What's new

[Chia sẻ] Đi lại bằng tàu và bus ở châu Âu thế nào cho rẻ

Em đọc qua thấy các bác nói đi Eurail pass ở Đức sẽ rất tiện, nên vậy chắc em sẽ đi máy bay từ Pháp qua Đức và mua vé này đi lại trong Đức. Nhưng sao em vào eurail.com vào Eurail One Country pass mà không thấy có Germany Pass ạ? Vậy là bắt buộc mình phải mua 2 country pass để đi được trong Đức hay sao ạ? Như vậy thì tốn kém quá :(
Với cả, em có vài thắc mắc về loại vé này các bác giúp em với nhé. Trong eurail.com nó ghi là 4days within 2 months nghĩa là sao ạ? Theo như em hiểu thì là vé có hiệu lực trong vòng 2 tháng và được dùng trong 4 ngày, bất kể ngày nào có đúng không?. Như vậy thì 4 ngày đó có cần phải liên tiếp nhau không ạ? Mua eurail pass lúc nào cũng chỉ có 1 giá chứ không phải sớm sẽ đc rẻ hơn phải không các bác? Em đọc trong eurail thấy mua xong rồi nó sẽ chuyển về nhà, mà giờ sắp đến ngày em đi rồi, em sợ nó không gửi về kịp, vậy có cách nào khác không ạ? Mình có thể qua đó mua trực tiếp, hay người ta gửi qua email như các loại vé bus hay train khác không ạ? Mong cả nhà giúp đỡ.
Cảm ơn cả nhà ạ.

Last edited:
Hi Icandoit,

- Đúng là không có Pass của Đức, Pháp cũng không có.
- 4 days within 2 months: nghĩa là bạn di chuyển 4 ngày trong vòng 2 tháng.
- Các ngày di chuyển không cần liên tiếp nhau.
- Trong ngày bạn di chuyển: không giới hạn về số chuyến & khoảng cách (bạn đi được trong toàn bộ mạng/ phạm vi mà thẻ có hiệu lực).

Lưu ý, với 1 số loại tầu thì cần phải đặt chỗ trước, việc đặt chỗ này có thường sẽ mất phí (phí đặt chỗ).

Các bác cho hỏi có cách nào (bus/train) rẻ nhất để đi từ Hamburg đến Berlin nhỉ ? Mình thử vào trang DB của Đức để book thì có vé khuyến mại khoảng tầm 34E, như vậy đã được coi là rẻ ở Đức chưa ạ ? Ở Berlin thấy có rất nhiều điểm đỗ, các bác cho biết ga nào trung tâm nhất được không ?

Many thanks :)

Các bác cho em hỏi nhờ chút:
Em dự định đi từ Budapest đến Paris (cuối tháng 7 này), thế nên chọn hành trình nào rẻ và thuận lợi nhỉ.

Mình nghĩ bạn nên check thử easyjet vì nó có chuyến bay từ Budapest đi Paris đó, đi bus hay train sợ hơi lâu mà mất thời gian, vòng qua nhiều nước, cũng chưa chắc đã rẻ hơn.

Em xin chào cả nhà,

Tìm được Topic này, em vui quá. Em đang trong 1 mớ bòng bong. Em xin hỏi cả nhà, những anh/chị có kinh nghiệm giúp em tìm đường với:

Cuối tháng 10 em định làm 1 chuyến qua Thụy Sỹ. Lịch trình của em như thế này:

Paris - Interlaken - Luzern - Paris. (trong 4 ngày)

Em có những thắc mắc sau:

1. Em đang tìm cách đi từ Paris đi Interlaken (Thụy Sỹ). Mọi người có cao kiến gì chỉ cho em với?

& Từ Thụy Sỹ về lại Paris cũng là 1 vấn nạn với em. :(

Last edited by a moderator:
Em đang tìm phương tiện đi từ Frankfurt đi Vienna ngày 25/6, hiện giờ eurolines là rẻ nhất nhưng giá promo mấy hôm trước là 41euro, hôm nay là 47euro. Trong khi một số chuyến đầu tháng 6 vẫn có giá tốt hơn. Em muốn hỏi nhà tàu/xe/và cả máy bay giá rẻ họ bán hết chỗ rẻ rồi đến đắt hay là họ bán theo thời gian, càng xa ngày đi càng rẻ, trung trung thì đắt, sát ngày đi nếu còn chỗ lại rẻ hay sao ạ?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,134
190,429
Latest member
kpanhanlll
Back