What's new

[Chia sẻ] [LIVE] Thác Bản Giốc - Mèo Vạc - Đồng Văn - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà

[LIVE] Thác Bản Giốc - Mèo Vạc - Đồng Văn - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Bắc Hà

Khi mình bắt đầu thread này, cũng là khi mình vừa bắt đầu chuyến đi Thác Bản Giốc - Mèo Vạc - Đồng Văn - Hoàng Su Phì - Xín Mần.
Vừa đi vừa chia sẻ, hy vọng thread này đem lại chút hứng thú cho mọi người.

nếu có ghé vào Lũng cú, bác nhờ họ (những người ở trạm, ngang Biên Phòng) chỉ đường vào hang Sìn Mần Khang nằm ngày giữa ngọn núi Rồng chỉ vài phút là tới được. hang rộng và mát, rất đẹp. hang này rất ít người biết. Những đường nét hoa văn trên vách đá trong hang có thể hàng triệu năm bác ạ. đẹp mê hồn.

bỏ ra 50k gửi cho già bản Lô Lô dưới chân núi Rồng mua nghi lễ để được mang mặt Trống (có 2 cái 1 Đực và 1 Cái) ra xem (nhớ chụp hình). 2 mặt trống này có nguồn từ Trống Đồng Đông Sơn hiện người Lô Lô đang giữ.

ở Lũng Cú tháng 6/2009 mình nhiều kỉ niệm nơi này. chúc bác lên đường bình an.

lá cờ trên đỉnh Lũng cú có chiều dài 9m và 6m rộng, tổng diện tích là 54m vuông. Tượng trưng cho 54 dân tộc đang sống trên lãnh thổ nước VN.
đất nước mình còn nhiều chổ đẹp lắm phải không các bác.

cho em hỏi cung đường từ Thị xã Cao Bằng sang Hà giang - Mèo vac - Đồng văn - Lũng cú bao nhiều km và đường đi có khó lắm không bác

Từ thị xã Cao Bằng qua Mèo Vạc mình đi mất khoảng 190-200km. Hầu hết là đường nhựa, chạy bon bon, chỉ thỉnh thoảng có vài trăm mét đường bị hỏng phải đi chậm một chút.
Cung đường mình đi là tx Cao Bằng - tt Nguyên Bình - tt Tĩnh Túc - tt Bảo Lạc - xã Lý Bôn (huyện Bảo Lâm) - vượt qua sông Nhiệm (họ đang xây cầu mới, có vẻ sắp xong, lúc mình qua thì vẫn phải đi cầu cũ, mất 2K lệ phí :D) - sau đó thẳng đường nhựa về tt Mèo Vạc.

Từ Mèo Vạc sang Đồng Văn & Lũng Cú thì đường vừa dễ đi vừa đẹp rồi (nhất là lúc qua đèo Mã Pì Lèng).
Mèo Vạc - Đồng Văn: ~30km (đi quốc lộ 4C, đừng đi đường 180)
Đồng Văn - cột cờ Lũng Cú: ~26km

Chú ý: trước lúc đi mình xem vietbando, thì được chỉ một đường đi thẳng từ tt Bảo Lạc sang tt Mèo Vạc (tỉnh lộ 217), nhưng khi đến Bảo Lạc thì không tìm được đường ấy. Hỏi thổ dân thì tất cả đều chỉ đi đường 34 đến xã Lý Bôn (huyện Bảo Lâm) rồi vượt sông Nhiệm sang tt Mèo Vạc.

Tiếc quá. Phải đến cuối năm mình mới khởi hành được. Hy vọng cái thủy điện đó bị mưa gió cuốn phăng đi luôn :D
Cao nguyên đá đẹp lắm bạn. Bạn đang đến đâu rồi. thượng lộ bình an và giữ sức khỏe nhé :D

Keke, mình thấy bão số 7 - số 8, sợ quá đào tẩu về quê luôn rồi.
Mình lần mò từ 12/9 đến 1h sáng ngày 13/9 mới về được đấy, híc!
Về cái vụ thủy điện ở gần Thác Bản Giốc thì mình cũng không rõ bao giờ nó tích nước, nhưng chắc bạn không đen đủi đến mức đi đúng vào lúc nó tích nước đâu :) Mùa Đông thì ít nước hơn mùa thu, nhưng dù sao nước cũng trong (không bị đục như mùa lũ).

cho mình hỏi đi từ Thị xã Cao Bằng sang Hà giang - Mèo vac - Đồng văn - Lũng cú có xe đò không ạ?vì mình là con gái, lại đi có một mình nên không dám đi xe máy. Bác nào biết thông tin thì cho mình với nhé;-). Cảm ơn các bác nhiều

Mình không thấy có xe đò đi từ Cao Bằng sang Hà Giang, trên Cao Bằng chủ yếu là xe đò đi về hướng Thái Nguyên - Bắc Cạn (rất nhiều), một số đi theo hướng Lạng Sơn.
Nếu bạn nhất định đi xe đò, thì có thể dùng giải pháp tình thế là:
1. Đi xe đò từ Cao Bằng đến Bảo Lạc/Bảo Lâm. Đi xe ôm sang Yên Minh/Mèo Vạc (tầm 40-60km đấy, chắc giá trên dưới 100k). Sau đó thì có thể đi xe đò tiếp.
2. Đi xe đò từ Cao Bằng sang Bắc Cạn/Thái Nguyên, chơi loanh quanh ở đó luôn rồi đi xe đò đến Hà Giang.

Không có xe đò lên Lũng Cú, mà Lũng Cú cách Đồng Văn tầm 26km. Tốt nhất là bạn đến Đồng Văn hỏi thuê xe máy (thuê lại của cánh xe ôm, hoặc nhờ chủ ks hỏi hộ), kiểu gì cũng phải có xe máy thì bạn mới lang thang hết Lũng Cú/Phó Bảng/Nhà Vương...

Chuyến đi của bác hành tráng quá. Em xem ảnh mà cứ mê mẩn hết cả đi :X
Thứ 7 này (19/9) e định đi Hà Nội - HG - Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà Giang rồi lên xe về HN, nhưng mà thấy thêm cái cung Mèo Vạc - Cao Bằng của bác monkey95 hấp dẫn quá nên có lẽ em sẽ thay đổi lịch trình một chút :D
Em dự định sẽ đi xe khách từ HN lên HG, sau đó sẽ chạy xe máy Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc - Khâu Vai - Cao Bằng (Qua thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao) rồi về HN. Cái cung ở HG e cũng nghiên cứu hòm hòm rồi, còn cung từ Khâu Vai - Cao Bằng - Hà Nội thì em... mù tịt ạ :(. Bác có thể vẽ qua cho em được không (càng chi tiết càng tốt ạ, vì bọn e chỉ có 2 vịt đi thôi:D).
Toàn bộ chuyến đi của bọn e sẽ gói gọn trong 7 ngày (tối 19/9 xuất phát ở BX Mĩ Đình và về đến HN ngày 26/9). Vì lần đầu đi phượt thế này nên e cũng không biết nên chia quãng đường như thế nào, ngủ nghỉ ra sao, chuẩn bị những j... cho hợp lý. Bác giúp em với nhé.

hi bạn kilimangiaro, tớ cũng có lịch trình đi giống bạn nhưng lại xuất phát vào ngày 22/9. Bạn thuê xe cho tuyến Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc - Khâu Vai - Cao Bằng (Qua thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao) rồi về HN, thế thì trả xe ở đâu vậy?mình đang mò mẫm làm lịch trình nhưng mà khó quá (mình ở sg chưa đi hg bao giờ), mà tìm hoài không ra cái bản đồ cung đường đi HG. Sorry vì câu hỏi ngu ngơ. À bạn đi từ HN lên HG bằng xe đò của hãng nào vậy?cho mình thông tin với nhé...thanks bạn nhiều

Hi hi, hai em gà mờ gặp nhau rùi. Không sao, người biết ít giúp người biết ít hơn vậy (beer)
Tớ xuất phát từ bx Mỹ Đình (HN), ở đây có vài xe có dịch vụ chở xe máy theo. Hôm trước tớ hỏi chuyến đi từ MĐ lúc 21h00 (Hãng xe Cầu Mè, nghe nói phục vụ tốt: 0946 509 497, anh chủ xe này cũng tận tình lắm), giá vé người là 100K, xe máy là 200K (xe đã đi) và 250K (xe mới). Đến Tp HG lúc 4h30 hoặc 5h sáng. Ngoài ra có các chuyến lúc 4h và 5h sáng, đến Tp HG vào đầu h chiều.
Từ BX HG sẽ có xe đi các huyện, nhưng sẽ kô vào sâu đựợc trong bản. Trước tớ cũng chỉ định đi xe đò thôi, nhưng thấy không khả quan lắm nên lôi cả xe máy theo. Nếu muốn đi xe đò thì bạn đến bx HG rồi hỏi kỹ lại cho chắc ăn, hoặc gọi điện hỏi xem :)
Còn từ Khâu Vai bọn tớ dự định sẽ phi xe máy đi qua Cao Bằng - Trùng Khánh - Lạng Sơn... rồi về HN, giống với cung mà bác monkey95 đã đi.
Vì lịch trình mới này tớ mới thay đổi cách đây vài tiếng (sau khi xem xong mấy bức ảnh về thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao của bac monkey95), nên h tớ cũng đang ngồi lọ mọ vẽ lại lịch trình. Tớ đang tham khảo trang vietbando, cung khả thi lắm. Bạn thử xem sao:

http://www.vietbando.com/

À, hiện đoàn tớ còn thiếu 1 ôm nữa, nếu bạn đi được cùng thì sẽ rất hoan nghênh (beer). (Hiện h đang có 2 vịt, 1 cò rồi :D)

Không đi Lũng Cú àh em

Có chớ! Có chớ! Bỏ qua sao được. E sẽ ở HG khoảng 3 ngày, như thế cũng tạm đủ để đi một vài nơi tiêu biểu "phải đến" rùi còn j. 4 ngày cuối sẽ hành xác qua Trùng Khánh - Bắc Kạn - Thái Nguyên rùi về HN. Hi vọng sẽ đủ sức để lết :D. Đường trên bản đồ thì em thông rồi, còn đường thực tế thì phải chờ đến cuối tuần này mới biết được nó như thế nào. Cũng hồi hộp gớm bác ạ :LL

E cám ơn bác Khỉ phát nữa nha. Nhờ có tập ảnh thú vị của bác mà e có thêm quyết tâm để đi chuyến này. Chuyến phượt đầu tiên tự biên tự diễn của e đấy ạ. Vừa lo lo, vừa háo hức quá :D

Híc, chuyến đi đầu tiên mà bạn đi xa thế thì quả là bái phục. Giữ sức khỏe nhé!
HG & Trùng Khánh (CB) quả là quá đẹp, mình vừa về mà lại muốn đi nữa rồi đây! Tuần tới mà nổi đú lên chắc lại lôi xe phóng lên HG thôi, muốn thấy những vạt lúa đương xanh ngả vàng như thế nào. Yêu lúa lắm, nhớ lúa lắm cơ! Híc!

Chuyến đi của bác hành tráng quá. Em xem ảnh mà cứ mê mẩn hết cả đi :X
Thứ 7 này (19/9) e định đi Hà Nội - HG - Quản Bạ - Đồng Văn - Mèo Vạc - Hà Giang rồi lên xe về HN, nhưng mà thấy thêm cái cung Mèo Vạc - Cao Bằng của bác monkey95 hấp dẫn quá nên có lẽ em sẽ thay đổi lịch trình một chút :D
Em dự định sẽ đi xe khách từ HN lên HG, sau đó sẽ chạy xe máy Quản Bạ - Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc - Khâu Vai - Cao Bằng (Qua thác Bản Giốc và động Ngườm Ngao) rồi về HN. Cái cung ở HG e cũng nghiên cứu hòm hòm rồi, còn cung từ Khâu Vai - Cao Bằng - Hà Nội thì em... mù tịt ạ :(. Bác có thể vẽ qua cho em được không (càng chi tiết càng tốt ạ, vì bọn e chỉ có 2 vịt đi thôi:D).
Toàn bộ chuyến đi của bọn e sẽ gói gọn trong 7 ngày (tối 19/9 xuất phát ở BX Mĩ Đình và về đến HN ngày 26/9). Vì lần đầu đi phượt thế này nên e cũng không biết nên chia quãng đường như thế nào, ngủ nghỉ ra sao, chuẩn bị những j... cho hợp lý. Bác giúp em với nhé.

Em nghe nói đang có bão số 8 đổ bộ vào Cao Bằng, Lạng Sơn đấy ạ. Các bác đi thì nhớ xem dự báo thời tiết trước vài ngày để tránh gặp mưa, bão. Đường miền núi thì đi trời nắng là đẹp nhất, đường dễ đi hơn mà ngắn cảnh, chụp hình là tuyệt nhất!

Đặc biệt là bác gái nào đi thì nên có mũ và khăn trùm tránh nắng nhé (rút từ kinh nghiệm em vừa đi ạ :D) Thời tiết trên vùng cao thường lạnh hơn HN từ 6 - 8 độ nên một chiếc áo khoác để đi đường vào chiều muộn là không thừa :)

Chúc các bác lên đường bình an và thật vui nhé ^^!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member
sao_store
Back