What's new

[Chia sẻ] Lang thang Trung Quốc 15 ngày hết 1,5 triệu/ngày (04.2024).

Sau chuyến Lang thang Campuchia 8 ngày hết 8 triệu (01.2024) mình đã kể ở bài trước trong phần Diệu kỳ Châu Á này. Thấy bảo du lịch tự túc được ở Trung Quốc mới là đỉnh của chóp bởi TQ đất nước vô cùng rộng lớn đi cả đời ko hết, cảnh đẹp nhiều vô biên cương nhưng họ ko nói tiếng gì ngoài tiếng mẹ đẻ, ngay cả thứ tiếng ấy mỗi nơi cũng nói một khác, họ ko dùng hệ bản đồ ta đang dùng, cấm luôn cả trình tìm kiếm thông tin hay bản đồ trên google map. Tất nhiên dân họ cũng ko dùng zalo hay FB, Chữ của họ dí điện thoại dùng google dịch thì chao ơi ngữ nghĩa ngây ngô chẳng thể nào hiểu nổi, so sánh vị trí do bản đồ google map ta dùng với thực tế bản đồ của họ thì sai số cả dãy phố là thường, đi xe grab hoặc bus thì họ lại ko dùng tiền mặt, Cài wechat để thanh toán thì lại ko được xác minh ... Con gái mình sinh viên đại học thông thạo hai ngoại ngữ cùng tin học hiện đại vậy mà phải đã thốt lên một câu đầy cảm thán "Bắc Kinh thật là đáng sợ"
Chính vì nhiều thử thách như vậy nên mình lại càng muốn qua thăm và thế là đoàn 5 người vừa mới kết thúc chuyến đi 15 ngày về đến HN vài hôm trước, chi phí với 3 người nhà mình là 70 triệu cho 15 ngày 14 đêm như vậy là 1,5 triệu/ngày/người. Đã vượt định mức ở nước ngoài 1 triệu/1 ngày của mình tuy nhiên chi phí vé thăm quan ở Cam đã đắt nhưng chưa là gì so với TQ, ăn ở đều đắt hơn, giá cả đồ ăn ở TQ có lẽ đắt gấp 3 so với VN, đây là tổng các loại chi phí thực tế của đoàn mình chia sẻ để các bạn cùng tham khảo bởi đa phần mọi người đi tour theo những lựa chọn cố định còn tự túc thì mỗi người một kiểu rất khác nhau vậy thì lựa chọn nào là tối ưu với bạn! Trước tiên nói về lịch trình 15 ngày bởi mình chưa từng đi TQ nên chọn Thượng Hải - Tô Châu - Ô Trấn - Hàng Châu - Bắc Kinh làm mục đích khám phá chuyến này. Sau đó cần khẳng định ngay và luôn, chưa đi, thiếu kinh nghiệm, ko biết tiếng vẫn hoàn toàn có thể du lịch tự túc tại đất nước tỷ dân này nột cách rất an toàn và thú vị nhưng công tác chuẩn bị phải chu đáo gấp 3 lần những chuyến đi nước khác nếu muốn thu hoạch nhiều trải nghiệm hay, thay vì chỉ dám cưỡi ngựa xem hoa xứ người.

Có lẽ Du Lịch TQ trên mạng về cảnh đẹp cũng viết rất nhiều nên mình tập trung vào những kinh nghiệm cá nhân qua trải nghiệm thực tế của chuyến đi này để các bạn tự tin lựa chọn đi tự túc:

Last edited:

Cơm hộp ở đây hơn 40 tệ tức tầm 150k dùng gạo hạt to rất lạ ăn như ngô bung vậy, bánh mỳ kẹp thì rất to kẹp đủ thứ kèm các loại rau dưa, đánh giá chung ko hợp khẩu vị!

Đúng là dạo này mọi người dùng facebook nhiều hơn nhưng em thấy thông tin trên fb thực ra khó tiếp cận hơn ạ, vì ko biết phải tìm ở đâu :) Trước giờ em vẫn thích đọc bài chia sẻ của các anh chị trên đây hơn ấy ạ.
Mà em muốn đăng nhập để like các bài viết của anh mà mấy hôm nay rồi thử dùng Quên mật khẩu trên web cứ báo lỗi, em thử tạo tài khoản mới cũng báo lỗi luôn, không hiểu tại sao. Nên là em cũng không inbox trên web được :( Anh cho em xin file tài liệu của anh tới email [email protected] được không ạ? Em cảm ơn anh nhiều ạ.
Mình đã gửi mail chon bạn! bạn đọc và trả lời mình nhé!

Cám ơn bác KhomVit đã viết rất chi tiết, kỹ lưỡng. Mình còn 3 ngày nữa cũng lên đường đi tự túc ở Thành Đô và Cửu Trại Câu. Đây cũng là lần đầu tiên mình tự đi lang thang ở Trung Quốc nên nhờ mấy bài viết của bác mà dễ hình dung hơn. Mong bác tiếp tục viết nhiều chia sẻ hơn.

Cám ơn bác KhomVit đã viết rất chi tiết, kỹ lưỡng. Mình còn 3 ngày nữa cũng lên đường đi tự túc ở Thành Đô và Cửu Trại Câu. Đây cũng là lần đầu tiên mình tự đi lang thang ở Trung Quốc nên nhờ mấy bài viết của bác mà dễ hình dung hơn. Mong bác tiếp tục viết nhiều chia sẻ hơn.
Nhờ có bạn động viên mình sẽ chắc tay gõ phím hơn!

Nói thêm về cách di chuyển với hệ thống Metro cho các bạn chưa từng đi bởi sang TQ nếu đi Tour nhiều lần cũng ko được trải nghiệm cách đi lại đầy thú vị và nhanh chóng này.

Cho dù đi tới thành phố lớn cỡ nào như Thượng Hải hay Bắc Kinh các bạn cũng sẽ thấy hai bộmặt đối chọi nhau của nó ấy là trên mặt đất thì vắng vẻ, trầm mặc hơi xa cách bởi chỉ có xe oto chạy trên đường còn người đi đâu hết rồi! rất ít người dùng phướng tiện cá nhân, trên vỉa hè nếu bỏ dân du lịch ra thì gần như ko có người đi bộ trừ việc họ đi bộ ra bến xe bến tàu gần nhà.

Buổi tối này!

Trên phố trung tâm này!

Ngay cả ở ngoại vi thành phố

Ngay trong phố lớn mặc dù xe đạp và xe máy điện cho thuê để khắp mọi nơi.

Đất nước tỷ dân, thành phố đông dân và phát triển nhất chính là Thượng Hải vậy mà người đi đâu vắng vậy ! Thì ra họ di chuyển hết dưới lòng đất như trong các thành phố ngầm vậy, các bạn đi tour luôn có xe bus đón từ ks đưa đi khắp mọi nơi hẳn là ko đc thấy cảnh này. 800km với 500 ga dưới lòng đất thật là kinh khủng! Metro của họ hiện nay hiện đại nhất thế giới là vậy.
Bộ mặt thứ hai của thành phố thật đông đúc nhộn nhịp nhưng khoa học chính xác và an ninh nghiêm ngặt chính là dưới chân các bạn. Với các TP không được chứng kiến nó chuyến đi của các bạn chỉ như nhìn thấy phần nổi của một tảng băng chìm mà thôi.

Khi bạn ở bất cứ đâu hãy mở bản đồ thực tế trong Metro man mình đã hướng dẫn lên, ấn vào định vị điểm nơi bạn đang đứng lập tức sẽ nhậ thấy ga Metro gần nhất, với cự ly 3km/1 ga chắc hẳn bạn sẽ ko phải đi bộ quá xa, mà nếu đã mỏi chân sao ko vớ lấy 1 chiếc xe đạp gần nhất như mình đã chỉ để phóng đến ga gần nơi mình đứng chân. Đến nơi dù ga đó ở trung tâm hay tít rìa TP luôn có 2 người vệ binh đứng quay lưng vào nhau nghiêm ngặt như bộ đội gác lăng vậy nhé!

Xuống hết thang cuốn tự động bạn sẽ bước chân vào một khu vực đặc thù tùy vào vị trí từng ga nhưng nó luôn như là những tuyến phố rộng rãi dưới lòng đất. Dưới chân, trên đầu, hai bên tường phố luôn là các chỉ dẫn tuyến đườn dẫn phải theo.

Không hề tối tăm và chật hẹp nhé! rất rộng rãi, luôn phân làm 2 khu vực rõ ràng, khu qua lại giữa các tuyến tàu khác nhau tại bến giao cắt và khu vực di chuyển ra ngoài lên trên mặt đất.

Vật liệu xin, ánh sáng cùng phim ảnh quảng cáo luôn cho ta cảm giác đi trong đại siêu thị hoặc trung tâm chiếu bóng vậy!

Mọi người đi lại đông như chảy hội.

Lực lượng bảo vệ luôn âm thầm có mặt ở mọi nơi dù họ ko làm gì cũng ko nhắc nhở ko hướng dẫn, chỉ đơn thuần là luôn hiện diện vậy thôi!

Và giờ tan tầm cũng có lúc đông như nêm cối nhé!

Last edited:

Đi từ trên phố xuống thang cuốn rồi đi theo đường dẫn đến khu vực trung tâm như thế này! Đặc sản bên này là máy soi hành lý xuất hiện khắp mọi nơi nên đây ko thể thiếu! bên ngoài trước khi vào máy soi có các máy bán vé tự động, bởi bạn thường phải chọn đổi tuyến khác nhau, máy toàn chữ TQ nên nếu ko quen thì các bạn rút đt mở Metroman lấy ra sơ đồ di chuyển như mình đã nói, ví dụ ở ảnh sau

Bên cạnh các máy bán vé tự động luôn là các quầy vé có người phục vụ, bạn nhớ xếp hàng còn nếu chen ngang thì nhớ nói tiếng TQ nhé.

Áp điện thoại vào kính chỉ cho họ sơ đồ vừa ví dụ họ lập tức hiểu, tính ra tổng tiền rồi quay mặt cái màn hình có mã QR ra về phía mình như hình trên, minh mở Alipay ra quét phát thanh toán là xong ( họ đã tính tiền rồi nhé) khi thấy mình chuyển xong tiền họ mới in vé dạng thẻ ( tích hợp thông tin vào thẻ) và chuyển ra khay cho mình.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,942
190,281
Latest member
Thuc2019
Back