What's new

Hành trình cực Đông 23/7 - 26/7

Như các ace phượt gia đã từng tranh cãi về điểm cực Đông của chúng ta: theo sách vở thì đó chính là Mũi Đại Lãnh trên đất liền, rồi có ý kiến cho rằng cực Đông lại chính là Hòn Đôi trên bán đảo Hòn Gốm.

Thế nên, trong hành trình chinh phục cực Đông lần này nhóm em quyết định đi qua bán đảo Hòn Gốm, ra đảo Hòn Đôi, nhưng vẫn không quên ghé cả Mũi Đại Lãnh. Ngọn hải đăng và bãi biển Đại Lãnh vẫn là nơi trú quân cho những chuyến đi về cực Đông bởi phong cảnh đẹp, vị trí quan sát trên cao, và là nơi có thể đón ánh bình minh đầu tiên từ xa chiếu vào tổ quốc. Đi cả 2 nơi như thế thì cho dù ai nói cực Đông ở chỗ nào thì nhà em vẫn cứ yên tâm rằng mình đã đi qua.

Thêm nữa là lịch trình có đi Ghềnh Đá Dĩa (Đĩa) ở Tuy An, Phú Yên nên nhà em đi thẳng từ SG ra Tuy Hòa rồi đi về Tuy An trước khi quay về cực Đông.

18h30 23/07 nhóm 11 người tập trung đông đủ tại Bến Xe Miền Đông, quầy xe Thành Ban chạy tuyến SG – Tuy Hòa. 19h00 xe lăn bánh, khoảng gần 22h00 xe dừng ở Xuân Lộc cho khách ăn cơm, nhưng tụi em ăn hủ tíu, không ăn cơm. Và “xử lý” 1 số thức ăn linh tinh mà hậu cần đã chuẩn bị sẵn như chôm chôm, quýt, bánh tráng muối, khoai mì hấp Như Lan (béo lắm nha). Ăn xong lên xe đi tiếp, xe giường nằm rất êm nên cả bọn tranh thủ chợp mắt để lấy sức sau 1 ngày làm việc mệt nhọc. 4h45 xe đang vượt đèo Cả thì 2 lúa nhanh tay chộp được cảnh bình minh này từ trên xe…

5h15 sáng chúng tôi đến bến xe Thành Ban tại phường phú Lâm, Tp.Tuy Hòa, chúng tôi xuống xe ngồi đợi xe trung chuyển đưa vào trung tâm Tp.Tuy Hòa nơi chúng tôi thuê xe máy.

Xe đưa chúng tôi đến số 02, Lê Thánh Tôn, Tp. Tuy Hòa, tranh thủ đi ăn sáng. Ập vào quán ăn ven đường với số lượng 11 người làm cho chị bán quán bị choáng, thêm nữa giọng nói từ 2 miền Nam, Bắc chắc là hơi lạ đối với chị, người sống ở dãy đất miền Trung này.

2 người này ăn cháo lòng

Những người còn lại ăn bánh canh

Cám ơn bạn 2Lúa và tất cã những bạn trong nhóm Hành trình cực Đông đã ghi lại
1 chuyến đi rất hay, tài liệu phong phú và phong cãnh đẹp tuyệt.

Chúc mừng các bạn đã có 1 chuyến đi vui vẻ. Chả thế mà bạn Còi đành chia tay Net và dê nướng sớm.
Mũi đôi chứ hòn đôi thì ra ngoài biển rồi, còn đâu là cực nữa.
Theo tớ biết, Mũi Điện là tên bà con trong vùng hay gọi các ngọn hải đăng, vì chỉ có ngọn hải đăng là có ngọn đèn điện, bà con trong vùng trước kia chỉ toàn đèn dầu.

Các bạn bớt hình cá nhân và chọn lọc ảnh 1 tý thì quá tuyệt, vì viết ở đây không chỉ cho nhóm mà cho nhiều bạn khác.

Chúc các bạn có nhiều chuyến đi mới và có nhiều bài viết hay. (beer)

Như các ace phượt gia đã từng tranh cãi về điểm cực Đông của chúng ta: theo sách vở thì đó chính là Mũi Đại Lãnh trên đất liền, rồi có ý kiến cho rằng cực Đông lại chính là Hòn Đôi trên bán đảo Hòn Gốm.

cho hỏi chính xác 2 địa danh này nằm ở 2 tỉnh nào vậy :|

Hai địa danh này đều thuộc tỉnh Khánh Hòa bác ạ.

bạn này nhầm rồi , ngọn hải đang Đại Lãnh nằm trong địa phận tỉnh Phú Yên , còn Mũi Đôi nằm trong địa phận tỉnh K.H,
một trong những lí do làm các bạn hay nhầm lẫn giữa 2 địa danh này là Khánh Hòa cũng có một địa danh là Đại Lãnh nằm giáp giữa Khánh Hòa và Phú Yên , lúc trước thì hải đăng Đại Lãnh thuộc K.H nhưng sau khi chia cắt tỉnh thì nó lại thuộc tỉnh P.Y;)

Em còn sót lại 1 góc cảnh đẹp của Tổ quốc :D.

Chắc do em may mắn nhặt được lúc này vì là người đi sau cùng của đoàn và chắc cũng do trời đãi :D.

Đầm Môn về chiều, trăng cao tít tắp

Sao cái màu xanh dị thường quá nhỉ? Sao đoàn chẳng ai thấy nhỉ ngoài ... boony (c)

A sure lúc này là anh đang bơ vơ giữa ở ngã 3 dưới đèo Cổ mã, đang sợ khiếp vì trời tối mà ngồi 1 mình chờ bọn em. Buồn chết được ...

Originally Posted by tungcn Xem bài
bạn này nhầm rồi , ngọn hải đang Đại Lãnh nằm trong địa phận tỉnh Phú Yên , còn Mũi Đôi nằm trong địa phận tỉnh K.H,
một trong những lí do làm các bạn hay nhầm lẫn giữa 2 địa danh này là Khánh Hòa cũng có một địa danh là Đại Lãnh nằm giáp giữa Khánh Hòa và Phú Yên , lúc trước thì hải đăng Đại Lãnh thuộc K.H nhưng sau khi chia cắt tỉnh thì nó lại thuộc tỉnh P.Y

Bác tungcn chưa chính xác, đúng tên tuổi nó là Hải Đăng Mũi Điện nằm ở thôn Đồng Bé, xã Hòa Tâm, huyện Đông Hòa, tỉnh Phú Yên gần giáp ranh với tỉnh Khánh Hòa.
Còn Hải Đăng Đại Lãnh là ở Hòn Nưa một đảo nhỏ trong vùng biển Đại Lãnh Khánh Hòa

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,919
190,265
Latest member
sao_store
Back