đèo Khế, chú cào cào sắt vụn của bọn em lại hết xăng… 11h đêm ở nơi heo hút, không một bóng nhà dân, em và một người bạn nữa đổ đèo sang phía Yên Bái để tìm cây xăng. May mắn đến chỗ nhà máy Giấy ở gần chân đèo, có một cây xăng thủ công còn hoạt động. Hú vía, tưởng phải ngủ đêm trên đèo Khế rồi.:shrug:
2h sáng đến được thị trấn Nghĩa Lộ, mưa gió và xe đã lấy của bọn em mất 4 tiếng đồng hồ. Tưởng đến Nghĩa Lộ là ổn, ai ngờ, hôm đó các khách sạn ở Nghĩa Lộ đồng loạt hết phòng vì hôm sau ở đây tổ chức giải bóng chuyền ( hay bóng bàn gì đó ) cấp tỉnh, nên các đoàn thuê hết cả phòng. Vào khách sạn Hoa Ban, chỉ còn hai phòng ở tầng 1 rất thiếu tiện nghi, nhưng đêm hôm, vẫn thuê và làm một giấc ngon lành đến tận sáng.
Ngày hôm sau, xuất phát từ Nghĩa Lộ đi Tú Lệ và Mù Căng Chải, dọc đường cảnh đẹp , ruộng đẹp, chỉ tiếc là trời mưa và sương mù, nên em không chụp được cái ảnh nào ra hồn.:T

Bác ạ! Đi vất vả như thế mới sướng, không bao giờ quên cả!
Đường lên MCC bây giờ dễ đi quá, bà con rồng rắn lên đó như đi hội, chỗ đèo Khau Phạ bắn tơi tả. Bây giờ lên đó anh em chỉ còn thấy lúa, mấy ai còn biết 15-20 năm về trước, lên được đó trong trời mưa nó sung sướng và vĩ đại đến nhường nào :D Em đọc lại bài của các bác già đi hồi đó, thích mê tơi!

Chúc mừng bác trở về bằng an, và có thêm một chuyến đi nhiều điều để kể :)

Hế hế, thấy chú Kẻ xanh có cái 5D mark II to vật cũng cái ống L dài thượt mà lãnh đạo Quạt lại bảo là chụp ảng bằng mồm là sao?X(=))=)).
Ảnh ọt đâu rồi góp vui cùng lãnh đạo Quạt đê không lại mang tiếng chụp bằng mồm.

Greenline xài 5D Mark II ạ (c)
Lão này chưa có ảnh đâu, MCC chắc cuối tuần lão mới đi cơ. Mạn Lào Cai thì hình như hơn tuần trước lão đi, nhưng gặp mưa. Túm lại là giờ chắc lão chỉ post ảnh bằng mồm thôi :D

Hị hị, các bạn ném đá vui vãi. :)) Cuối tuần vừa rồi MCC đẹp kinh hoàng, trời trong xanh, mây trắng, lúa vàng óng,... Tuy nhiên vì thương xót một số bạn đập đầu vào gối tự tử nên tớ sẽ không post. :LL

=))

Dọc đường, bọn em gặp một đoàn các bác Tây đạp xe đạp lên MCC, nhìn các bác này mà em ngưỡng mộ quá ạ, các bác ấy đạp xe cứ phăm phăm. Tiếc là em không chụp được cái ảnh nào của cả đoàn này, post tạm một cái có dính tí teo hình của các bác ấy lên đây. Các bác trong đoàn em sẽ up ảnh lên sau ạ.

Khi bọn em dừng lại chụp góc này giống bác Quạt, thì cũng gặp mấy em nhỏ người dân tộc đang chơi ở đó.

Trông các em chơi đùa thật dễ thương

Hồn nhiên

Bác ạ! Đi vất vả như thế mới sướng, không bao giờ quên cả!
Đường lên MCC bây giờ dễ đi quá, bà con rồng rắn lên đó như đi hội, chỗ đèo Khau Phạ bắn tơi tả. Bây giờ lên đó anh em chỉ còn thấy lúa, mấy ai còn biết 15-20 năm về trước, lên được đó trong trời mưa nó sung sướng và vĩ đại đến nhường nào :D Em đọc lại bài của các bác già đi hồi đó, thích mê tơi!

Chúc mừng bác trở về bằng an, và có thêm một chuyến đi nhiều điều để kể :)
Dạ cảm ơn bác, đúng là đi có vất vả tí, nhưng mà cảm giác rất sướng ạ. Cảm giác chinh phục và vượt qua được mấy cái thử thách đó, không phải lúc nào cũng có được. Lúc trên đường đi, cũng có gặp một vài đoàn khác, gặp nhau trên đường phượt, vui lắm bác ạ. Giá như lúc đó có thời gian để có thể duỗi dài chân, mời nhau (beer) thì (c) bác ạ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,429
Latest member
cuong38263
Back