What's new

[Chia sẻ] Du lịch Đài Loan - Tổng hợp

Alishan hiện đang là điểm du lịch phổ biến khi đến Đài Loan. Các bạn có thể đến Alishan từ Sun Moon Lake nhưng phổ biến hơn là đi từ Chiayi.

Từ Chiayi, các bạn có thể đi bus đến Alishan nhưng có một cách đi nữa mà chắc chắc ai cũng muốn thử. Đó là đi bằng Alishan Forest Railway. Đây là tuyến đường sắt cổ xưa (xây từ thời Nhật dùng vận chuyển gỗ) và đi qua nhiều cảnh đẹp. Do dính nhiều cơn bảo nên dù đã sửa chữa nhiều lần, tuyến đường sắt cổ này hiện giờ chỉ chạy được từ Chiayi đến Fenchihu. Ai muốn tới Alishan thì lại phải dùng bus từ Fenchihu.

Khó khăn đối với du khách nước ngoài (như Việt Nam mình) là mua vé tàu Alishan Forest Railway. Nó khó vì mỗi ngày chỉ có 1 chuyến xuất phát lúc 9:00 từ Chiayi và đến Fenchihu lúc 11:20. Chủ Nhật thì tăng cường thêm 1 chuyến nữa; xuất phát lúc 10:00 và đến 12:20. Chỉ có khoảng 138 chỗ ngồi cho mỗi chuyến.

Rất may là từ ngày 14/1/2016, các du khách đã có thể mua online qua mạng. Chi tiết hơn, các bạn đọc ở link này nhé:

http://www.railway.gov.tw/Alishan-en/CP.aspx?sn=18237&n=20823

Bạn có thể mua trước hai tuần và nên mua càng sớm, càng tốt vì nó hết rất nhanh.

Mình sẽ tiếp tục cập nhật thông tin cho chia sẻ này!

Last edited:
Các bạn ơi, ai đi rồi cho mình tí kinh nghiệm với
Chả là mình đi Đài vào 20
Mình có ghé Hualian vào ngày 22 bằng tàu lửa
về lúc là ngày 23 8h00 cũng bằng tàu lửa nhanh, tầm 11h là về đến Taipei....
Mình muốn đặt vé HSR từ Taipei đến Chiayi để mua vé BUS đi alisan lúc 12:00 hoặc 14:10 không biết có kịp không ạ
và khi đi HSR từ Taipei đến Chiayi lúc đến có cần transit để đến Chiayi BUs station ko? hay bus nằm sát bên ạ? nếu Transit thì mất bao lâu ạ

mua HSR trên KKDAY có discount mà thấy booking ghi ngày ko có ghi giờ nên mình chưa đặt, có phải là đặt xong xác nhận, tới lấy vé thì có tàu mới đi ạ? nếu chờ thì chờ trong bao lâu để có chuyến, tại sợ không kịp giờ xe BUS lên Alisan sẽ phải bị giam lại CHiayi 1 đêm mất nên vẫn chưa dám đặt khách sạn tại Alisan nữa :((

Rồi lúc về mình cũng định ngày 24 mua vé BUS từ Alisan về Chiayi lúc 16H hay 17h tùy tình hình, về tới nơi HSR chắc vẫn còn chạy tối để về đài bắc chứ ạ? hình như có đọc khoảng cách đi Bus từ chiayi đến Alisan là tầm 2 tiếng ạ?

Hjx e đang rối quá

Mình sẽ đi TW cuối tháng 10 đầu tháng 11 này. M tham khảo trên mạng thì lúc đó ko có lá vàng lá đỏ mấy, tầm cuối th11 sang th 12 mới nhiều. Có bạn nào biết khoảng từ 28/10-4/11 có chỗ nào ở Taipei có thể ngắm lá vàng lá đỏ ko nhỉ?

Xứ Đài ít lá vàng - lá đỏ
bữa mình lên Alishan ngày 24/11 mà chỉ có 2 cây phong đỏ lá, còn lại cây cối chưa thấy vàng

Chào các bạn,
Cuối tháng này mình sang Đài Bắc công tác mấy ngày, nhiều việc nên chắc không đi chơi được chỗ nào cả.
Mình chỉ muốn hỏi kinh nghiệm các bạn xem mua sắm về làm quà lưu niệm thì mọi người hay mua gì nhỉ? Ở sân bay có mua sắm được trà sữa xách lên máy bay không nhỉ? hihi
Cảm ơn các bạn.

Các bạn ơi, ai đi rồi cho mình tí kinh nghiệm với
Chả là mình đi Đài vào 20
Mình có ghé Hualian vào ngày 22 bằng tàu lửa
về lúc là ngày 23 8h00 cũng bằng tàu lửa nhanh, tầm 11h là về đến Taipei....
Mình muốn đặt vé HSR từ Taipei đến Chiayi để mua vé BUS đi alisan lúc 12:00 hoặc 14:10 không biết có kịp không ạ
và khi đi HSR từ Taipei đến Chiayi lúc đến có cần transit để đến Chiayi BUs station ko? hay bus nằm sát bên ạ? nếu Transit thì mất bao lâu ạ

mua HSR trên KKDAY có discount mà thấy booking ghi ngày ko có ghi giờ nên mình chưa đặt, có phải là đặt xong xác nhận, tới lấy vé thì có tàu mới đi ạ? nếu chờ thì chờ trong bao lâu để có chuyến, tại sợ không kịp giờ xe BUS lên Alisan sẽ phải bị giam lại CHiayi 1 đêm mất nên vẫn chưa dám đặt khách sạn tại Alisan nữa :((

Rồi lúc về mình cũng định ngày 24 mua vé BUS từ Alisan về Chiayi lúc 16H hay 17h tùy tình hình, về tới nơi HSR chắc vẫn còn chạy tối để về đài bắc chứ ạ? hình như có đọc khoảng cách đi Bus từ chiayi đến Alisan là tầm 2 tiếng ạ?

Hjx e đang rối quá

Mình xin trả kời bạn thế này:
-Vé tàu cao tốc mua trên kkday không ấn định thời gian, bạn in vouncher đem đến quầy người rồi nói chuyến mình muốn đi người ta sẽ làm cho. Nếu bạn muốn chỉ định ghế ngồi thì tùy chuyến bạn muốn đi còn hay không. Nếu không thì ngồi free seat, muốn lên tàu nào cũng được, nhưng bắt buộc phải đem vouncher đến quầy để người ta phát hành thẻ lên tàu.
- Từ Taipei đi Chiayi ít nhất phải 1.5 tiếng. Từ ga HSR Chiayi có bus đi thẳng Alishan vào lúc 10:10; 11:40; 13:10. Với lịch trình của bạn thì sẽ không kịp bus đi lên Alishan.
- Từ ga Chiayi (không phải HSR, cách HSR Chiayi hơn 30p bus), cũng có bus đi Alishan nhưng chuyến cuối là 14:10.
-Chuyến bus cuối cùng từ Alishan về ga Chiayi không phải HSR lúc 17:10, về ga HSR Chiayi lúc 16:40 mất 2.5h. Chuyến tàu cao tốc cuối cùng ở Chiayi là 22:45, về tới Taipei lúc 23:59.

Xứ Đài ít lá vàng - lá đỏ
bữa mình lên Alishan ngày 24/11 mà chỉ có 2 cây phong đỏ lá, còn lại cây cối chưa thấy vàng

Thím bớt sinh hoạt ở đây thì hơn, ko có các cháu nó gọi bằng bác thật chứ ko phải chú đâu haha

Nói sai nó chủi cho dại đầu, tốt nhất đừng khuyên, ko có già như anh em mình nó chửi cho ngu

10 cây là phong hay 1000 cây sao nói trước đc, thời tiết do ông trời :)

Thím bớt sinh hoạt ở đây thì hơn, ko có các cháu nó gọi bằng bác thật chứ ko phải chú đâu haha

Nói sai nó chủi cho dại đầu, tốt nhất đừng khuyên, ko có già như anh em mình nó chửi cho ngu

10 cây là phong hay 1000 cây sao nói trước đc, thời tiết do ông trời :)

Keke, có ai chửi đâu :D

Cảm ơn c0805. Năm sau tôi plan đi Đài Loan. Thông tin của bạn có giá trị tham khảo rất tốt cho chuyến đi năm sau của tôi

Bạn ơi cho hỏi, làm sao đi từ Tai chung qua Hualien được bạn ? Nếu đi tàu thì nó vòng lên Tapei mới xuống Hualien được. :( Phải chi có xe đi tắt ngang thì nhanh hơn, đơn tốn tiền nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,142
190,436
Latest member
kimchi1931998
Back