What's new

[Tổng hợp] Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

Re: Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

Thiên Đường làm gì đã có đường vào mà đi thăm nhỉ?

Đi Phong Nha 2 ngày 3 đêm bằng xe khách

Mình cần thông tin đi Phong Nha từ tối 1/9 đến rạng sáng 4/9 về. Mình muốn đi bằng xe giường nằm đến Quảng Bình rồi bắt xe khách vào Phong Nha rồi quay ra Cửa Tùng. Có bạn nào có thông tin về các chuyến xe và khách sạn không chia sẻ cho mình với?:)

Re: Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

hi các bác,
em dự định đi xe máy từ Hội An đi Quy Nhơn theo hướng đường HCM: Hội An - Thạnh Mỹ - Khâm Đức - Plei Kần,rẽ qua ngã ba đông dương, rồi đến Kontum, từ đây có 2 đường:
1- đi tiếp đến Plei Ku và rẽ đường 19 xuống Quy Nhơn
2- từ Kon tum đi đường 24 qua Măng Đen xuống Quảng Ngãi rồi theo ql1A vào Quy Nhơn
đi đường nào hay hơn các bác ? đi trong 1 ngày có kịp không ?
thks

QL24 đường xấu hơn nhưng cảnh đẹp hơn, tuỳ bạn chọn. Về cự ly như sau:

Hội An- Thạnh Mỹ(70km)- Pleikần (240km)- Kon Tum(300km)- Từ đây nếu đi theo QL24 thì xuôi QL1A là 470km đi 150km từ Thạch Trụ vào Quy Nhơn nữa là tổng cộng 620km.

Phương án 2 là đến Kon Tum đi 50km nữa đến Pleiku là 350km rồi xuôi theo QL19 về Quy Nhơn 170km nữa, vậy chặng này là 520km.

Cả 2 phươnhg án nếu đi trong một ngày rất khó vì đường xấu và đồi njúi chứ không như QL1A. Thôi 2 ngày đi cho chắc ăn.

Du lịch đảo Cồn Cỏ???

Có bác nào đã từng đi đảo Cồn Cỏ thì cho e xin một ít thông tin như: làm cách nào để ra đảo? dịch vụ ngoài đó ra sao? Rất mong các pro giúp đỡ e. Thanks các bác nhiều:)

Đi Mũi Kê Gà - Chuyến đi phượt đầu tiên của em. Ai giúp em với nhe

Em vừa thi Đại học xong và đạt kết quả rất khả quan, bạn bè em cũng vậy. Tuy nhiên, do Kê Gà cách nơi em ở khá xa nên ít đứa chịu đi theo. Do vậy, nhóm đi phượt lần này của em chỉ gồm khoảng 4-5 người.

Em đã tự thiết kế tour và upload tại đây : http://www.mediafire.com/?a94bz1vng9pmanv

Các anh, chị xem và giúp đỡ em nha. Em xin hỏi một vài câu hỏi :

- Em định đi xe Phương Trang, vậy thì giá tiền từ BX Miền Đông (TPHCM) - BX Tà Cú (Bình Thuận) là bao nhiêu ? Và thời gian đi khoảng bao lâu ?

- Em thuê phòng ở khu resort Bàu Mai với giá 200k/người/đêm. Phòng Tripple, hướng biển.

Em muốn biết đường đi đến khu resort dù đã có bản đồ của khu resort.

123.bmp

Trên đường đi từ BX Miền Đông - BX Tà Cú, em nên xuống xe ở đâu, và nên đi những tuyến BUS nào để đến được khu resort ?

- Trong bản dự tính, em dự tính trước các chi phí tham quan, du lịch, nhưng vẫn chưa dự tính được chi phí ăn uống. Em nên tìm nơi nào gần khu resort để ăn uống, sao cho vừa rẻ, vừa chất lượng (vì tụi em là học sinh mà) ?

Em xin cảm ơn rất rất nhiều ^^

@nghoangha: thanks bác, có lẽ em sẽ đi 2 ngày cho đỡ vất !!!

Chào các bác :)
Sắp tới em có việc vào Nha Trang, sau khi xong việc dự định chơi loanh quanh Nha Trang khoảng 3-4 ngày. Các bác có thể recommend cho em 1 vài địa điểm chơi bời ở Khánh Hòa, hoặc Phú Yên cũng được.
Em đi 1 mình, thân gái dặm trường nên cũng rất lo ngại về khoản đi lại :(. Em dự định đi 1 số nơi như biển Đại Lãnh, Mũi Đôi, Ghềnh Đá Dĩa,... nhưng chưa biết sắp xếp lịch trình thế nào cho hợp lý, và khả năng sức mình đi đc đến đâu nên nhờ các bác tư vấn giúp.
Các bác cho em hỏi là từ Nha Trang đi đến các địa điểm trên có ô tô khách ko ah? Nếu có thì bắt xe ở đâu, cho em đc sđt thì càng tốt ạ.
Ngoài ra, nếu bác nào có sđt nhà nghỉ or khách sạn ở các địa điểm trên thì cho em xin với ạ.
Em cảm ơn các bác nhiều (beer)

Với Nha Trang, city tour thì bạn có thể đi các điểm chùa Long Sơn, chùa Kỳ Viên, nhà thờ núi và lầu Bảo Đại, đây là 4 điểm nằm trên 4 ngọn núi được cho là tứ linh của Nha Trang, từ đây bạn sẽ có một cái nhìn bao quát về toàn thành phố. Đi lầu Bảo Đại thì nhớ ghé qua Viện Hải Dương học, vì con người biết về biển ít hơn biết về mặt trăng, có rất nhiều thứ để xem ở đây!
Bạn cũng có thể xuôi về Diên Khánh, thăm thành cổ Diên Khánh, một trong 2 thành trì còn nguyên vẹn của triều Nguyễn còn tồn tại cho đến ngày hôm nay, lên Am Chúa phóng một cái nhìn về Nha Trang với những cao ốc thấp thoáng phía đường chân trời!
Đi Đại Lãnh, Tuy Hòa thì ra bến xe phía bắc, lúc nào cũng có xe! Nhưng tại sao không đi xe lửa nhỉ? Ở Nha Trang có chuyến xe lửa xuất phát đi Tuy Hòa lúc 7h sáng, dân Nha Trang gọi là tàu chợ, tàu này ghé rất nhiều ga trên cả đoạn đường từ Nha Trang đến Tuy Hòa, trong đó có ga Đại Lãnh. Chơi ở Đại Lãnh xong, muốn ra Tuy Hòa bạn chỉ cần ra quốc lộ 1, đón một cái xe khách bất kỳ là có thể đến nơi!

Last edited:

Chính xác, chùa Kỳ Viên, không phải chùa Kỳ Duyên! Cảm ơn bạn!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,727
190,161
Latest member
Tranggg1102
Back