What's new

Một ngày đi “chợ trời” Mỹ

GIỚI THIỆU

Trong một chuyến công tác bên Mỹ do USDA mời, tôi có dịp đến bang Iowa vào tháng 10 và lưu lại đó hơn hai tuần. Iowa là một bang nằm ở miền Trung Tây nước Mỹ nơi có con sông Mississippi chảy dọc biên giới phía đông phân cách với bang Illinois và Wisconsin, phía tây giáp bang Nebrasca và South Dakota, phía nam giáp bang Missouri và phía bắc giáp Minnesota. Bang Iowa có 99 quận, phần lớn thời gian của tôi chủ yếu ở Des Moines, thủ phủ của bang, thuộc quận Polk. Iowa có diện tích tự nhiên khá lớn, khoảng 145 nghìn cây số vuông nhưng có mật độ dân số thấp, khoảng 20 người một cây số vuông và dân số của bang khoảng 3 triệu người, vì vậy khi đi ra ngoài thành phố, các bạn chỉ thấy những cánh đồng ngô và đậu tương trải dài đến tận chân trời.

Do ở đây hơn hai tuần nên tôi có tới 3 weekends và các bạn Mỹ đã giới thiệu cho chúng tôi vài chỗ đi weekend rất thú vị. Chúng tôi đã tham gia rất nhiệt tình vì không nghĩ rằng mình có cơ hội trở lại một lần nữa.

Nhóm chúng tôi gồm 4 người. Tôi, Việt Nam và một cô bạn Thái Lan. Tôi chỉ muốn giới thiệu cô Thái Lan trong đoàn thôi chứ hình này không phải ở Iowa đâu, ace có thể thấy phía sau lưng tôi là Điện Capitol mà.

Một cô bạn Trung Quốc.

Và một ông supervisor người Mỹ (người mặc áo thun xanh, đứng khoanh tay, không đội mũ). Người mặc áo khoác màu xanh có đội mũ là một nông dân Mỹ mà chúng tôi có dịp đến thăm. Nếu có thời gian, tôi sẽ nói thêm về cuộc sống của một gia đình nông dân Mỹ mà chúng tôi có dịp homestay ở một bài khác.

Khi ở Des Moines, chúng tôi ở khách sạn Holiday Inn (thuộc chuỗi Holiday Inn HoTel and Suites) số 4800 đại lộ Merle Hay.
Phía trước khách sạn.

Phía sau và bên hông là bãi đậu xe. Đây là bãi đậu xe bên hông.

Đại lộ Merle Hay mang tên một chiến sĩ Mỹ Merle David Hay, binh sĩ đầu tiên chết trong chiến tranh Thế giới lần thứ nhất và là người Iowa.

Ở Iowa, có một số điểm đến khá thú vị trong tháng 10, đó là Oktoberfest của một làng người Đức di cư sang Mỹ và họ giữ nguyên lễ hội bia Oktoberfest như bên Đức nhưng quy mô thì nhỏ hơn. Làng này khá xa Des Moines, nó nằm gần khu ranh giới giữa Iowa và Illinois. Chúng tôi đã đến đó tham dự lễ hội nhưng do đi về mất nhiều thời gian nên chỉ có thể ở lại đó mấy tiếng đồng hồ.
Một điểm đến cuối tuần thú vị rất gần khách sạn tôi ở là lễ hội của những người chơi xe cổ, xe độ. Chiều thứ sáu, mọi người đem xe của mình tới để người khác chiêm ngưỡng và dựng lều, nướng thịt uống rượu, bia và ngủ ngay ngoài trời. Tới trưa chủ nhật thì bắt đầu dọn dẹp, đi về để chuẩn bị đi làm trong tuần tới. Khi họ dọn đi xong, bảo đảm các bạn không thể tưởng tượng được là vừa có lễ hội diễn ra ở đó, mọi thứ sạch tinh, tuyệt vời.

Một điểm nữa là chợ trời, chỗ mà tôi sắp giới thiệu với các bạn đây.
Xin lỗi các bạn vì hình ảnh tôi cung cấp không đẹp, vì một người bạn nhờ tôi mua một cái máy quay phim cầm tay, tôi vừa dùng thử để quay phim và chụp ảnh luôn nên ảnh có chất lượng kém, hơn nữa, người chụp ảnh trình độ cũng còn kém.

Last edited:
Chào bạn duhi và bạn duturi
Xin mởi bạn và bạn duturi 1 ly cà phê cóc như đã hứa, có thể vào ngày 23 hoặc 24/4 ? nếu các bạn rảnh. Vui lòng PM cho biết và cho biêt số phone.
Friday

Mình đã về VN và lại đi công tác Hà Nội. Mới bay ra tới Hà Nội lúc 18:30. Đang ở KS Hàng Bông. Mưa phùn nên rất dơ bẩn. Mong sớm về SG gặp các bạn.

Rất tiếc là không gặp được Thứ Sáu và Duhi trong dịp này được.
Ngày mai (21/04) mình sẽ bay chuyến VN1110 đi Hà Nội có công việc mải trên các tỉnh Tây Bắc (do mùa hoa ban đang nở) nên không về ngày 24 được, mong hai bạn thật thông cảm cho.
Với Duhi thì chắc mình có cơ hội gặp lại dễ dàng nhưng với Thứ Sáu thì đành hẹn gặp nhau tại Mỹ vậy.

Hi Anh Tri va anh Friday: Sáng nay em đã off gặp mặt anh Friday rồi ah. Em sẽ share hình chup voi anh Friday lên ah. Cảm ơn anh Friday nhiều vì 2 USD lucky ah. Hẹn gặp lại anh, va chúc anh lên đường mạnh khỏe ah

Tiếc quá, mất cơ hội được ngồi tán phét cùng các bạn.
Xin lỗi Thứ Sáu nhiều nha. Chúc Thứ Sáu lên đường bình an với vạn sự tốt lành.
Mấy hôm đó mình đang lang thang gần biên giới giữa Sơn La và Hủa Phăn (Lào). Không biết dân Phượt nhà ta đã có ai vào tới xã Phiêng Pằn của huyện Mai Sơn, Sơn La chưa nhỉ???
Cái huy hiệu của Duhi vẫn còn nguyên giá trị đấy.

Cám ơn bạnn duturi và Hòa. Tôi dã về nhà mạnh khỏe. Mặc dù thời gian ngắn ngủi nhưng cũng đã đi được khá nhiều nơi ( Hải Phòng, Hà Nội, Huế, Quảng Trị, Nha Trang, Đà Lạt và Côn đảo ) và gặp được rất nhiều người thân thiện. cũng đã ngồi cà phê cóc với duhi, rất tiếc duturi bận nơi khác nên chưa gặp mặt. Hy vọng dịp khác nếu sức khỏe cho phép. Chúc các bạn mọi điều tốt đẹp.
Friday

Chào anh Friday. Cũng rất tiếc vì đi nhiều quá nên không bố trí gặp anh ngồi chơi tí được. Thời gian vừa qua, ngoại trừ ngày đi Singapore là có hơm hướm phượt một tí, còn lại là toàn đi công tác bắt buộc nên khó thu xếp quá.
Chỉ có mấy nagỳ mà anh đi được nhiều đấy chứ. Anh có thấy thích phong cảnh và con người những nơi anh tới không? Hy vọng là những điểm đến đều để lại cho anh những ấn tượng tốt đẹp.
Khi nào về, mình kéo nhau đi đến một chỗ nào vắng vẻ như Phú Quý hay Núi Nhọn nhé.
Chúc anh sức khỏe và làm ăn ngày càng phát đạt, năm nào cũng phượt về Việt Nam.

Mình không ngờ lại có cả nổ súng ở đây, tại khu Eden này.
Khi mình ở bên đó, nó thanh bình lắm. Người già ngồi đánh cờ tướng trước mấy cửa tiệm. Có cả người bán hàng như bên ta, mấy quả mướp, mấy chùm nhãn.
Hai tuần lưu lại tại DC, hầu như chiều nào tôi cũng lên đây chơi và ăn phở cùng một người bạn Việt nam sống tại DC. Hôm đầu tháng 7 anh về Việt Nam, hai anh em đi nhậu và hẹn tháng 10 này gặp lại.
Tôi vẫn không tưởng tượng được cho tới khi báo đăng bài thừ hai về vụ nổ sung tại Eden.
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/ng...no-sung-tai-my-hai-nguoi-goc-viet-thiet-mang/
http://vnexpress.net/gl/the-gioi/nguoi-viet-5-chau/2012/07/cho-viet-o-my-van-dong-sau-vu-no-sung/

Cầu cho mọi người bình an để tháng 10 này có thể đi lại.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,657
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back