What's new

[Tổng hợp] Hà Nội mùa đại lễ

Thực ra thì tớ vốn cũng không kỳ vọng gì vào cái Đại lễ 1000 năm gì lắm, vì biết là các trò lễ lạt của nhà ta vốn tổ chức vừa kém vừa tốn kém, nhiều khi đi xem lại thêm bực mình.

Tuy nhiên dù sao thì cũng là dịp để thấy có sự thay đổi so với ngày thường, cho nên mới mở cái topic này để có được cái gì thì bỏ cả vào đây.

Topic này không giống topic Hà Nội, Hà Nội là Hà Nội ngày thường, cũng không phải Kể chuyện Thăng Long - Hà Nội là viết về cả giai đoạn dài nghìn năm. Topic này chỉ tập trung vào cái gì thuộc về lễ hội mà tớ biết thôi, nói thế không sợ mọi người chê tớ lập lắm topic về Hà Nội thế.

Đại lễ Phật giáo

Khai mào các lễ hội có mục tiêu là năm 2010 thì đúng ra phải là lễ Năm Thánh của Công giáo, nhưng mà tổ chức sớm quá, mà lại xa quá, ở Sở Kiện, nên không xem được.

Gần đây thì có cái lễ hội Phật giáo, kéo dài 1 tuần, từ ngày 24/7 chỉ còn có ngày mai (2/8) là hết.

Điểm nhấn có lẽ là tối 29/7, khi tại khu vực Hoàng thành có đốt nến theo kiểu chùa Hoằng Pháp trong Nam, và ở chùa Trấn Quốc thả vài cái đèn xuống hồ Tây. Tớ đến Hoàng thành, xem xong lễ đốt nến, chạy qua Trấn Quốc thì toàn bộ đường Thanh Niên bị chặn ở cả hai đầu, lúc đến đầu Phó Đức Chính khoảng gần 10 giờ tối hỏi người đi ra thì bảo đang tan rồi, thế nên thôi đi về.

Vài cái ảnh lễ đốt nến ở Hoàng Thành (trên sân vận động Cột Cờ - sân nhà Thể Công cũ).

Trước khi thắp nến

Đang khi thắp nến

Và sau khi thắp nến

Nói chung là người xem cũng đông, không kiếm nổi chỗ để chụp mà không bị vướng người, đành chịu vậy.
Bác nào có đi qua, máy ngon thì góp vui với, máy tớ bình thường chụp tối không tốt nên chỉ được thế này thôi.

Thực ra đầu tiên em cũng định tìm topic nào của bác Chitto viết về điêu khắc, về tượng Phật ở Việt Nam để post. Tìm đi tìm lại mãi không được chỗ thích hợp, thế nên em post vào đây vậy. Gì thì gì, ảnh em cũng chụp trong "Triển lãm di sản Phật giáo kỉ niệm 1000 năm Thăng Long" của vợ chồng nhà sưu tập Dương Phú Hiến, ngay cạnh điện Kính Thiên. Cũng may là hôm qua chạy qua, triển lãm vẫn còn mở cửa, mặc dù bên Đại lễ Phật giáo đã đóng cửa dọn dẹp rồi.

Đầu tiên là chủ nhân của các pho tượng và một trong các pho tượng bác ý có vẻ tâm đắc nhất - Chuẩn Đề Bồ Tát bằng đồng đen:

Em sẽ lần lượt up ảnh, giờ tranh thủ post thêm mấy cái. Tượng Chuẩn Đề Bồ Tát nghìn mắt nghìn tay:

Còn đây là tượng Phật Bà Nghìn mắt nghìn tay ạ:

Last edited:
Chẳng biết thuyết minh gì, có lẽ em xin phép lần lượt post ảnh. Đầu tiên là pho Chuẩn Đề Bồ Tát. Theo lời bác Hiến kể, pho tượng này bà con ở Thái Bình đào được, vận chuyển khá vất vả do tượng nặng, và cuối cùng là đổi được mấy tạ gạo. Nghe bây giờ thì có vẻ buồn cười, chứ em nghĩ thời ngày xưa, đói kém, chắc ai cũng chỉ quan tâm đến miếng cơm manh áo, mấy ai nghĩ đến cổ vật. Cũng theo lời bác Hiến, muốn biết là đồng đen hay không thì có mấy cách thử:
- Đưa radio, điện thoại ... vào gần sẽ thấy nhiễu.
- Buộc cây kim ở đầu sợi chỉ, khi đưa đến gần kim sẽ bị đẩy ra
- Sát ớt cay lên đồng đen, nhưng khi nếm thì không thấy cay mà thậm chí vẫn cảm thấy vị ngọt
- Cạo một chỗ đến khi đổi màu (đỏ lên), nhưng để sau một lúc lại quay về màu đen ban đầu
- Cho vào nồi nước đun sôi rất lâu, tuy nhiên nếu vớt ra cầm thì không bị bỏng
...
Còn mấy cách nữa nhưng vừa chụp ảnh, vừa nghe bác ý nói nên em quên hết mất rồi.

Đằng trước của pho tượng là tượng Cụ Rùa từ thời Minh bên Trung Quốc. Cụ Rùa nhưng đầu và chân cụ là của Rồng:

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,130
190,430
Latest member
cuong38263
Back